Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu lỗi Ampli tự ráp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm hiểu lỗi Ampli tự ráp

Chào các bác!!
    Tình hình là e tự ráp ampli cho mình có các mạch sao đây ::
    - một biến áp 40v đôi 15a
    - một mạch nguồn 4 tụ 80v 15ngàn mi
    - hai mạch công suất 12 sò c5200 a1943
    -một mạch nâng tiếng idol ex300
    -một mạch nâng tín hiệu đầu vào có hai biến trở 100k làm vol tổng hai kênh
    Tín hiệu sẽ từ vang số xuống ampli vào nâng tiếng idol ra nâng tín hiệu xuống hai mạch công suất rồi ra loa .
    Nhưng khi e cấp tín hiệu và vặn volume lên 50% thì role mạch nguồn nhảy .khi vặn vol xuống thì role lại đóng từ đó là vặn vol thì nhảy role dù ít hay nhiều .một lát sau là hết nhưng vặn vol lên 50% thì bị nữa.
    trước đó e có sơ suất là để một mạch công suất bị đứt mas chỉ để 1-2 phút là e phát hiện sửa lại liền mà ko biết nó có bị hư gì ko nữa nhạc thì lên mà đk 50% là teo.
    Hai mạch công suất trước đó chạy bình thường e mới mua hai mạch nâng tín hiệu và nâng tiếng idol lắp thêm.
    Thank các bác mong được các bác thông não !!!

Dạ tại mấy cái mạch chú gọi là nâng tiếng ấy ạ. Nó đốt chết hoặc chết dở đám tran khuyếch đại trước sò công suất ạ...

Comment

Nguyên văn bởi Toàn Lâm Xem bài viết
      Chào các bác!!
      Tình hình là e tự ráp ampli cho mình có các mạch sao đây ::
      - một biến áp 40v đôi 15a
      - một mạch nguồn 4 tụ 80v 15ngàn mi
      - hai mạch công suất 12 sò c5200 a1943
      -một mạch nâng tiếng idol ex300
      -một mạch nâng tín hiệu đầu vào có hai biến trở 100k làm vol tổng hai kênh
      Tín hiệu sẽ từ vang số xuống ampli vào nâng tiếng idol ra nâng tín hiệu xuống hai mạch công suất rồi ra loa .
      Nhưng khi e cấp tín hiệu và vặn volume lên 50% thì role mạch nguồn nhảy .khi vặn vol xuống thì role lại đóng từ đó là vặn vol thì nhảy role dù ít hay nhiều .một lát sau là hết nhưng vặn vol lên 50% thì bị nữa.
      trước đó e có sơ suất là để một mạch công suất bị đứt mas chỉ để 1-2 phút là e phát hiện sửa lại liền mà ko biết nó có bị hư gì ko nữa nhạc thì lên mà đk 50% là teo.
      Hai mạch công suất trước đó chạy bình thường e mới mua hai mạch nâng tín hiệu và nâng tiếng idol lắp thêm.
      Thank các bác mong được các bác thông não !!!
      nếu trước đó bo công suất chạy bình thường , thì có khả năng do lắp thêm bo gì mới đó , dây dẫn tín hiệu kém , nhiều ký sinh tăng cao do mạch được tăng cường tín hiệu đến bo công suất , khiến bo công suất bị tự kích khi tín hiệu vào lớn , gây sai vùng phân cực cho tầng công suất khiến sò chạy bị lệch áp DC , dẫn đến mạch bảo vệ loa hoạt động , khiến rơ le loa ngắt loa ra khỏi mạch .Hiện tượng pan bạn nói như vậy không có chi tiết mạch nên mình cũng chỉ đoán bệnh như vậy thôi . Pan đó cũng còn do nhiều nguyên nhân khác nữa , như lọc nguồn cho các tầng tiền khuếch đại chẳng hạn , dây dẫn tín hiệu có dùng dây chống nhiễu hay không , lọc nhiễu nguồn công suất có bảo đảm chưa .. v.v .

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        Dạ tại mấy cái mạch chú gọi là nâng tiếng ấy ạ. Nó đốt chết hoặc chết dở đám tran khuyếch đại trước sò công suất ạ...
        Thank bạn !!
        nếu chết hoặc chết dở đám tran thì khi mở nguồn lên là role ko đóng lun phải ko bạn,còn đằng này role đóng bình thường mà vặn vol lên là nhảy à bạn...???

Comment

Có thể do board gắn thêm bị lọt DC hoặc tín hiệu tần số thấp biên độ lớn sang amply. Bạn thử gắn nối tiếp tụ .01 ở ngõ vào amply xem có hết không.
          sau.ph

Comment

Nhiễu cao tần rồi bớt treble là tăng được volume lên ngay thường do đi mass sai , thiếu hay do phối hợp trở kháng giữa các tầng không hợp .
            Mình nghĩ do bo idol bạn thử bỏ bo này ra nối vang tới bo nâng luôn .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

nếu trước đó bo công suất chạy bình thường , thì có khả năng do lắp thêm bo gì mới đó , dây dẫn tín hiệu kém , nhiều ký sinh tăng cao do mạch được tăng cường tín hiệu đến bo công suất , khiến bo công suất bị tự kích khi tín hiệu vào lớn , gây sai vùng phân cực cho tầng công suất khiến sò chạy bị lệch áp DC , dẫn đến mạch bảo vệ loa hoạt động , khiến rơ le loa ngắt loa ra khỏi mạch .Hiện tượng pan bạn nói như vậy không có chi tiết mạch nên mình cũng chỉ đoán bệnh như vậy thôi . Pan đó cũng còn do nhiều nguyên nhân khác nữa , như lọc nguồn cho các tầng tiền khuếch đại chẳng hạn , dây dẫn tín hiệu có dùng dây chống nhiễu hay không , lọc nhiễu nguồn công suất có bảo đảm chưa .. v.v .
              Thank bạn !!
              tất cả các dây tín hiệu điều là dây chống nhiễu bạn à với lại là mình vặn thử vol khi chưa cấp tín hiệu ( rút rắt cắm hoa sen ra khỏi ampli) mà role vẫn nhảy bạn à .( mình có chụp hình lại mà ko tải lên đk ko biết lm sao)

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                Có thể do board gắn thêm bị lọt DC hoặc tín hiệu tần số thấp biên độ lớn sang amply. Bạn thử gắn nối tiếp tụ .01 ở ngõ vào amply xem có hết không.
                Nếu mắt nối tiếp thêm tụ ở ngỏ vào thì trị số tụ là bao nhiêu vậy bạn...thank bạn..!!

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                  Nhiễu cao tần rồi bớt treble là tăng được volume lên ngay thường do đi mass sai , thiếu hay do phối hợp trở kháng giữa các tầng không hợp .
                  Mình nghĩ do bo idol bạn thử bỏ bo này ra nối vang tới bo nâng luôn .
                  Thank bạn !! Để mình thử xem sao..hihi

Comment

Nếu mắt nối tiếp thêm tụ ở ngỏ vào thì trị số tụ là bao nhiêu vậy bạn...thank bạn..!!
                    Ở trên mình đã ghi tụ .01 tức là tụ 0,01uF hay còn được ký hiệu là 103. Gắn tụ này vào thì nó lọc hết bass chỉ còn treble thôi, để kiểm tra xem có phải do board gắn thêm bị dao động tần số thấp không.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Ở trên mình đã ghi tụ .01 tức là tụ 0,01uF hay còn được ký hiệu là 103. Gắn tụ này vào thì nó lọc hết bass chỉ còn treble thôi, để kiểm tra xem có phải do board gắn thêm bị dao động tần số thấp không.
                      Thank bạn rất nhiều!! Mà mìn ko hiểu sao nó bị vậy rồi tự hết .mấy hôm nay mìn ko đụng tới nó lun .mà hôm nay mình mở lên thì bình thường (tại có con nhỏ chưa test hết công suất xem có bị nữa ko ,mình mở bài dj khoảng 3-4phút 50% vol nhưng ko bị nữa. Ban đầu mở ko tín hiệu thấy ko nhảy role nên cho tín hiệu vào ok lun ko hiểu bị gì lun....bạn nghĩ sao..mìn sợ ko tìm đk nguyên nhân rồi đang hát to mà bị chắt teo cặp loa của mình quá).

Comment

Thank bạn rất nhiều!! Mà mìn ko hiểu sao nó bị vậy rồi tự hết .mấy hôm nay mìn ko đụng tới nó lun .mà hôm nay mình mở lên thì bình thường (tại có con nhỏ chưa test hết công suất xem có bị nữa ko ,mình mở bài dj khoảng 3-4phút 50% vol nhưng ko bị nữa. Ban đầu mở ko tín hiệu thấy ko nhảy role nên cho tín hiệu vào ok lun ko hiểu bị gì lun....bạn nghĩ sao..mìn sợ ko tìm đk nguyên nhân rồi đang hát to mà bị chắt teo cặp loa của mình quá).
                        Phải test với volume treble bass tối đa mới chắc không bị nhiễu cao , thấp tần nếu có mà giảm volume bass treble mả đủ to đủ bass treble thì để dùng tạm đi vì giải quyết không dễ với trình hiện giờ của bạn .
                        Khúc dưới sai sai vì khi ok rờ le mới nhảy còn không ok thì im re mà sợ bay loa dù đã có mạch bảo vệ thì mở nhỏ thôi sau thì từ từ tăng lên nếu loa vẫn hát tốt thì ok .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Phải test với volume treble bass tối đa mới chắc không bị nhiễu cao , thấp tần nếu có mà giảm volume bass treble mả đủ to đủ bass treble thì để dùng tạm đi vì giải quyết không dễ với trình hiện giờ của bạn .
                          Khúc dưới sai sai vì khi ok rờ le mới nhảy còn không ok thì im re mà sợ bay loa dù đã có mạch bảo vệ thì mở nhỏ thôi sau thì từ từ tăng lên nếu loa vẫn hát tốt thì ok .
                          Cảm ơn bạn nhiều ..!! Phản hồi của bạn rất hữu ích với mình ..chúc bạn nhiều sức khỏe và thành công trong cuộc sống!!😁

Comment

Bạn ad ơi, cái này khả năng bị nhiễu rồi. Nếu nó là bệnh chắc chắn sẽ luôn bị như vậy, thậm chí nặng hơn ý.
                            Theo dữ kiện bạn nói
                            - lúc đầu mở nguồn ok, RL đóng, không có in audio mà mở to Vol vẫn bị (to ngưỡng ~> 50%): bạn nên test cả 2 Vol của 2 kênh, khả năng Vr hư, hay mạch của board Vol có vấn đề.
                            => Nên tách lẻ cái này ra test riêng để dễ kiểm tra.

-khi tín hiệu xuống amply, vào nâng tiếng rồi ra công suất, khả năng bạn chỉnh các giai của nâng tiếng chưa phù hợp, hoặc bộ này có vấn đề.
                            Nên tách hẳn ra.
                            - bạn nói sơ ý bị đứt mass công suất 1 kênh, không biết bạn lắp loa kiểu gì? Nếu có thể cấp riêng tín hiệu vào chỉ 1 kênh công suất thôi, mở loa test các kiểu thử. Và hãy làm như vậy với kênh công suất còn lại và tự đánh giá phẩm chất.

- cái nữa là giờ b nói nó hát Dj tầm 5p mà vẫn ok, vậy giờ b cứ mở max Vol lên, không cấp nhạc xem loa có bị sôi nhiễu nhiều không.
                            Hãy yên tâm vì mạch bảo vệ loa vẫn tốt.

Nhưng đôi khi xui rủi thì cũng nên chấp nhận vì tự mày mò nghiên cứu sẽ phải tốn nhiều thứ phát sinh khác.
                            Chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                              Bạn ad ơi, cái này khả năng bị nhiễu rồi. Nếu nó là bệnh chắc chắn sẽ luôn bị như vậy, thậm chí nặng hơn ý.
                              Theo dữ kiện bạn nói
                              - lúc đầu mở nguồn ok, RL đóng, không có in audio mà mở to Vol vẫn bị (to ngưỡng ~> 50%): bạn nên test cả 2 Vol của 2 kênh, khả năng Vr hư, hay mạch của board Vol có vấn đề.
                              => Nên tách lẻ cái này ra test riêng để dễ kiểm tra.

-khi tín hiệu xuống amply, vào nâng tiếng rồi ra công suất, khả năng bạn chỉnh các giai của nâng tiếng chưa phù hợp, hoặc bộ này có vấn đề.
                              Nên tách hẳn ra.
                              - bạn nói sơ ý bị đứt mass công suất 1 kênh, không biết bạn lắp loa kiểu gì? Nếu có thể cấp riêng tín hiệu vào chỉ 1 kênh công suất thôi, mở loa test các kiểu thử. Và hãy làm như vậy với kênh công suất còn lại và tự đánh giá phẩm chất.

- cái nữa là giờ b nói nó hát Dj tầm 5p mà vẫn ok, vậy giờ b cứ mở max Vol lên, không cấp nhạc xem loa có bị sôi nhiễu nhiều không.
                              Hãy yên tâm vì mạch bảo vệ loa vẫn tốt.

Nhưng đôi khi xui rủi thì cũng nên chấp nhận vì tự mày mò nghiên cứu sẽ phải tốn nhiều thứ phát sinh khác.
                              Chúc thành công.
                              Thank bạn..
                              mình ko biết là có bị nhiễu cao tần hay thấp tần gì ko, mà từ lúc bị tới nay mình ko sửa chữa gì cả , mà hơn mười ngày trở lại đây mình ca hát bình thường ko bị gì cả . nhưng hôm qua mình ko ở nhà mẹ mình mở lên ca hát thì bị nữa, mình về mở ampli lên thì role đóng , mở vol ( mỗi lần một bên ,bên nào cũng bị) thì có tiếng ù ra loa rồi role nhảy.... Bó tay lúc bị lúc ko ( ko biết ngày mai hết ko nữa) mình nghỉ đồ điện hoặc tất cả đồ dùng nếu hư hỏng thì hư hỏng lun đến khi được sửa chữa chứ kiểu này ko biết đường mò bạn ơi..

Comment

Về tác giả

Collapse

Toàn Lâm Tìm hiểu thêm về Toàn Lâm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X