Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mọi người ơi giúp em cách làm tăng công suất của con TDA2030 với ạ :((

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người ơi giúp em cách làm tăng công suất của con TDA2030 với ạ :((

em đang học môn cad/cam và có đề tài thiết kế mạch khuếch đại dùng TDA2030 30w , nhưng con đó em tìm mạch chỉ có công suất 14w th v có cách nào làm tăng công suất lên 30w như yêu cầu đề bài k ạ , em cám ơn mọi người !!!!!!

Bạn dùng 2 con mắc BTL

Comment

a xem giúp em với a , mạch này thì mình mắc btl vào chỗ nào v a , em cám ơn a !!

Comment

Dạ chị tải datasheet của nó có đấy ạ...

Comment

BTL là thế này này ... đủ cho công suất bạn yêu cầu ...
          Attached Files

Comment

vâng em cám ơn a nhiều lắm ạ :") !!!

Comment

Nguyên văn bởi NGOTHIMYUYEN Xem bài viết
              em đang học môn cad/cam và có đề tài thiết kế mạch khuếch đại dùng TDA2030 30w , nhưng con đó em tìm mạch chỉ có công suất 14w th v có cách nào làm tăng công suất lên 30w như yêu cầu đề bài k ạ , em cám ơn mọi người !!!!!!
              Tôi bổ sung cho bạn tý nhé, Ngoài cách dùng 2 con TDA2030 để mắc Bridge thì có thể dùng cách mắc với transistor, dùng TDA2030 thúc cho Trans mắc theo dạng khuyết đại class AB, hoặc class B cũng đươc, cách này có thể tùy biến công suất dãi rộng và theo ý mình, nhưng mà cần kiến thức nhiều hơn một chút, Tôi thấy bạn còn đang đi học đúng không, nên cần biết thêm về trường hợp này.

Ngoài ra muốn chú ý với bạn điều này, Công suất của mạch là dùng để đáp ứng tương thích cho công suất của loa, tuy nhiên với âm thanh không phải khi cần âm thanh lớn hơn thì cứ tăng công suất của mạch ampli, mà còn có thể thay đổi loa, vẫn công suất đó nhưng muốn âm thanh to hơn thì có thể chuyển sang loa có độ nhay cao hơn,

Tăng điện áp nguồn nuôi cũng giúp tăng công suất, nhưng fai đảm bảo trong khả năng chịu đựng của link kiện. Khi tăng công suất thì nhớ đến vấn đề tản nhiêt

Kham khảo thêm mạch này nhé, làm đc cái này mà hiểu nguyên lý thầy giáo ngất ngây liền
              Attached Files

Comment

Dạ vâng , em cám ơn a ạ , nhưng mà a cho em hỏi mạch của a thì mình tính công suất như thế nào v a ? do em k hiểu nguyên lí làm sao để có thể ra được 30w , a có thể giúp em tính toán số liệu để mà ra 30w theo mạch a có được không ạ !!
                E cũng mới học về môn cad th a , nên cũng chưa đủ kiến thức để hiểu nguyên lý ạ .Mong được a giúp đỡ ạ !!!

Comment

Khi mắc BTL thì tín hiệu ra trên chân 4 của 2 con 2030 ngược pha, làm tăng gấp đôi điện áp ra (so với 1 con) => làm tăng cs đó bạn!

Comment

dạ e hiểu rồii , e cám ơn mấy a nhiều lắm ạ !!

Comment

Nguyên văn bởi NGOTHIMYUYEN Xem bài viết
                      dạ e hiểu rồii , e cám ơn mấy a nhiều lắm ạ !!
                      Nội dung của bài viết #9 giải thích cho cách mắc ở #5
                      Còn cách mắc ở #7 có cách giải thích khác: khi 2030 bị tải nặng thì sụt áp trên R6 và R7 đủ lớn làm kích dẫn Q1 và Q2 nên được bổ sung thêm khả năng chịu dòng, do đó có thể mắc loa trở kháng thấp hơn để tăng công suất

Comment

Về tác giả

Collapse

NGOTHIMYUYEN Tìm hiểu thêm về NGOTHIMYUYEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X