Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần xem giúp điện xe máy chuyển sang DC câu led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần xem giúp điện xe máy chuyển sang DC câu led

tui tính chuyện điện ac của xe máy sang dc rồi gắn bóng led vào ko chuyển điện như xe ga xài bình mọi người xem giúp
    theo tui biết chỉ cần dc là dùng được led
    cái tui cần giúp là điện xe máy ko ổn định từ 5 6v đến 12 13 14 15v gì đó - có con ic ổn áp nào hàn vào cực [+] [-] là ổn áp được 12v ko
    dòng điện ko ổn định có mao hư đèn ko
    tui có mua 4 con i ốt 6a rồi tụ bao nhiêu là tốt

Điện của Anh nắn lọc sẽ được 5v DC đến trên 20v DC. Anh mua 1 cái mạch boot để tăng áp lên 30V. Sau đó cho qua 1 mạch buck xuống 12v là xong ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
      Điện của Anh nắn lọc sẽ được 5v DC đến trên 20v DC. Anh mua 1 cái mạch boot để tăng áp lên 30V. Sau đó cho qua 1 mạch buck xuống 12v là xong ạ...
      tạm thời cứ chuyển qua DC rồi xài tạm có sao ko
      mạch tăng áp 8.5v đầu vào có xài được ko xe nổ máy ko lên ga tui đo dưới 7v à

Comment

Mạch như bác mèo mướp nói ngoài chợ có bán sẵn (2 con boost-buck trên 1 board).

Tạm thời không dùng mạch ổn áp cũng được, chỉ cần 1 con điện trở hạn dòng cho led. Tất nhiên đèn sẽ sáng lúc mạnh lúc yếu tuỳ theo vòng tua.

Mạch tăng áp thường chỉ cần 3V là chạy được rồi, có loại chỉ cần chưa tới 1V. Bạn đo được 7V nếu gắn thêm tụ có thể nó lên 10V.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Mạch như bác mèo mướp nói ngoài chợ có bán sẵn (2 con boost-buck trên 1 board).

Tạm thời không dùng mạch ổn áp cũng được, chỉ cần 1 con điện trở hạn dòng cho led. Tất nhiên đèn sẽ sáng lúc mạnh lúc yếu tuỳ theo vòng tua.

Mạch tăng áp thường chỉ cần 3V là chạy được rồi, có loại chỉ cần chưa tới 1V. Bạn đo được 7V nếu gắn thêm tụ có thể nó lên 10V.
          sao cái này nó ghi 8.5v nè
          https://www.sendo.vn/mach-tang-ap-bo...B&gclsrc=aw.ds

Comment

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết

tạm thời cứ chuyển qua DC rồi xài tạm có sao ko
            mạch tăng áp 8.5v đầu vào có xài được ko xe nổ máy ko lên ga tui đo dưới 7v à
            7VAC nắn lọc xong là 8.5VDC mà

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Không phải qua 2 mạch như thế, giảm hiệu suất lắm, chỉ cần 1 mạch boost là đủ vì áp ra AC là khoảng trên 14V gì đó nhưng đã bị xén đỉnh tại mức áp đó, khi nắn lọc ra thì vẫn là 14V, dùng cho thiết bị 12V ko sao cả

Comment

tui tính chuyện điện ac của xe máy sang dc rồi gắn bóng led vào ko chuyển điện như xe ga xài bình mọi người xem giúp
                theo tui biết chỉ cần dc là dùng được led
                cái tui cần giúp là điện xe máy ko ổn định từ 5 6v đến 12 13 14 15v gì đó - có con ic ổn áp nào hàn vào cực [+] [-] là ổn áp được 12v ko
                dòng điện ko ổn định có mao hư đèn ko
                tui có mua 4 con i ốt 6a rồi tụ bao nhiêu là tốt
                Mà bạn phải nói rõ là LED pha hay LED gì, có tích hợp driver không, có chạy được với AC không? Như cái LED pha của mình, bên trong tích hợp cầu diode và driver rồi nên đấu thẳng điện máy luôn.

Diode bạn ơi, với lại chỉ cần 1 con thôi vì cuộn dây điện máy có 1 dây nối GND luôn rồi ko dùng cầu được (sẽ chập).

Comment

Có nhiều loại board, sử dụng IC khác nhau nên điện áp khác nhau.
                  sau.ph

Comment

Òa, bạn dự định mua mạch công suất lớn như thế thì chắc cái LED của bạn là LED pha mấy chục W rồi, thường thì những loại này có thể chạy với nguồn AC và không cần ổn áp 12V vì chúng có driver đi kèm và đầu vào có cầu diode, vậy bạn đừng mua cái mạch tăng áp đó nữa cho cồng kềnh, bạn dùng 1 relay, khi chưa nổ máy LED sẽ dùng điện ắc quy thông qua tiếp điểm thường đóng, khi nổ máy và tăng ga đến mức nào đó relay sẽ hút và LED dùng điện máy (dùng AC luôn không cần chỉnh lưu), đó là cách mình đang áp dụng.

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X