Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch chớp relay dùng ic555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch chớp relay dùng ic555

Kính thưa các bác, em không rành về điện tử nhưng đang muốn làm 1 mạch chớp đèn xi-nhan xe máy dùng ic555 và relay với nguồn 12v từ ắc quy xe máy, sau khi ráp mạch thì mạch hoạt động tốt tuy nhiên khi gắn tải vào relay (tải chỉ 10w - relay chọn loại 12v,10A tháo máy) thì xảy ra hiện tượng relay bị thiếu nguồn dẫn đến tiếp điểm không hút mạnh, dùng đồng hồ đo thì nguồn cấp khi xe nổ máy là 13,8v, điện áp tại chân số 3 của ic555 tầm hơn 9v, điện áp tại chân relay 11v.
    Cho em hỏi mạch này sai ở chỗ nào và cách khắc phục.
    Chân thành cám ơn các bác.
    Attached Files

Nguyên văn bởi tokaido Xem bài viết
    Kính thưa các bác, em không rành về điện tử nhưng đang muốn làm 1 mạch chớp đèn xi-nhan xe máy dùng ic555 và relay với nguồn 12v từ ắc quy xe máy, sau khi ráp mạch thì mạch hoạt động tốt tuy nhiên khi gắn tải vào relay (tải chỉ 10w - relay chọn loại 12v,10A tháo máy) thì xảy ra hiện tượng relay bị thiếu nguồn dẫn đến tiếp điểm không hút mạnh, dùng đồng hồ đo thì nguồn cấp khi xe nổ máy là 13,8v, điện áp tại chân số 3 của ic555 tầm hơn 9v, điện áp tại chân relay 11v.
    Sao bạn biết là thiếu nguồn?
    Căn cứ vào đâu để biết tiếp điểm hút mạnh hay nhẹ? Đối với relay thì hút là hút, nhả là nhả, làm gì có hút mạnh với hút nhẹ? Hơn nữa khi nó đã hút thì dù lực hút bao nhiêu thì trở kháng của tiếp điểm cũng ko đổi.
    Điện áp này bạn đo giữa 2 chân relay hay thế nảo? Nếu đo giữa 2 chân relay mà được 11V là OK vì relay 12V thì chỉ cần 7-8V là nó hút rồi (tùy loại) và cũng ko có loại nào phải đúng 12V nó mới hút.

Comment

Nguyên văn bởi tokaido Xem bài viết
      Bạn xem có thể chu kỳ xung quá ngắn không?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Sao bạn biết là thiếu nguồn?
        Căn cứ vào đâu để biết tiếp điểm hút mạnh hay nhẹ? Đối với relay thì hút là hút, nhả là nhả, làm gì có hút mạnh với hút nhẹ? Hơn nữa khi nó đã hút thì dù lực hút bao nhiêu thì trở kháng của tiếp điểm cũng ko đổi.
        Điện áp này bạn đo giữa 2 chân relay hay thế nảo? Nếu đo giữa 2 chân relay mà được 11V là OK vì relay 12V thì chỉ cần 7-8V là nó hút rồi (tùy loại) và cũng ko có loại nào phải đúng 12V nó mới hút.
        Em chỉnh giá trị điện trở và tụ để relay đóng cắt rất chậm và đo điện áp trực tiếp ở 2 chân cuộn dây là 11v (lúc nguồn cấp là 13,8v), khi xe chưa nổ máy ắc quy 12,5v thì điện áp chân relay còn thấp hơn mức 11v.
        Căn cứ để nói thiếu nguồn ở chỗ khi chưa có tải relay đóng cắt rất tốt nhưng khi gắn tải vào thì relay có hiện tượng khi đóng cắt thì phát ra tiếng rè rè của tiếp điểm và đóng không dứt khoát như khi chưa gắn tải

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
          Bạn xem có thể chu kỳ xung quá ngắn không?
          Bác có thể nói rõ hơn giúp em được không? Em không chuyên sâu lắm nên không hiểu chu kỳ xung ngắn là gì, mạch này em tìm trên mạng và mô phỏng theo thôi ạ.
          Thanks bác

Comment

Vậy là khả năng mạch bị nhiễu nguồn rồi. Bạn gắn thêm tụ hóa như thế này thử xem, vì rơle 12V cỡ 6-7V là nó hút rồi. Chưa nổ máy mà bật đèn thì có ổn định không: Click image for larger version

Name:	den chop.png
Views:	1398
Size:	191.6 KB
ID:	1694852

// vậy thay R3 1K thành 220 ôm xem sao.
            có thể khi đèn chớp gây nhiễu cho IC 555, tín hiệu ra cũng mất ổn định. Chân 8 củả 555 nên nối với tụ hóa 470uF và tụ gốm 104 xuống mass.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
              Vậy là khả năng mạch bị nhiễu nguồn rồi. Bạn gắn thêm tụ hóa như thế này thử xem, vì rơle 12V cỡ 6-7V là nó hút rồi. Chưa nổ máy mà bật đèn thì có ổn định không: [ATTACH=CONFIG]n1694852[/ATTACH]
              Cám ơn bác, để em thử xem sao.
              Nếu chưa nổ máy hiện tượng bị nhiều hơn là nổ máy bác ạ, hiện tượng này bị cũng không đều, sau vài lần relay chớp thì mới bị kêu 1 lần.

Comment

Chân thành cám ơn bác dinhthuong80, em đã sửa theo sơ đồ của bác và mạch chạy ổn định rồi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

tokaido Tìm hiểu thêm về tokaido

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X