Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Không hàn được chân mạnh điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Không hàn được chân mạnh điện

Các bác ơi giúp em với. Cái chân bảng mạch nó bị thế kia thì còn có thể hàn đc ko? Em hàn mà thiếc nó dính trên mũi hàn không chịu bám vào chân bảng mạch cho ấy.

Chân đó khá to, vẫn thuộc vào hàng dễ làm. Nhiều thứ hàn khó hơn nhiều.

Muốn hàn được dính chuẩn
    - Dùng mũi hàn nhỏ thôi, sợi thiếc cũng nhỏ thôi, ví dụ loại đường kính 0,5 hoặc 0,7mm
    - Làm sạch cẩn thận cả mũi hàn lẫn chân linh kiện và đường mạch - rất rất quan trọng
    - Khi hàn phải đẩy sợi thiếc vào đường mạch đã làm nóng từ trước chứ KHÔNG đẩy sợi thiếc vào đầu mũi hàn
    - Dùng nhựa thông dư dả chút, tốt nhất nên dùng nhựa thông lỏng bôi/chấm vào điểm hàn từ trước khi hàn
    - Cuối cùng, phải có tay nghề thực hành tương đối thành thạo từ trước
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Thank bác, không hiểu sao đánh sạch rồi mà nó vẫn ko bám vào chân mối hàn đc, toàn vón thành cục tròn thôi.

Comment

Tróc mất lớp mạch đồng sao bám chì được. Em phải xem chân nào nối đường nào hay lk gì rồi dùng 1 lõi nhỏ của dây điện cadivi 0.5 làm cầu nối để hàn. Nhớ đừng để các đường không nối chung 1 điểm (1 chân lk nào đó) chạm nhau.

Comment

Nguyên văn bởi Tropomien Xem bài viết
          Thank bác, không hiểu sao đánh sạch rồi mà nó vẫn ko bám vào chân mối hàn đc, toàn vón thành cục tròn thôi.
          Bạn dí phần gốc của chóp mỏ hàn vào xem có chảy được mối hàn hay không , không chảy thì do mỏ hàn yếu hay bị quạt thổi gió vào nên nguội không đủ nhiệt . Nếu có chảy mà dí sợi chì vô không ăn mà đọng cục tròn thì thêm nhựa thông vào nếu vẫn không ăn đổi chì hàn khác .

Comment

Chú chủ thớt đừng nghe mấy chú ở trên xúi dại ạ. Cách của các chú ấy chỉ hàn được chì với đồng thôi. Chú muốn hàn chân linh kiện với nhựa phíp sau khi đã bung lớp mạch đồng thì phải dùng keo con voi ạ. Những mối to chú cứ lấy mì tôm nghiền nhỏ nhét vào rùi đổ keo con voi là được ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
              Chú chủ thớt đừng nghe mấy chú ở trên xúi dại ạ. Cách của các chú ấy chỉ hàn được chì với đồng thôi. Chú muốn hàn chân linh kiện với nhựa phíp sau khi đã bung lớp mạch đồng thì phải dùng keo con voi ạ. Những mối to chú cứ lấy mì tôm nghiền nhỏ nhét vào rùi đổ keo con voi là được ạ...
              Ta đâu có xúi dại nàng ấy đâu, thật lòng chia sẻ kinh nghiệm, và có lẽ cũng đúng kia mà, vì thấy các pad màu vàng cam giống như phíp bo, không phải đồng. Ta vẫn hay làm như thế cho trường hợp tương tự, sao chàng lại cho là ta xúi dại nàng ta chứ?!!!?

Comment

Chú dinh... này chắc đang có tâm sự gì buồn hay là cuộc sống bị xáo trộn lên đi uống rượu say sỉn rùi vô diễn đàn mơ mộng gì mà xuyên ko cả sang thời trung cổ. Lại còn đảo ngược cả giới tính nữa. Chắc là giờ vẫn chưa tỉnh...ông vi... với chú tuyen... nhớ gọi chú ấy dậy hông là ngủ thiếp đi các cụ đến bế đi luôn thì diễn đàn mất đi 1 ca nhạc sĩ tương lai ạ...

Comment

Về tác giả

Collapse

Tropomien Tìm hiểu thêm về Tropomien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X