Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đèn nháy 12 v dùng IC 74164

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đèn nháy 12 v dùng IC 74164

Em muốn làm mạch trang trí dùng ic74164 nháy 8 bóng 12v thì làm như nào ạ

Nguyên văn bởi Hoàng Đ_ĐT Xem bài viết
    Em muốn làm mạch trang trí dùng ic74164 nháy 8 bóng 12v thì làm như nào ạ
    Ở sg thì lên Nhật tảo mua cái mạch về nối tắt trở hạn dòng cho dãy led xong gắn bóng 12 v thay cho led , nếu cs bóng đèn lớn hơn cs trans kích trên mạch thì thay con trans khác hay dùng mạch để đóng mở rờ le cấp nguồn cho bóng 12v .

Comment

Kìa bác "tuyển nhân viên", bạn ý muốn chế mạch quét 8 cổng dùng 74164 đó.
      Tôi đã từng có 1 cái mạch quét 8 LED dùng 74164, mua ở chợ Nhật Tảo từ hồi 1990. Hồi đó 7805 và 555 còn chưa phổ biến, mạch 5V dùng Zener 5,6 + BJT; mạch tạo xung được lắp từ mạch NAND; cũng có được vài kiểu chớp nháy...
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Ở sg thì lên Nhật tảo mua cái mạch về nối tắt trở hạn dòng cho dãy led xong gắn bóng 12 v thay cho led , nếu cs bóng đèn lớn hơn cs trans kích trên mạch thì thay con trans khác hay dùng mạch để đóng mở rờ le cấp nguồn cho bóng 12v .
        Bác có thể nói cụ thể hơn cần những gì nữa . Vs bác bt vẽ mạch mô phỏng giúp e đk ko

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Kìa bác "tuyển nhân viên", bạn ý muốn chế mạch quét 8 cổng dùng 74164 đó.
          Tôi đã từng có 1 cái mạch quét 8 LED dùng 74164, mua ở chợ Nhật Tảo từ hồi 1990. Hồi đó 7805 và 555 còn chưa phổ biến, mạch 5V dùng Zener 5,6 + BJT; mạch tạo xung được lắp từ mạch NAND; cũng có được vài kiểu chớp nháy...
          Em muốn nháy đèn 12 v luôn ý ạ có cách nào ko

Comment

Thì nó chạy 12 v qua trở hạn dòng vào mạch ổn áp 5 v gồm bjt và zenner để có 5 v cấp cho con 74 , đèn led dùng 12v hạn dòng bằng trở 100 r cho chung 8 con .

Nếu dùng 12v thì nối tắt con trở hạn dòng lại nếu không đủ thì đảo sang kích âm là trans E đấu chung nối mass out C , nếu vẫn không đủ thì dùng nó kích rờ le cấp nguồn cho led 12v .

Với mạch trang trí mình toàn ra chợ mua vì tiện có 20-30k 1 bo mang về phối với rờ le hay triac tùy nhu cầu rẻ và nhanh hơn mình tự làm nên không cần lưu mạch lại .

Comment

220VAC cũng còn được, 12VDC nhằm nhò gì.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Thì nó chạy 12 v qua trở hạn dòng vào mạch ổn áp 5 v gồm bjt và zenner để có 5 v cấp cho con 74 , đèn led dùng 12v hạn dòng bằng trở 100 r cho chung 8 con .

Nếu dùng 12v thì nối tắt con trở hạn dòng lại nếu không đủ thì đảo sang kích âm là trans E đấu chung nối mass out C , nếu vẫn không đủ thì dùng nó kích rờ le cấp nguồn cho led 12v .

Với mạch trang trí mình toàn ra chợ mua vì tiện có 20-30k 1 bo mang về phối với rờ le hay triac tùy nhu cầu rẻ và nhanh hơn mình tự làm nên không cần lưu mạch lại .
                Bác vẽ hộ e mạch với sao em vẽ vs mô phỏng mạch không chạy ạ

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  220VAC cũng còn được, 12VDC nhằm nhò gì.
                  Em mới đi học nghề nên chưa bt gì bác giúp e thiết kế mạch vs ạ

Comment

Bác vẽ hộ e mạch với sao em vẽ vs mô phỏng mạch không chạy ạ
                    Search google là ra cả đống , phần mềm mô phòng chỉ đúng với trường hợp tính R,V,U,I cái khác thì cái được cái không nên đừng có ỷ lại vào nó . Cái bạn cần là bàn cắm lk để cắm lk nối dây các đường mạch rồi câu nguồn vô cho chạy thử , hay là bo test cắm lk hàn chân nối mạch xong thì cũng câu nguồn vào thử .

Comment

Bạn tham khảo ở đây nhé, ngay trên diễn đàn này:
                      http://www.dientuvietnam.net/forums/...%E1%BB%81u-led

Comment

Về tác giả

Collapse

Hoàng Đ_ĐT Tìm hiểu thêm về Hoàng Đ_ĐT

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X