Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi tên chữ viết tắt của các linh kiện trong mạch và tên của linh kiện này là gì ạ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi tên chữ viết tắt của các linh kiện trong mạch và tên của linh kiện này là gì ạ?

Hi anh em trong 4 rum,

Mình đi đường "nhặt được" nghĩa đen 1 bộ mạch của đèn Rạng Đông. Mình thấy trên mạch có 1 linh kiện ghi chữ là F, linh kiện trông giống điện trở, cuộn cảm nhưng lại chỉ có 3 vạch mầu ( hình dưới). Mình xin hỏi, nó có phải là cầu chì không? Vì mình có tìm hiểu thì ký hiệu F là cầu chì. Click image for larger version

Name:	IMG_20190706_095220.jpg
Views:	14889
Size:	68.0 KB
ID:	1711212

Câu hỏi thứ hai là anh em có thể giúp list ra tên các chữ ký hiệu linh kiện trên mạch không? Ví dụ như C là tụ điện, R là điện trở, L là cuộn cảm, D là diot, DZ, DW, ZD, WD là diot zener....

Mình xin chân thành cảm ơn.

Thường F là cầu chì, nếu nó mắc nối tiếp với 1 dây nguồn vào thì chắc chắc là cầu chì. Trường hợp của bạn người ta dùng 1 điện trở trị số nhỏ thay có cầu chì vì con tụ hóa lọc nguồn 310V có điện dung nhỏ nên dòng tức thời (dòng khi mới cấp nguồn) không quá lớn, điện trở không đứt.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Thường F là cầu chì, nếu nó mắc nối tiếp với 1 dây nguồn vào thì chắc chắc là cầu chì. Trường hợp của bạn người ta dùng 1 điện trở trị số nhỏ thay có cầu chì vì con tụ hóa lọc nguồn 310V có điện dung nhỏ nên dòng tức thời (dòng khi mới cấp nguồn) không quá lớn, điện trở không đứt.
      Cám ơn bro nhiều ạ. Bro có biết site nào có mô tả các chữ viết tắt của các linh kiện không ạ?

Comment

Mà mình cũng tìm được rồi ạ. Gõ cụm từ Abbreviated Electronic Components trên Mr.Google là ra hết.

Comment

Về tác giả

Collapse

TeppiVN Tìm hiểu thêm về TeppiVN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X