Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về mạch lưu điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về mạch lưu điện

Mình có 1 nguồn 12V, 1 pin sạc 3,7V (lấy trong điện thoại cũ) và 1 bóng led 3W. Mình cần 1 mạch như sau:
    Khi cấp nguồn cho mạch thì nó sẽ dùng nguồn này nuôi led, đồng thời sẽ nạp cho pin nếu pin chưa đầy, pin đầy thì ngắt (như mạch sạc)
    Khi ngắt nguồn thì nó sẽ dùng nguồn từ pin để nuôi led
    (Giống như kiểu UPS nhưng công suất nhỏ)
    Ai có thể hướng dẫn mạch đơn giản nhất có thể (mình chỉ hiểu ở mức cơ bản). Hoặc có thể làm mạch hoàn chỉnh, mình sẽ trả phí.
    Cám ơn!

Mạch này khá dễ cũng khá khó nhé.
    Pin 3,7v của bạn điện lượng là bao nhiêu để tính mạch sạc?
    Nếu k ngại b sẽ mua mạch sạc tự động 12v cho cell 3,7v và làm phần chuyển mạch kia sẽ khá dễ dàng hơn.

Comment

Nguyên văn bởi vietroad Xem bài viết
      Mình có 1 nguồn 12V, 1 pin sạc 3,7V (lấy trong điện thoại cũ) và 1 bóng led 3W. Mình cần 1 mạch như sau:
      Khi cấp nguồn cho mạch thì nó sẽ dùng nguồn này nuôi led, đồng thời sẽ nạp cho pin nếu pin chưa đầy, pin đầy thì ngắt (như mạch sạc)
      Ai có thể hướng dẫn mạch đơn giản nhất có thể (mình chỉ hiểu ở mức cơ bản). Hoặc có thể làm mạch hoàn chỉnh, mình sẽ trả phí.
      Cám ơn!
      Có lẽ nên dùng một phần học phí ấy, mua một bóng LED tròn 3W loại tích điện, đem về nghiên cứu sẽ biết cụ thể nhiều thứ đó. Chỉ mấy chục ngàn thôi.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Mạch này khá dễ cũng khá khó nhé.
        Nếu k ngại b sẽ mua mạch sạc tự động 12v cho cell 3,7v và làm phần chuyển mạch kia sẽ khá dễ dàng hơn.
        Đúng rồi mua đi rồi lắp thêm chuyển mạch vào , không cần phải ráp từ a-z chỉ cần khúc sau và hiểu nguyên lý mạch là đủ .

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Có lẽ nên dùng một phần học phí ấy, mua một bóng LED tròn 3W loại tích điện, đem về nghiên cứu sẽ biết cụ thể nhiều thứ đó. Chỉ mấy chục ngàn thôi.
          Hi như này thì quá đúng yêu cầu luôn nhé. Bạn chủ top mua 1 cái bóng gọi là smart charge về mà sài luôn. Có 3w hay 5w luôn vì ban đầu b cũng chỉ muốn có thôi chứ đâu cần hiểu đâu. Giá khoảng 75k là giá thấp nhất.
          Hi

Comment

Cám ơn!
            Pin điện thoại thì đã có mạch sạc tự ngắt bên trong nó nên bạn dùng luôn sạc điện thoại 5V cho dễ. Cách đơn giản nhất là bạn nối dương nguồn 5V với diot rồi nối vào dương pin, âm nguồn nối vào âm pin; bóng đèn 3W nối với điện trở 1Om-1W rồi nối vào 2 cực của pin.

Comment

Mạch sạc cũng phụ thuộc dung lượng pin nữa à? Mình cứ tưởng sạc đầy thì nó không vô nữa thôi. Mấy cục sạc ĐT cũng xài chung hết mà
              Cách này cũng hay nhưng hơi rườm rà, mình muốn cho gọn gàng để dễ giấu mạch
              Pin điện thoại thì đã có mạch sạc tự ngắt bên trong nó nên bạn dùng luôn sạc điện thoại 5V cho dễ. Cách đơn giản nhất là bạn nối dương nguồn 5V với diot rồi nối vào dương pin, âm nguồn nối vào âm pin; bóng đèn 3W nối với điện trở 1Om-1W rồi nối vào 2 cực của pin.
              Chính xác là mình cần cái này. Chỉ có 1 điều thắc mắc, khi pin đầy thì pin và nguồn chính bây giờ đóng vai trò 2 nguồn mắc song song vậy có xảy ra tình trạng pin nạp xả liên tục không?

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết

Bạn trgiap Nói như b là sai hoàn toàn nhé.
                Pin điện thoại và cái mạch của nó tích hợp chỉ là mạch bảo vệ thôi, chập chạm thôi k phải tự ngắt sạc nhé. Giờ hầu hết đều là nguồn sạc dt là 5v nhưng nó qua 1 con ic quản lý sạc riêng trên điện thoại ấy b à. M chưa thấy pin điện thoại nào có tự ngắt sạc đâu nhé! Và đấu sạc như b có ngày pin nó chửa hoang ấy à! Hi

Comment

Mạch sạc cũng phụ thuộc dung lượng pin nữa à? Mình cứ tưởng sạc đầy thì nó không vô nữa thôi. Mấy cục sạc ĐT cũng xài chung hết mà

Cách này cũng hay nhưng hơi rườm rà, mình muốn cho gọn gàng để dễ giấu mạch

Chính xác là mình cần cái này. Chỉ có 1 điều thắc mắc, khi pin đầy thì pin và nguồn chính bây giờ đóng vai trò 2 nguồn mắc song song vậy có xảy ra tình trạng pin nạp xả liên tục không?
                  Bạn vietroad Tùy bạn sài mạch sạc nài thôi, mạch sạc tự động thông minh thì nó sẽ tự điều khiển dòng sạc nên dễ sài nhất.
                  Còn bộ sạc có dòng cố định thì phải quan tâm tới dung lượng pin, tránh trường hợp dòng sạc quá cao làm hư pin, dòng sạc quá nhỏ sẽ rất đâu đầy và cũng dễ gây hư pin.

Ý 2 cái này rườm rà thật nhưng dễ nhất. Không thì b mua cái đèn tích điện loại smart charge ấy. Sài dễ luôn.

Ý cuối này thì sai rồi nên b đừng nghĩ nó dễ nhé. Hi

Comment

Pin điện thoại và cái mạch của nó tích hợp chỉ là mạch bảo vệ thôi, chập chạm thôi k phải tự ngắt sạc nhé. Giờ hầu hết đều là nguồn sạc dt là 5v nhưng nó qua 1 con ic quản lý sạc riêng trên điện thoại ấy b à. M chưa thấy pin điện thoại nào có tự ngắt sạc đâu nhé! Và đấu sạc như b có ngày pin nó chửa hoang ấy à! Hi
                    Đúng đấy bạn, mạch pin đtdđ nó vừa bảo vệ quá xả/chạm chập, vừa bảo vệ quá nạp nữa, nên khi áp lên cơã 4.2-4.3V thì nó ngắt mạch, ngăn dòng nạp , tuy nhiên, nó chỉ bảo vệ o83 áp dưới 8V thôi, lớn hơn thì thủng linh kiện, pin nổ. Vì mạch trong pin vẫn chưa đủ an toàn nên cần có IC quản lý sạc xả trong đt nữa.

Comment

Mình đã lắp thử sạc điện thoại trực tiếp vào pin điện thoại, lúc đó đo điện áp thì khoảng 3.7V, sau đó tăng dần, khi pin đầy thì đo được hơn 5V đúng theo điện áp sạc. tháo ra đo pin được 4.2V. Như thế là mạch trong pin có tự ngắt còn gì. Bạn có thể tự kiểm tra.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Đúng đấy bạn, mạch pin đtdđ nó vừa bảo vệ quá xả/chạm chập, vừa bảo vệ quá nạp nữa, nên khi áp lên cơã 4.2-4.3V thì nó ngắt mạch, ngăn dòng nạp , tuy nhiên, nó chỉ bảo vệ o83 áp dưới 8V thôi, lớn hơn thì thủng linh kiện, pin nổ. Vì mạch trong pin vẫn chưa đủ an toàn nên cần có IC quản lý sạc xả trong đt nữa.
                        dinhhuong80 cho mình hỏi đấu như thế thì khi có tải pin có sạc / xả liên tục không?

Comment

Mình đã lắp thử sạc điện thoại trực tiếp vào pin điện thoại, lúc đó đo điện áp thì khoảng 3.7V, sau đó tăng dần, khi pin đầy thì đo được hơn 5V đúng theo điện áp sạc. tháo ra đo pin được 4.2V. Như thế là mạch trong pin có tự ngắt còn gì. Bạn có thể tự kiểm tra.
                          Trường hợp của bạn cũng có đó. Mà đó là do pin nó ăn full nên nó không ăn điện nhiều nữa đó, nhưng nếu b lấy đồng hồ đo dòng đi sẽ thấy ít nhiều vẫn có đó. Và mạch trong pin kể cả pin Ultral cũng đâu có tự ngắt đâu b.
                          Nó giống việc b rót nước vào ly, ly đầy nước nó sẽ k nhận thêm nước được nữa, tuy nhiên vẫn có sự xáo trộn nước, ví dụ b rót đầy 1 ly nước trắng, sau đođó b rót nước màu khác vô nó không tăng thêm thể tích nước nữa mà nó bị chuyển dần sang màu b đang rót, điều này không có nghĩa ly nước đó đầy và k nhận thêm nước khác.

Nó y như pin sạc như của b vậy đó.
                          Có thể ban đầu pin tốt nên chưa phù hay hư, nhưng pin yếu hay sài lâu sẽ bị phù thôi.

Còn việc b đo áp khi pin yếu mà nó tụt áp, khi pin đầy b đo đủ áp và kết luận pin tự ngắt là chưa đúng đâu à, ban đầu pin yếu, sạc thì nó sẽ ăn dòng rất lớn làm sụt áp, khi đầy ngưỡng dòng nó ăn rất nhỏ (kiểu sạc nhỏ giọt) nhưng nó vẫn vào điện đó b à. Và khi này sụt áp thấp nên b không thể đo bằng các đồng hồ thông thường được.

Đây là kinh nghiệm thực tế m biết, có gì sai chưa đúng nhờ các bác góp ý thêm ạ.

Comment

Các bác cho em hỏi kiểu sạc như này liệu có đủ an toàn cho pin dtdd không khi chưa có điều dòng sạc? Và trường hợp bạn trgiap nói như này m thật sự chưa thể khẳng định là đúng được vì ic trên pin nó chỉ bảo vệ quá tải, chạm chập... Thôi, chứ lấy nguồn 5v 2a mà sạc cho pin kkhoảng 1000mA là thấy nó ăn dòng cao liền à => dễ hư pin do nạp dòng cao quá, nhiệt tạo thành cũng khá lớn và hay bị sock pin nữa...
                            Cái này em đã từng kiểm định. Không biết các pro thì sao ạ.

Bài này em viết muốn trao đổi và tinh thần học hỏi là trên hết nên nếu có sai gì mong các bác chit giáo ạ.

Và m cũng k có ý xì pam hay châm chọc gì b trgiap nhé, chỉ là thảo luận thôi.

Hi chúc dd vui vẻ!

Comment

Mình kiểm tra nhiều pin dt rồi, đo dòng và áp hẳn hoi, mạch pin còn tốt thì khi lên max 4.3V nó sẽ ngắt xem như hoàn toàn dòng nạp để bảo vệ quá áp vì I=0, V tăng đột ngột từ 4.3 lên 5 hoặc 8V( có thể I€0 vì linh kiện đt phải có dòng rò)

Mình vẫn đang dùng sạc đt bình thường để sạc trực tiếp cho mấy cái đèn bàn và đèn khẩn cấp tự chế dùng pin dt cũ. Tất nhiên phải tính và chọn để I max < 50% dung lượng thực của pin, và không lo PIN vừa nạp vừa xả, vì chỉ khi mạch tiêu thụ quá CS cục sạc, áp dưới 4.3V pin mới xả

Comment

Về tác giả

Collapse

vietroad Tìm hiểu thêm về vietroad

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X