Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cố thể bỏ diode trong mạch buck không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cố thể bỏ diode trong mạch buck không?

Mình thấy là được, nhưng nó ảnh hưởng như thế nào nhỉ? Chắc chắn là hiệu suất giảm vì ko tận dụng được năng lượng cuộn cảm ở OFF-STATE, nhưng liệu con swicht-fet có bị nóng hơn ko nhỉ?

Bác làm chuột bạch bỏ diod đi xong cho chạy thử là biết ngay chứ bàn trên này chỉ là câu chữ thôi .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Bác làm chuột bạch bỏ diod đi xong cho chạy thử là biết ngay chứ bàn trên này chỉ là câu chữ thôi .
      Chả là đang sửa cái laptop, mà mạch buck của nó dùng 2 fet nhỏ xíu ko thấy ở đâu bán (1 con thay cho diode), bây giờ nó chết 1 con nên ko biết gỡ ra để trống có được ko? Chứ chuột bạch nó chết luôn con kia rồi lại phải câu kéo.

Comment

Cao áp cảm ứng làm chết fet bác ơi. Giống như con diot mắc song song với cuộn dây rờ le.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Chả là đang sửa cái laptop, mà mạch buck của nó dùng 2 fet nhỏ xíu ko thấy ở đâu bán (1 con thay cho diode), bây giờ nó chết 1 con nên ko biết gỡ ra để trống có được ko? Chứ chuột bạch nó chết luôn con kia rồi lại phải câu kéo.
          Đôi khi sửa không khó mà khó ở chổ không có đồ thay thế , con fet nguồn trong main máy bàn ra Nhật tảo cũng khó kiếm ra . Hàng thì họ trữ bo cũ để có cái thay mình không chuyên nên chẳng kiếm đâu ra , nếu dập xung nghịch như TLM nêu thì gở con dập xung trong bộ nguồn thay vô chắc được .

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Cao áp cảm ứng làm chết fet bác ơi. Giống như con diot mắc song song với cuộn dây rờ le.
            em nghĩ con diode kia nó nắn nguồn ra tải chứ! ko có con dioe đó thì nguồn ra bằng nguồn vào chứ ko buck gì cả

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết

em nghĩ con diode kia nó nắn nguồn ra tải chứ! ko có con dioe đó thì nguồn ra bằng nguồn vào chứ ko buck gì cả
              Bạn xem hình người ta vẽ rõ ràng bằng mực đỏ, diode có tác dụng tạo thành mạch kín để năng lượng trong cuộn cảm phóng ra tải (nếu ko có diode nó sẽ phóng ngược lại nguồn.
              Nguồn ra bằng nguồn vào chỉ đúng khi duty cycle = 100%, lúc này xung đưa vào điều khiển khoá là cố định chỉ đóng chứ ko ngắt. Nếu duty < 100% thì khoá đóng ngắt liên tục nên điện áp sau khoá xấp xỉ (nguồn vào nhân với duty).
              Bạn có thấy mạch điều tốc motor ko? Nó cũng ko cần diode đó:

Comment

Diode đó giúp năng lượng trên cuộn cảm giải phóng ra tải trong quá trình FET ngắt nên nó bắt buộc phải có.

Với mạch điều kiển động cơ PWM thì nếu không có diode thì ở duty thấp động cơ sẽ yếu đi rõ rệt.

Comment

Mạch VRM trong máy tính toàn là buck đồng bộ. Nó dùng 1 con MOS thay cho diode, nên sẽ có 2 con MOS trong mạch. Mục đích là tăng hiệu suất, giảm tổn hao.

Còn buck thông thường thì cũng phải có diode. Mục đích là xả năng lượng cuộn cảm cho tụ lọc đầu ra và tải. Bỏ nó đi thì chỉ nạp mà ko xả, bão hòa tiên sư nó lõi ấy chứ.

Comment

Về tác giả

Collapse

trthnguyen Tìm hiểu thêm về trthnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X