Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giảm tốc độ cho quạt treo tường

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giảm tốc độ cho quạt treo tường

Chào các bác em đang gặp vấn đề nan giải rất mong các bác hỗ trợ.
    Em cần 1 cái quạt có tốc độ lờ đờ vì dùng trong phòng ngủ nhỏ trong khi cái quạt treo tường đang dùng số 1 cũng vù vù quá mạnh.
    Em đi tìm trên thị trường cũng ko có cái quạt nào đáp ứng đc, có cái ok thì lại là quạt cây của Midea nó điều chỉnh đc 12 tốc độ quá tốt nhưng lại ko dùng đc vì phòng nhỏ.
    Quay về cái quạt e đang dùng, quạt treo tường Panasonic chỉ có 3 số 1, 2 & 3, có điều khiển, ko có chế độ Silent hoặc Sleep .

Sau khi google em thấy có 2 phương án:
    1. Lắp 1 cục chiết áp của Sino giành cho quạt.
    2. Lắp 1 tụ cỡ 1,5yu/300v vào quạt (tụ hiện có của quạt vẫn giữ nguyên)

Xin hỏi các bác tư vấn giúp giải pháp nào an toàn cho quạt (ko gây ra nóng, cháy và tiếng ù) và đáp ứng đc việc giảm tốc độ. thanks

Thay cái tụ mới dung lượng BÉ hơn cái tụ hiện thời. Nếu lắp thêm tụ song song thì tổng dung lượng tăng - quạt không chạy chậm hơn mà có thể còn chạy nhanh hơn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi gacon_vn Xem bài viết
      Em cần 1 cái quạt có tốc độ lờ đờ vì dùng trong phòng ngủ nhỏ trong khi cái quạt treo tường đang dùng số 1 cũng vù vù quá mạnh.
      Em đi tìm trên thị trường cũng ko có cái quạt nào đáp ứng đc, có cái ok thì lại là quạt cây của Midea nó điều chỉnh đc 12 tốc độ quá tốt nhưng lại ko dùng đc vì phòng nhỏ.
      Quay về cái quạt e đang dùng, quạt treo tường Panasonic chỉ có 3 số 1, 2 & 3, có điều khiển, ko có chế độ Silent hoặc Sleep .

Xin hỏi các bác tư vấn giúp giải pháp nào an toàn cho quạt (ko gây ra nóng, cháy và tiếng ù) và đáp ứng đc việc giảm tốc độ. thanks
      Áp dụng 1 trong các giải pháp sau:
      -Thay quạt phù hợp.
      -Thay tấm điều khiển và tay remote có tính năng mà bạn muôn: Silent hoặc Sleep, gió thoảng.
      -Đấu NỐI TIẾP MẠCH ĐỘNG LỰC CỦA QUẠT với một tụ 1; 1,2; 1,5uF. Không nên thay mà giữ nguyên tụ sẵn có của quạt

Comment

Bạn mở quạt ra, tháo dây ở vị trí số 1 của công tắc (yếu nhất) rồi đấu nối tiếp vào bởi tụ 1.5uF. Nếu vị trí này 40W sẽ giảm còn cỡ 13-17W là vừa.
        Mình làm quạt ngủ từ quạt bàn 47W, chỉ dùng cuộn dây số lớn nhất, số 1 nối với tụ 1uF, số 2 với tụ 3.6uF, số 3 giữ nguyên. Công suất lần lượt là 13W, 25W, 47W. Có điều, quạt sẽ hơi kêu một chút so với lúc đầu, dù rất bé, nhưng yên tĩnh hơn nhiều so với dùng chiết áp(triac) hay chế độ gió thoảng(lúc bật lúc tắt)

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

Áp dụng 1 trong các giải pháp sau:
          -Thay quạt phù hợp.
          -Thay tấm điều khiển và tay remote có tính năng mà bạn muôn: Silent hoặc Sleep, gió thoảng.
          -Đấu NỐI TIẾP MẠCH ĐỘNG LỰC CỦA QUẠT với một tụ 1; 1,2; 1,5uF. Không nên thay mà giữ nguyên tụ sẵn có của quạt
          - Giải pháp thay quạt em đã tính đến nhưng hiện nay ko thấy model nào đáp ứng được.
          - Giải pháp 2 của bác em đang tìm hiểu.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Bạn mở quạt ra, tháo dây ở vị trí số 1 của công tắc (yếu nhất) rồi đấu nối tiếp vào bởi tụ 1.5uF. Nếu vị trí này 40W sẽ giảm còn cỡ 13-17W là vừa.
            Mình làm quạt ngủ từ quạt bàn 47W, chỉ dùng cuộn dây số lớn nhất, số 1 nối với tụ 1uF, số 2 với tụ 3.6uF, số 3 giữ nguyên. Công suất lần lượt là 13W, 25W, 47W. Có điều, quạt sẽ hơi kêu một chút so với lúc đầu, dù rất bé, nhưng yên tĩnh hơn nhiều so với dùng chiết áp(triac) hay chế độ gió thoảng(lúc bật lúc tắt)
            Xin hỏi bác, tụ này dùng loại tụ chuyên dùng cho quạt như hình dưới đúng ko ?

Attached Files

Comment

vấn đề muốn quạt quay chậm mà an toàn không nóng thì hơi rắc rối , động cơ điện khi cấp nguồn thấp quá sẽ gây nóng động cơ , nó không như đèn , áp thấp thì không gây tác hại gì , muốn quạt quay chậm dưới mức 2/3 thì phải dùng phương pháp thay đổi xung thì động cơ mới bền được , chứ dùng biện pháp giảm áp bằng tụ hay cuộn cản đều đưa đến cuộn dây quạt bị om do quá nóng , vì sự tương tác giữa lõi sắt stato và roto liên quan với nhau , khi dòng từ kích không đủ theo công suất của lõi thì sẽ sinh ra nhiệt , chính lượng nhiệt này làm giảm tuổi thọ của động cơ , cuộn dây làm việc bị nóng , dầu bôi trơn mau khô , ống nhựa lót trục bị nứt vỡ , có một loại mạch điều khiển của quạt (lâu rồi mình quên mất hiệu) nó sử dụng cơ chế điều xung qua triac để điều khiển tốc độ quạt , loại này thì không có dây số vào quạt như thông thường , chỉ 3 dây , chung , chạy và đề, khi chuyển số mạnh yếu thì quạt sẽ chạy theo điều chỉnh mà quạt không nóng , tốc độ chậm bằng 1/2 nhưng rất êm , loại mạch này của TQ có cách đây 3 năm , nhưng rất hiếm gặp loại quạt này ..

Comment

Xin hỏi bác, tụ này dùng loại tụ chuyên dùng cho quạt như hình dưới đúng ko ?

tụ này dùng làm tụ đề cho quạt 45w , quạt 55w thì là 2uF đó bạn

Comment

Vậy căng quá, ko lẽ mua cái quạt đểu về rồi giảm tốc chứ quạt hiện tại cũng thuộc dạng hịn hịn nên hơi tiếc lỡ hư

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

tụ này dùng làm tụ đề cho quạt 45w , quạt 55w thì là 2uF đó bạn
                    Ý em nói dùng cái tụ 1.5uF này để nối vào số 1 giảm tốc có ổn ko vì em ko rõ nên dùng loại tụ nào.

Comment

vấn đề muốn quạt quay chậm mà an toàn không nóng thì hơi rắc rối , động cơ điện khi cấp nguồn thấp quá sẽ gây nóng động cơ , nó không như đèn , áp thấp thì không gây tác hại gì , muốn quạt quay chậm dưới mức 2/3 thì phải dùng phương pháp thay đổi xung thì động cơ mới bền được , chứ dùng biện pháp giảm áp bằng tụ hay cuộn cản đều đưa đến cuộn dây quạt bị om do quá nóng , vì sự tương tác giữa lõi sắt stato và roto liên quan với nhau , khi dòng từ kích không đủ theo công suất của lõi thì sẽ sinh ra nhiệt , chính lượng nhiệt này làm giảm tuổi thọ của động cơ , cuộn dây làm việc bị nóng , dầu bôi trơn mau khô , ống nhựa lót trục bị nứt vỡ , có một loại mạch điều khiển của quạt (lâu rồi mình quên mất hiệu) nó sử dụng cơ chế điều xung qua triac để điều khiển tốc độ quạt , loại này thì không có dây số vào quạt như thông thường , chỉ 3 dây , chung , chạy và đề, khi chuyển số mạnh yếu thì quạt sẽ chạy theo điều chỉnh mà quạt không nóng , tốc độ chậm bằng 1/2 nhưng rất êm , loại mạch này của TQ có cách đây 3 năm , nhưng rất hiếm gặp loại quạt này ..
                      Bác có quan trọng hóa vấn đề không ạ? Hộp số quạt trần cùng là 1 dạng giảm áp bằng cuộn cảm đấy sao vẫn bình thường ạ?

Comment

Ý em nói dùng cái tụ 1.5uF này để nối vào số 1 giảm tốc có ổn ko vì em ko rõ nên dùng loại tụ nào.
                        Ổn bạn nhé, bạn có thể nối ở ngoài cũng được (cắt 1 trong 2 dây nguồn ra), ngoài ra có thể dùng hộp số quạt trần.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bác có quan trọng hóa vấn đề không ạ? Hộp số quạt trần cùng là 1 dạng giảm áp bằng cuộn cảm đấy sao vẫn bình thường ạ?
                          bạn có biết tỷ lệ tốc độ từ số nhanh đến chậm của quạt trần không ạ ? và bạn biết khi quạt trần thông thường khi thời gian chay chậm quá nhiều thì nó ra sao không ạ , tôi sửa nhiều thì tôi thấy nhược điểm của nó tôi mới phân tích như vậy .

Comment

Bác Quocthaibmt nói đúng đấy. Nếu rotor quay quá chậm so với tần số dòng điện thì hiệu suất sẽ kém. Chính vì vậy mà người ta sử dụng biến tần cho các động cơ lớn. Tuy nhiên với động cơ nhỏ như quạt điện thì tổn hao không đáng kể, có thể dùng cách hạ áp cho đơn giản, không sợ hư đâu vì công suất vẫn dưới mức danh định.

Ngoài ra có thể thay cánh quạt nhỏ hơn.
                            sau.ph

Comment

Xin hỏi bác phương pháp thay đổi xung thực hiện ntn nhỉ ? Có mạch nào bán sẵn về lắp không bác?

Comment

Về tác giả

Collapse

gacon_vn Tìm hiểu thêm về gacon_vn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X