Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách Điều khiển LED

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách Điều khiển LED

Như​ tiê​u đ​ề​ mình​ cầ​n đ​iề​u khiể​n 2 con LED đ​ỏ​, xanh bằng​ 1 nguồn 5V hoặc 3.3V và nhận 1 tín hiệu 3.3V. Khi không có​ tín​ hiêụ​ thì​ đ​èn​ xanh sán​g,​ đ​è​n đ​ỏ​ tắ​t và​ khi có​ tín​ hiêụ​ thì​ đ​èn​ đ​ỏ​ sán​g, đ​èn​ xanh tắ​t. Mình​ dùn​g replay đ​ể​ chuyể​n đ​ổ​I giữa 2 LED và​ tran​z như​ 1 cái sw​itch. Mình cần lắp cho mỗi tín hiệu là 2 đèn như vậy (khoảng 10 - 15) xài chung 1 nguồn cấp. Mình​ muố​n hỏi​ là​ có​ các​h nà​o khá​c đ​ể​ đ​iề​u khiể​n LED hay ko? và​ xài​ ít​ linh kiên hơn​ can​g tố​t. Nếu không thì mạch của minh đã tối ưu chưa (không biết cách xài từ cho mạch) có cần lăp gì thêm hay thay đổi gì không?
    Attached Files

chỉ cần dùng tran và trở thôi bạn à ... rơ le tốn kém lắm mà không bền và gọn bằng tran ... điều khiển bình thường 1 led , led còn lại đưa qua tầng đóng cắt bằng tran ... lấy tín hiệu từ cực C của tran đưa ra nuôi led còn lại ... khi có tín hiệu điều khiển đèn led 1 sáng... đồng thời tran được cấp tín hiệu điều khiển và dẫn điện .. khi đó điện áp cực C xuống thấp .. led 2 sẽ tắt .... ngược lại không có tín hiệu led 1 tắt tran ngưnng dẫn ... áp chân C tăng cao dòng từ + nguồn qua điện trở Rc xuống led 2 sáng .....
    |

Comment

lắ​p tranz như​ thế​ nà​o đ​ể​ khi khô​ng nhậ​n tín​ hiệu thì LED sáng vậy? Mình thử đủ kiểu nhưng khi không có tín hiệu thì C ko có ampe. Hay là xài con PNP? Nếu được thì hướng dẫn mình cách lắp luôn vì mình không rành lắm về tranz

Comment

Ngày mai mình vẽ mạch

Comment

Chú ý: 2 LED bị sai vị trí so với yêu cầu, khi lắp ráp đổi lại là được.Khi chưa có tín hiệu điều khiển, cả 2 transistor bị khóa, đỏ sáng, xanh tắt, khi có tín hiệu điều khiển cả 2 trans đều dẫn bão hòa nên xanh sáng, đỏ tắt (do bị chập 2 đầu).

Comment

thiennienky9 Chào bạn. Bạn có thể lắp như hình nhé. Đơn giản nhất lk luôn. Đặc tính dòng của led xanh và đỏ khác nhau nên khi chưa có nguồn khiển tín hiệu led xanh sáng, khi sw dóng dòng trôi qua led đỏ. Ok và đã test R tùy bạn chọn từ 150ohm tới 330ohm. Miễn sao bạn thấy độ sáng ưng ý là ok. Ưu tiên nguồn 3.3v R 150 Nguồn 5v R 330

Comment

. .

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                . .
                Sao thế bác? Em có sai gì k ạ.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Là đứng hình đó , thớt hỏi mạch điều khiển led bằng nguồn hay tín hiệu 5 , 3,3 volt trthnguyen vẽ cho thớt cái mạch giải thích nguyên lý hoạt động luôn mà thớt không làm lại post cái mạch điều khiển bằng cơm của thiennienky lên . Mạch rờ le của thớt chỉ cần sửa lại chút xíu ở phần nguồn cấp cho rờ le là chạy ngon tiện dụng khi kích nhiều led 1 lúc .

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Lúc đầu thấy bạn sai, mình quote để góp ý, sau thấy bạn đúng nên mình chỉnh sửa xóa hết nội dung (vì ko thể xóa hẳn cmt), nhưng giờ thì thấy bạn lại sai sai. Yêu cầu của chủ thớt là nguồn nuôi LED và tín hiệu 3,3V điều khiển phải độc lập nhưng bạn lại cho nó gộp chung thành 1. Mặt khác chưa biết tín hiệu đó từ đâu ra nên chắc gì đã đủ dòng để sáng được LED.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                      Là đứng hình đó , thớt hỏi mạch điều khiển led bằng nguồn hay tín hiệu 5 , 3,3 volt trthnguyen vẽ cho thớt cái mạch giải thích nguyên lý hoạt động luôn mà thớt không làm lại post cái mạch điều khiển bằng cơm của thiennienky lên . Mạch rờ le của thớt chỉ cần sửa lại chút xíu ở phần nguồn cấp cho rờ le là chạy ngon tiện dụng khi kích nhiều led 1 lúc .

Nhiều led thì cũng dùng transistor tiện dụng và nhỏ gọn lại bền và rẻ .... người ta làm quảng cáo điều khiển hàng nghìn led có ai dùng rơ le đâu bác ... mạch của bác chủ thớt thừa thiết bị ... đã có tran rồi còn thêm cả rơ le làm gì .... có rơ le lại còn phải lo bảo vệ tran và các linh kiện khác khỏi xung cảm ứng điện áp cao của cuộn dây rơ le ... tốn nguồn điện nuôi rơ le nữa ....
                      |

Comment

Mình nghĩ mạch của bạn Thangbpvn cũng không phải là sai, chỉ có điều cái công tắc của bạn thì phải thay bằng BJT thì mới đúng theo yêu cầu đưa ra, ý là như vậy nè đúng không nào:

Click image for larger version

Name:	Dk led.jpg
Views:	847
Size:	39.8 KB
ID:	1692714

Comment

Lúc đầu thấy bạn sai, mình quote để góp ý, sau thấy bạn đúng nên mình chỉnh sửa xóa hết nội dung (vì ko thể xóa hẳn cmt), nhưng giờ thì thấy bạn lại sai sai. Yêu cầu của chủ thớt là nguồn nuôi LED và tín hiệu 3,3V điều khiển phải độc lập nhưng bạn lại cho nó gộp chung thành 1. Mặt khác chưa biết tín hiệu đó từ đâu ra nên chắc gì đã đủ dòng để sáng được LED.

Bác Thangbpvn bác dinhthuong80 và bác trthnguyen :
                          - Không phải sai như thế bác ạ ... mà sai ở chỗ chủ thớt muốn điều khiển bằng 1 tín hiệu điện truyền đến chứ ko phải là điều khiển bằng tay nhấn .... trong sơ đồ đó muốn đổi đèn thì phải dùng tay nhấn công tắc ...
                          - Mà còn vấn đề nữa là dùng led đỏ hút dòng của led xanh chưa chắc đã đảm bảo độ sáng ... vì bình thường LEDđỏ//LEDxanh led xanh vẫn sáng 1 chút có điều yếu hơn nhiều led đỏ mà thôi ... khi đó bác dùng trở hạn dòng đi thì led xanh tắt hẳn nhưng led đỏ sáng yếu .... có thể sẽ không đảm bảo độ sáng tùy mục đích ...

Bác trthnguyen : Sơ đồ của bác đúng ý của e đã tư vấn chủ thớt rồi ... nhưng có điều ý e vẫn muốn bỏ bớt cho bác chủ thớt mỗi bộ 1 con tran ... 15 bộ tiết kiệm 15 con tran .... nếu tín hiệu điều khiển yếu quá không nuôi sáng được 1 led thì bắt buộc dùng 2 tran như bác vẽ .... nhưng nếu tín hiệu đủ sáng đc led thì dùng tín hiệu đó nuôi 1 led luôn ... chỉ led còn lại mới dùng tran ....
                          |

Comment

Bác chủ thiennienky9 ban đầu chưa yêu cầu nguồn riêng mà. Với lại cái sơ đồ bác chủ đưa ra thì led vẫn nhận tín hiệu điều khiển từ SW thông qua nguồn 3.3v đó bác trthnguyen.
                            Thứ 1 đề chưa yêu cầu nguồn riêng mà chỉ nói nguồn cấp dao động 5v hay 3.3v, còn điều khiển từ 3.3v ( nếu vậy em làm chưa sai. Hehe *(^√^)* )
                            Thứ 2 bác chủ cũng k nói rõ tín hiệu nhận được ở dạng nào. Xung clock hay SW nên tới đây em vẫn chưa sai mà... Hi
                            Em còn non trẻ nên nhiều khi suy nghĩ chưa tới, đôi chút coment cho sôi nổi dd thôi. Các bác đừng cười em nhé. Comment chỉ góp vui và là các giải pháp cho chủ thớt lựa chọn k có ý chém nhau nhé.
                            Hi
                            Chúc ace dd mạnh khỏe buổi chiều vui vẻ...

Comment

Vì tối giản linh kiện thì chỉ còn cách dùng 1 BJT như vậy thôi. Vấn đề led sáng mạnh yếu cũng dễ mà. Bây giờ toàn led siêu sáng thôi chứ không như ngày xưa: led đỏ chỉ 1.6-1.9V với dòng 5mA là sáng như...đèn pha rồi, còn sợ con led xanh vẫn sáng thì dùng con xanh dương ấy, hay con xanh lá nhưng cũng loại siêu sáng có Vf=3.3-3.6V là ổn rồi, đảm bảo Vled đỏ +Vce = 1.9 +0.2=2.1<<3.3V thì nó lấy đâu ra dòng mà sáng mờ được nào!

Comment

Về tác giả

Collapse

thiennienky9 Tìm hiểu thêm về thiennienky9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X