Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin mạch vừa cấp nguồn vừa sạc pin lithium 3.7v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin mạch vừa cấp nguồn vừa sạc pin lithium 3.7v

xin chào mọi người, em là tay ngang, không biết đặt tiêu đề cho đúng ý, có gì không phải mong mọi người bỏ qua, nếu sai luồng thì các mod di chuyển hộ em nhé.

em vừa làm xong cái mạch 89s52 điều khiển led, giờ em đang nghiên cứu làm mạch nguồn cho nó, em muốn làm như điện thoại, có pin sạc đi kèm, để không còn dây điện ,ổ điện lằng nhằng nữa, nguồn vào 5v, vừa sạc cho pin vừa cấp nguồn cho mạch led, khi rút nguồn ra thì pin sẽ cấp nguồn cho mạch led.

em tính dùng pin lithium 3.7v, có thể là 1 cục hay 2 cục, vì pin lithium nhỏ gọn, rẻ, phổ biến.

- nếu như dùng 1 cục hoặc 2 cục nối song song thì về phần mạch sạc đã có mạch tp4056 phổ biến hiện nay, em phải nghiên cứu mạch nâng áp 3.7v lên 5v, em tham khảo trên mạng thì thấy có mạch nâng áp mc34063, nhưng như vậy nhiều mạch phức tạp quá.

- nếu như 2 cục nối tiếp thì em chỉ cần dùng con 7805 giảm áp từ 7.4v xuống 5v là có nguồn cho mạch led thôi, tuy nhiên không thể dùng mạch tp4056 để sạc mà phải nghiên cứu mạch sạc khác sao cho áp ra phải đạt khoảng 8v từ đầu vào 5v, chắc chỉ có con mc34063 thôi, tuy nhiên em không biết làm sao để mạch này thêm chức năng tự ngắt khi pin đã sạc đầy, em chỉ sợ nó nổ thôi, chết người.

- hoặc có thể kết hợp 2 cách trên, sạc pin thì pin nối song song, nhưng khi pin xả thì pin nối tiếp, như vậy phải dùng 1 loạt transitor đóng cắt hoặc phải dùng role, mạch cũng cồng kềnh phức tạp.

em chỉ nghĩ được đến đấy.

em muốn hỏi là liệu có ic hay mạch gì càng đơn giản càng tốt có thể giải quyết cả 2 vấn đề này không, 2 trong 1, ic phổ biến, dễ mua, có phiên bản DIP, không phải hàn dán, linh kiện cũng hàn cổ điển hết càng hay, em muốn tự mua linh kiện về hàn và sắp xếp theo ý mình chứ không thích mua mạch sản xuất sẵn.

em xin chân thành cảm ơn.

Bạn nghĩ quẩn rồi, pin chỉ được sạc khi nguồn cấp vào > điện áp pin. Vậy với 1 cục 3,7V chỉ cần 1 mạch ổn áp 3,7V, khi pin đầy sẽ ko có dòng sạc vào pin nữa. Tương tự với 2 cục nối tiếp thì làm cái mạch ổn áp 7,4V. Nhưng mình nhớ ko lầm thì 3,7V là điện áp trung bình, khi pin đầy là 4,2V, vậy cứ căn cứ theo điện áp khi pin đầy để làm cái mạch ổn áp đúng như thế là được, có thể phải mắc nối tiếp 1 trở với pin để hạn dòng trong trường hợp pin yếu điện quá nên dòng nạp lớn.
    Về phần ổn áp 5V bạn ko nên dùng 7805 vì sẽ có hao phí rất lớn trên chính con 7805 đó, phải dùng mạch buck mới tiết kiệm pin được.

Comment

Mắc nối tiếp 2 pin thì khi sạc dễ dẫn đến tình trạng 1 viên > 4,2V và 1 viên < 4,2V. Lại phải thêm mạch cân bằng rắc rối. Ổn áp bằng mạch buck thì thà dùng 1 cell với mạch boost còn gọn hơn. Theo mình chỉ có cách ấy là tiện nhất.

---------------

Nếu thấy mạch boost phức tạp thì bạn có thể dùng mạch khác đơn giản hơn thí dụ như joul-thief hoặc dao động đa hài rồi nhân áp. Nguồn 5V chỉ cấp riêng cho vđk thôi còn nguồn cho Led thì lấy trực tiếp từ pin cho đỡ tổn hao.
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Bạn nghĩ quẩn rồi, pin chỉ được sạc khi nguồn cấp vào > điện áp pin. Vậy với 1 cục 3,7V chỉ cần 1 mạch ổn áp 3,7V, khi pin đầy sẽ ko có dòng sạc vào pin nữa. Tương tự với 2 cục nối tiếp thì làm cái mạch ổn áp 7,4V. Nhưng mình nhớ ko lầm thì 3,7V là điện áp trung bình, khi pin đầy là 4,2V, vậy cứ căn cứ theo điện áp khi pin đầy để làm cái mạch ổn áp đúng như thế là được, có thể phải mắc nối tiếp 1 trở với pin để hạn dòng trong trường hợp pin yếu điện quá nên dòng nạp lớn.
        Về phần ổn áp 5V bạn ko nên dùng 7805 vì sẽ có hao phí rất lớn trên chính con 7805 đó, phải dùng mạch buck mới tiết kiệm pin được.
        Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
        Mắc nối tiếp 2 pin thì khi sạc dễ dẫn đến tình trạng 1 viên > 4,2V và 1 viên < 4,2V. Lại phải thêm mạch cân bằng rắc rối. Ổn áp bằng mạch buck thì thà dùng 1 cell với mạch boost còn gọn hơn. Theo mình chỉ có cách ấy là tiện nhất.

---------------

Nếu thấy mạch boost phức tạp thì bạn có thể dùng mạch khác đơn giản hơn thí dụ như joul-thief hoặc dao động đa hài rồi nhân áp. Nguồn 5V chỉ cấp riêng cho vđk thôi còn nguồn cho Led thì lấy trực tiếp từ pin cho đỡ tổn hao.
        em có ý thế này, em có thấy mạch sạc dự phòng dùng con ic fm6316fe của trung quốc, có đầu vào đầu ra đều 5v,em tính nối luôn đầu ra với mạch của em luôn, như vậy sẽ vừa sạc vừa xả pin luôn, ko biết có gây ảnh hưởng xấu đến pin ko? nếu ko ảnh hưởng xấu đến pin dẫn đến cháy nổ thì làm vậy cũng đc, vì mạch của em cũng ko cần thiết phức tạp, bài bản lắm, chứ như ý kiến của các anh,nhiều mạch con ,mạch boost rồi mạch buck,mạch led của em thì đơn giản mà chơi bộ nguồn hoành tráng quá thôi chắc em cứ dây điện với ổ điện cho lành, mong các anh chỉ bảo

Comment

dùng 5v sạc thì pin sẽ tèo. nó có cơ cấu bên trong ngắt hông kết nối điện cực pin nữa chứ hông có nổ. túm lại bạn mua mạch sạc pin dự phòng về mà lắp. tự thiết kế cái thứ này hông có đơn giản đâu...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            dùng 5v sạc thì pin sẽ tèo. nó có cơ cấu bên trong ngắt hông kết nối điện cực pin nữa chứ hông có nổ. túm lại bạn mua mạch sạc pin dự phòng về mà lắp. tự thiết kế cái thứ này hông có đơn giản đâu...
            vâng, em muốn hỏi là mua mạch sạc dự phòng về,đầu ra của nó em cắm thẳng vào mạch led của em để dùng luôn được ko ạ,nếu như vậy sẽ có tính huống là vừa sạc vừa dùng pin, ko biết pin có bị gì ko ạ?

Comment

bạn kiếm 1 con rơ le 5v. khi cục sạc có điện thì rơ le đóng tiếp điểm thường mở lấy điện từ cục sạc nuôi led. khi cục sạc mất điện thì rơ le đóng tiếp điểm thường đóng lấy điện từ đầu ra của mạch sạc nuôi led. cần có 1 tụ hóa vài ngàn mi để tích điện nuôi led mcu trong thời gian rơ le đóng cắt....

Comment

M1 là 1C li-ion charger (1 cell), tự ngắt khi sạt đầy, ngắt khi pin xuống 3.xxV
                M2 là mạch boost từ 3v-5V lên bất cứ giá trị nào chỉ cần chỉnh pot trên mạch.
                mấy con diodes có thể thay bằng 1n4005 hoặc giá trị trên sơ đồ.
                tôi đã làm và chạy tốt gần mấy năm nay cho điện thoại để bàn.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

FYI
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi darrenshan Xem bài viết

em có ý thế này, em có thấy mạch sạc dự phòng dùng con ic fm6316fe của trung quốc, có đầu vào đầu ra đều 5v,em tính nối luôn đầu ra với mạch của em luôn, như vậy sẽ vừa sạc vừa xả pin luôn, ko biết có gây ảnh hưởng xấu đến pin ko? nếu ko ảnh hưởng xấu đến pin dẫn đến cháy nổ thì làm vậy cũng đc, vì mạch của em cũng ko cần thiết phức tạp, bài bản lắm, chứ như ý kiến của các anh,nhiều mạch con ,mạch boost rồi mạch buck,mạch led của em thì đơn giản mà chơi bộ nguồn hoành tráng quá thôi chắc em cứ dây điện với ổ điện cho lành, mong các anh chỉ bảo
                    Thế thì quá tốt rồi, pin sẽ xả điện khi ko có sạc cắm vào, khi có sạc thì pin cũng chỉ là tải của sạc mà thôi, nguyên lý là khi có 2 nguồn cùng nối với 1 tải thì nguồn nào có điện áp lớn hơn sẽ cấp nguồn.
                    Tóm lại, ko thể có chuyện pin vừa sạc vừa xả được, thằng nào nghĩ ra điều này cũng "giỏi" đấy (tất nhiên ko phải là bạn vì bạn cũng chỉ nghe người ta nói lại thôi).

Comment

Về tác giả

Collapse

darrenshan Tìm hiểu thêm về darrenshan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X