Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi dione bi nóng khi mở cho máy kích điên hoạt động nếu ko chạy bất cứ gì thì thì diot ko nóng ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi dione bi nóng khi mở cho máy kích điên hoạt động nếu ko chạy bất cứ gì thì thì diot ko nóng ???

Bác chạy diode gì, dòng tải bao nhiêu? Accu bao nhiêu Ah, còn sống hay đã chết?!

Tùy thuộc vào diode mà nó có If (dòng tải trung bình tối đa chiều dẫn thuận) với Vf (điện áp rớt trên tiếp giáp ở chiều dẫn thuận) khác nhau. If càng cao càng tốt, Vf càng thấp càng tốt.

VD: ở dòng tải 5A, diode có Vf 1.2V. 5X1.2=6W, mất 6W tổn hao trên diode. Cỡ này thì phải có tản nhiệt rồi. Nếu dùng con diode có Vf: 0.6V, thì chỉ mất 3W tổn hao. Tản nhiệt sẽ bé hơn trường hợp trên.

Accu nếu dung lượng thấp, hoặc sụt giảm dung lượng do tuổi cao sức yếu ko đủ cấp cho tải... thì khi bật kích, điện áp accu tụt nhiều. Điện áp trên PV đổ xuống nạp cho accu lẫn nuôi Inverter khiến cho dòng qua diode tăng cao thì diode nó cũng nóng lên vậy.

Comment

Ac quy của mình là 12v 9ah còn tấm pin năng lượng mặt trời là 100w và 1 cái 10w .
      mình dùng diốt 10a nối từ pin mặt trời vào bộ sạc ròi từ sạc vào ác quy. Vì néu mình dùng 1 tấm pin năng lượng thì ko cần dùng diốt .vì mình dùng 2 tấm nen mình dùng diốt nối vào 2 tấm pin vi sợ dòng điện 12v của tấm pin này chạy qua tấm pin kia làm tấm pin năng lương mặt trời hư.nen minhg nối diốt 10a vào.sạc vào bình thì nó vãn sạc bình thường. Trong lúc sạc thì con diốt nó ko nóng. Nhưng khi mở quạt máy hay điẹn lên. (dùng đến bình) thì mình lay tay sờ vào tháy con diốt rất nóng

Comment

Comment

Ối trời. Cái accu của bác bé tý thế kia á. Rơi vào trường hợp 2 rồi. Buổi tối hết nắng thì bác chạy làm sao được kích.

Con diode của bác có vẻ như 10A10. Theo datasheet của Rectron thì ở 75*C, dòng chịu max của có chỉ còn hơn 7A. Vf lúc đó ~0.9V. Bác tìm hoặc mua loại schottky mà dùng. Vf nó thấp hơn. Như MBR30100 (30A/100V), chạy 9A ở 25*C, Vf: 0.75V, ở 100*C, Vf: 0.65V. Loại này cũng dễ bắt tản nhiệt nếu ko thích nó chạy nóng quá.

Comment

bạn có sơ đồ chỉ cách đấu con mosfet MBR30100 (30A/100V) ko. Vì nó có 3 chân nen mình ko biét cách đấu dây Vào sạc cho ac quy? .
            thank bạn

Comment

Nó là diode thôi bác, ko phải MOS.

Chân giữa (2) là chân K ứng với chân ở đầu có vạch màu trắng trên cái hình con 10A10 của bác.

2 chân 2 bên đều là chân A, ứng với chân ở đầu ko đánh dấu trên con 10A10. Tức là bên trong con MBR30100 có 2 con diode độc lập đấu chung K, mỗi con chịu dòng 15A.

Cái vỏ kim loại, chỗ bắt tản nhiệt của nó cũng được nối thẳng với chân giữa (2). Bọn này còn có 1 dạng vỏ khác bọc cách điện hoàn toàn.

Tấm PV 100W thì áp hở mạch chừng hơn 20V, dòng ngắn mạch chừng hơn 5A. Dùng 1 con MBR30100 là đủ nối cho cả 2 tấm PV.

Nếu mua loại TO220, có vỏ kim loại. Thì để cho tiện đấu tay bo, bác cứ vặt luôn cái chân ở giữa đi cho rảnh. Hàn mỗi chân bên rìa với 1 dây + từ 2 tấm PV xuống. Cái vỏ kim loại thì bắt vào tản nhiệt và nối vào chân +PV của SCC (bộ điều khiển sạc).

Nếu mua loại ITO220, ko có vỏ kim loại thì phải chấp nhận dạng chân em nó ra mà hàn dây vào thôi. Khi đó chân giữa (2) nối dây vào +PV của SCC.

Mà cái bình 9Ah thì bác chạy được cái gì. Lúc bật kích thì diode cũng vẫn nóng lên thôi, chỉ khác là giờ có tản nhiệt nên nhiệt độ nó tản vào môi trường.

Comment

Mình chỉ chạy có mỗi cây quạt máy và 1 bóng đèn phòng khi cúp điện. chút nữa mình ra mua roi đắp vào.thank bạn

Comment

Gắn thêm 1 tấm 10W (công suất thực chưa tới 10W) mà tổn hao trên diot gần 10W thì thôi bỏ nó ra cho gọn.

Nếu 2 tấm có số cell bằng nhau (thường là 36 cell, ít khi 32 cell) Thì bạn cứ mắc song song trực tiếp với nhau. Vì khi nối với ắc qui, điện áp ắc qui thấp hơn nhiều nên dòng chỉ chạy theo chiều từ panel về ắc qui chứ không chạy từ tấm này sang tấm kia đâu (nước chảy chỗ trũng mà). Còn khi hở mạch, áp = 20V thì dòng lại rất nhỏ không làm hư pin đâu. Mỗi tấm có thể chịu được áp trên 25V mà.

Trường hợp áp tấm 100W lớn hơn nhiều, dòng chạy vào tấm 10W đủ lớn để làm nóng panel thì chỉ cần thêm 1 con diot cho tấm nhỏ thôi. Tổn hao trên diot sẽ giảm nhiều.
                  sau.ph

Comment

Trường hợp của bạn thớt mình có góp ý thế này:
                    -Thường thì pin MT 12V có áp không tải là 17.5V nên 2 pin 12V thì cứ đấu đầu chẳng cần diode, không lo hư pin vì chúng lắp gần nhau, hưởng cùng độ sáng.
                    Nếu chạy quạt 40W và một hai cái đèn thì bình 7Ah ít quá, tối đa được 1 tiếng rưỡi mà thôi. Vì bạn có tấm 100W có thể cấp dòng trung bình 5Ax5h một ngày=25Ah. Do đó hãy bỏ tiền mua cái bình 25-30Ah chỉ 700K đổ lại thôi. Nếu bình cạn,trời nắng sạc một ngày đầy bình thì khi cúp điện bạn dùng 1 cái quạt được ít nhất 6h, chứ không thì phí tấm pin 100W quá!

Comment

vâng ở nhà mình có cái bình 100ah của viễn thông. Nếu mình dùng tấm pin năng lượng mặt trời 100w kia sạc vào bình 100ah ko bít bình có no điện đc ko.vì bộ đièu khiẻn sạc năng lượng mặt trời chỉ có 10a

Comment

Comment

do tấm pin của bác chắc dòng max khi đạt đủ ánh sáng chắc cũng tầm 5A , nên vẫn có thể sạc đầy cho bình 100Ah nhưng thời gian sẽ lâu hơn thôi, còn bộ sạc được 10A nên ko sao

Comment

Minh có 2 bình ac quy 12v, 1 bình 100ah. 1 bình nhỏ 9ah. Néu mình đấu day như sơ đồ này nó có tăng dc dung lượng bình ac quy lên ko. Và đấu 1 ac quy lớn và 1 ac quy nhỏ cùng 12v nhưng ah khác nhau nó có làm hư hại binh ác quy ko?

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                              Gắn thêm 1 tấm 10W (công suất thực chưa tới 10W) mà tổn hao trên diot gần 10W thì thôi bỏ nó ra cho gọn.

Nếu 2 tấm có số cell bằng nhau (thường là 36 cell, ít khi 32 cell) Thì bạn cứ mắc song song trực tiếp với nhau. Vì khi nối với ắc qui, điện áp ắc qui thấp hơn nhiều nên dòng chỉ chạy theo chiều từ panel về ắc qui chứ không chạy từ tấm này sang tấm kia đâu (nước chảy chỗ trũng mà). Còn khi hở mạch, áp = 20V thì dòng lại rất nhỏ không làm hư pin đâu. Mỗi tấm có thể chịu được áp trên 25V mà.

Trường hợp áp tấm 100W lớn hơn nhiều, dòng chạy vào tấm 10W đủ lớn để làm nóng panel thì chỉ cần thêm 1 con diot cho tấm nhỏ thôi. Tổn hao trên diot sẽ giảm nhiều.
                              Đúng là có tổn hao. Nhưng làm sao mà hao tới 10W được chứ. Dòng thấp thì Vf cũng thấp. Như MBR30100. Ở 25*C với dòng qua diode 1A, Vf: 0.5V, ở 125*C, Vf: 0.4V.

PV mắc nối tiếp thì dùng diode bypass mắc // với từng PV. PV mắc // thì dùng diode Blocking mắc nối tiếp ở đầu ra. Để giảm công suất tổn hao cả hệ thống hoặc bảo vệ PV khi lệch nắng, mây che. Nhiều dàn PV ko có diode điện áp xông lẫn vào nhau vàng khè hết cả cell, bus bar ấy chứ.

Comment

Về tác giả

Collapse

chenjinhui Tìm hiểu thêm về chenjinhui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X