Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về mạch lưu điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Mình vẫn đang dùng sạc đt bình thường để sạc trực tiếp cho mấy cái đèn bàn và đèn khẩn cấp tự chế dùng pin dt cũ. Tất nhiên phải tính và chọn để I max < 50% dung lượng thực của pin, và không lo PIN vừa nạp vừa xả, vì chỉ khi mạch tiêu thụ quá CS cục sạc, áp dưới 4.3V pin mới xả

Oh vậy té ra cái này em sai à. Hic hu. Mà dù sao cũng là bài học he, cơ mamà em đo đạc nó vẫn tồn dòng và k ngắt hẳn độc lập mà.

còn ý sau của bác dinhthuong80 nói thì để Imax < 50% dung lượng pin ý là bác nói Imax của dòng sạc hay dòng tải?
    Còn việc sạc pin dt cũ của bác mà dùng sạc 5v ấy là sạc dòng bao nhiêu vavà có tính trở hạn dòng sạc k à?

Nếu cái vụ sạc này em đã sai sẵn đây cho em chuộc lỗi với bạn trgiap nhé! Hé.
    ​​​​

Comment

Tất nhiên là dòng nạp pin rồi, còn dòng xả thì cũng nên nếu có thể. Gắn trở để hạn dòng chứ nạp dòng cao sẽ nóng có thể phù nổ, mình quên nói là gắn thêm diode nữa cho an toàn, nhất là trường hợp của bạn thì mạch pin rò rỉ rồi.

Mình cũng test một số điện thoại, có cái pin đầy thì Inap là 0, có một số I còn vài chục mA,

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
        Mình kiểm tra nhiều pin dt rồi, đo dòng và áp hẳn hoi, mạch pin còn tốt thì khi lên max 4.3V nó sẽ ngắt xem như hoàn toàn dòng nạp để bảo vệ quá áp vì I=0, V tăng đột ngột từ 4.3 lên 5 hoặc 8V( có thể I€0 vì linh kiện đt phải có dòng rò)

Mình vẫn đang dùng sạc đt bình thường để sạc trực tiếp cho mấy cái đèn bàn và đèn khẩn cấp tự chế dùng pin dt cũ. Tất nhiên phải tính và chọn để I max < 50% dung lượng thực của pin, và không lo PIN vừa nạp vừa xả, vì chỉ khi mạch tiêu thụ quá CS cục sạc, áp dưới 4.3V pin mới xả
        Như thế bạn vietroad có thể yên tâm sử dụng sơ đồ của mình rồi nhé, lưu ý dùng sạc 1A thôi và pin điện thoại dung lượng từ 2000mAh trở lên. Bạn Thangbpvn : mình cũng chỉ đo đạc vài thông số cơ bản và đã dùng thử thấy không sao nên chia sẻ để anh em có chuyên môn sâu góp ý thôi.

Comment

OK. Cám ơn mọi người. Vậy là mình có thể yên tâm rồi.
          Nhân tiện cho hỏi thêm, nếu pin 3000mAh, đèn 3W thì nguồn sạc tối thiểu bao nhiêu mA và đèn 1W thì tối thiểu bao nhiêu mA?

Comment

Về tác giả

Collapse

vietroad Tìm hiểu thêm về vietroad

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X