Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ phân tích mạch...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nếu biết nguyên lý , cấu tạo của đèn chân không thì sẽ thấy bản cực rất lạ không giống như truyền thống . Tên của nó là vaccum tube tức là truyền qua chân không mà điều kiện chính để truyền gì đó qua chân không là gì .

Nhìn bo mạch toàn tụ 16 v cộng 2 cuộn dây thì áp 6 v cao lắm chỉ lên được +- 15 v chưa đủ dùng , mở lên 1 lúc mới kêu có thể dùng mạch trễ .
    Xem bình luận trong video có cái nhắc tới bóng hybird cái này thì mình chưa thấy qua tóm lại khi bạn KVLV đưa cái hình đèn 6j6 lên thì mình thấy nó khác xa cái 6j6 mà mình thấy nên tò mò google thì ra cái video trên .
    Con 6j9 này nó tương đương 6688/e180f (e cũng có vài cặp này chân vàng)
    còn con tụ đen chưa đọc đc số kia có thể là tụ nguồn sau khi boost cao áp từ 6v lên.
    ​​​​​​

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
      Bạn biết nguyên lý hoạt động của đèn điện tử là gì chưa....
      Còn như KVLV nói: "Có 1 chi tiếc nhỏ là mỗi lần bật lên, nếu người ta nối tắc, thì amply sẽ cho ra âm liền, ampli của tôi mỗi lần bật lên phải chờ gần phút mới bắt đầu nghe nhạc được."
      Vậy mà chưa khẳng định là cái bóng điện tử nó hoạt động hả bạn. Còn không KVLV rút hẳn cái bóng điện tử ra xem có tiếng ra tai nghe không là biết liền bạn ạ. Còn máy đó có thêm đèn led xanh tím ở đáy đèn cho nó sáng đẹp hơn tý. Khi rút bóng ra đèn đó vẫn sáng tiếng có hay không có bạn trả lời cho khách quan nhé....
      Mấy con đèn tiền khuếch này nó phát xạ nhanh lắm bác. Khi ư cắm đèn vài máy đo thì những con đèn cs nó mới lên chậm. Mấy con đèn tiền nhỏ xíu này gần như phát xạ ngay.Vụ gần phút cũng có thể là nó đóng trễ

Comment

Nguyên văn bởi plugionhikop Xem bài viết
        Chào các bác.
        Em đang có xái đài hồng đăng 711-2 đang bị hơi lỗi ở dải mw. Thấy bác Hà rất rõ về đèn điện tử nên muốn nhờ bác hướng dẫn e căn chỉnh với.
        Sóng MW giờ ở Việt Nam rất khó bắt sóng nên việc căn chỉnh đài e là khó đó bạn...
        và việc căn chỉnh đài ngày xưa thợ chuyên nghiệp cũng cần bậc cao đó bạn...
        Nên muốn chỉnh cái đó e rằng nói rất dài dòng và khó thao tác đúng bạn ạ. Nên mình không khuyên bạn làm việc đó.

Comment

Sóng MW giờ ở Việt Nam rất khó bắt sóng nên việc căn chỉnh đài e là khó đó bạn...
          và việc căn chỉnh đài ngày xưa thợ chuyên nghiệp cũng cần bậc cao đó bạn...
          Nên muốn chỉnh cái đó e rằng nói rất dài dòng và khó thao tác đúng bạn ạ. Nên mình không khuyên bạn làm việc đó.
          Con này kênh sw và mw khi nói đều bị sôi rất to ban ngày. Tối còn sôi hơn nhiều nên e muốn cân chỉnh lại để nghe tốt hơn. Trong tay e có máy hiện sóng, đồng hồ đo các loại (cả tần số đến 200M) máy phát xung đến 10MHz. Đèn đóm có đủ cho đài này và mới hết. Hơn nữa con này còn rất đẹp. Thế nên rất muốn cân chỉnh lại. Bác có facebook hoặc zalo ko bác?

Comment

Con này kênh sw và mw khi nói đều bị sôi rất to ban ngày. Tối còn sôi hơn nhiều nên e muốn cân chỉnh lại để nghe tốt hơn. Trong tay e có máy hiện sóng, đồng hồ đo các loại (cả tần số đến 200M) máy phát xung đến 10MHz. Đèn đóm có đủ cho đài này và mới hết. Hơn nữa con này còn rất đẹp. Thế nên rất muốn cân chỉnh lại. Bác có facebook hoặc zalo ko bác?
            Nghe như đồ nghề cơ bản của bạn rất đủ cho việc chỉnh mấy cái sóng AM, SW1, SW2. ... Nhưng bạn biết mấy cái sóng đó giờ đây nghe cứ sôi ùng ục không bạn... Đó chính vì do mấy cái nhiễu sung điện công nghiệp nó bủa vây đầy xung quanh chúng ta. Hài của nhiễu loạn xị ngậu nên nó chèn ép những sóng có ích của các đài phát khác nhau mà bạn muốn thu... Nhiễu này sinh rq do mấy cái balat điện tử dùng cho đèn tuýp, đèn led mà giờ đây ngày càng có thêm chứ không bớt đi quanh ta...

Còn về lý thuyết thì vẫn có thể thu được các đài này khi các cuộn cộng hưởng các dải sóng, cộng hưởng trung tần của đài đạt hệ số phầm chất lớn và rất lớn thì nó loại bỏ dễ dàng mấy cái sóng nhiễu đó hoặc có mạch lọc nhiễu tích cực dùng vi sử lý:
            - Đài của bạn tăng chất lượng của các cuộn dây cộng hưởng... Bạn phải tự tay làm lại và dùng dụng cụ chuyên dụng để xác định cho chính xác hệ số phẩm chất các mạch cộng hưởng đó hơi phức tạp nhưng với máy tạo sóng chuẩn oscilloscope bạn có thì cũng không khó khăn lắm... Nhưng mà mất nhiều công có khi còn đắt gấp mấy lần cái đài bạn đang có... Còn những cuộn cộng hưởng của cái đài Hồng Đăng thì chỉ ở mức trung bình nên khả năng loại bỏ nhiễu là rất kém
            - Loại bỏ loại nhiễu này bằng lọc tích cực bằng vi sử lý... Nói vậy là bạn chắc hình dung nó đòi hỏi trình độ cao và mức đầu tư lớn thế nào... Nhưng kể ra giờ làm cách này giá thành cũng rẻ đi rất nhiều.... Nhưng cái này hiện ngoài tầm với của mình bạn ạ....

Còn mếu bạn vẫn quyết thử sức thì có thể cafe chém gió cùng nhau trước xem thử có hướng đi chung không...
            Còn có trường hợp họ có cái này...

.. Click image for larger version  Name:	FB_IMG_1568912881515.jpg Views:	1 Size:	68.4 KB ID:	1713119
            Vì họ quá yêu đồ âm thanh và họ cũng là khách thể đặc biệt nên mình cũng đang tìm cách giúp ho nghe được tốt đài theo khả năng của mình...

Comment

Con của e khi e mua về thì đèn đóm hỏng rồi. Thay bộ đèn khác vào thì nó vẫn chạy. Sáng sớm thì tiếng ổn nhất. Khi về e ktra thấy 1 số tụ của nó kém nên có thay lại tụ nguồn, nối tầng. Ở mỗi mạch dao động e thấy đều có con tụ pi nhỏ nhưng ko dám thay.sợ qua thời gian nó bị kém đi nên tần số nó thau đổi. Chính vì vậy e muốn chỉnh lại các cuộn cao tần, trung tần mà chưa có kinh nghiệm nên muốn nhờ bác giúp đỡ. Phần âm tần thì âm thanh tốt rồi.

Comment

Đây là schematic của con đài này. Mà e thấy ở 711-3 nó có thêm cái anten ferrit mà 711-2 không có. Vậy bây giờ e muốn mod thêm cái anten này vào để tăng khả năng bắt sóng thì có thể không bác?
                1568910595468_schematic.pdf

Comment

Con 6j9 này nó tương đương 6688/e180f (e cũng có vài cặp này chân vàng)
                  còn con tụ đen chưa đọc đc số kia có thể là tụ nguồn sau khi boost cao áp từ 6v lên.
                  ​​​​​​
                  Bạn xem plate cái đèn của bạn với cái trong hình hay plate hở tùm lum là thiết kế mới . với lk như trong hình bạn nghỉ nó boost lên được bao nhiêu .

Comment

Đây là schematic của con đài này. Mà e thấy ở 711-3 nó có thêm cái anten ferrit mà 711-2 không có. Vậy bây giờ e muốn mod thêm cái anten này vào để tăng khả năng bắt sóng thì có thể không bác?
                    [ATTACH]n1713130[/ATTACH]
                    Bạn đã tìm ra vấn đề trước năm 75 máy này cũng sôi nếu không dùng angten ngoài và xoay đúng hướng mà hồi đó ít nhiễu sóng như bây giờ .
                    Radio bây giờ còn phải kéo angten và di chuyển qua lại đề nghe rõ nhất khi nghe 2 băng tần đó.

Comment

Bạn xem plate cái đèn của bạn với cái trong hình hay plate hở tùm lum là thiết kế mới . với lk như trong hình bạn nghỉ nó boost lên được bao nhiêu .
                      Bây h mạch boost làm nhỏ gọn lắm bác. E đính kèm ảnh board khiển cái đồng hồ nixie của e. Nó boost từ 6v lên max 220v.
                      con e180f phiến nó hộp bác. Nhưng có thể do thằng tq nó làm khác.

Comment

Bạn đã tìm ra vấn đề trước năm 75 máy này cũng sôi nếu không dùng angten ngoài và xoay đúng hướng mà hồi đó ít nhiễu sóng như bây giờ .
                        Radio bây giờ còn phải kéo angten và di chuyển qua lại đề nghe rõ nhất khi nghe 2 băng tần đó.
                        Chỗ e tương đối xa khu dân cư, em để ý cứ bật đèn tuýp, máy tính, tivi là nó bị nhiễu. Nhưng ngay cả khi không bật nó cũng nhiễu.

​​​​​​​Đây là những phần e nghĩ nếu chỉnh lại thì có thể cho nó hoạt động đúng hơn nhưng lại ko có kiến thức và kinh nghiệm về radio

Comment

Đây nữa. Và con này hình như chưa có cái mạch tự động điều chỉnh volume. (Sóng yếu nó kêu bé, sóng mạch kêu to)

Comment

Chỗ e tương đối xa khu dân cư, em để ý cứ bật đèn tuýp, máy tính, tivi là nó bị nhiễu. Nhưng ngay cả khi không bật nó cũng nhiễu.

Đây là những phần e nghĩ nếu chỉnh lại thì có thể cho nó hoạt động đúng hơn nhưng lại ko có kiến thức và kinh nghiệm về radio
                            Thì mình nói rồi giờ nó bị là do nhiễu công nghiệp nó bủa vây tứ phía nó gây ra mà. Còn đó theo sơ đồ thì mấy cái cuộn dây cần phải nâng hệ số phẩm chất lên rất nhiều may ra mới nghe ngon được bạn ạ...
                            ​​​​​​​còn bạn vẫn quá yêu radio đèn thì có thể gặp nhau chém gió nếu ở gần xem sao bạn nhé...

Comment

Thì mình nói rồi giờ nó bị là do nhiễu công nghiệp nó bủa vây tứ phía nó gây ra mà. Còn đó theo sơ đồ thì mấy cái cuộn dây cần phải nâng hệ số phẩm chất lên rất nhiều may ra mới nghe ngon được bạn ạ...
                              còn bạn vẫn quá yêu radio đèn thì có thể gặp nhau chém gió nếu ở gần xem sao bạn nhé...
                              Dạ, em ở Quảng Ninh. Hình như bác ở Sài Gòn. Nếu phải quấn lại cuộn dây thì e nghĩ e khó mà làm được, em chỉ muốn chỉnh lại cho nó đúng hơn thôi. Vì thời gian có thể làm nó sai số đi nhiều.

Comment

Con tụ đen 10v. Vậy con này lừa rồi bác

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenha7940 Tìm hiểu thêm về nguyenha7940

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X