Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển tốc độ quạt theo từng mức nhiệt độ tương ứng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển tốc độ quạt theo từng mức nhiệt độ tương ứng.

Nhờ các bạn giúp dùm mình, hiện tại mình đang làm mạch điều khiển tốc độ quạt theo nhiệt độ, có 3 mức nhiệt độ và quạt sẽ quay theo 3 mức đó.
    Hình ảnh đính kèm. Nhưng mình đang rối ở khúc điều khiển tốc độ quạt quay theo 3 mức, xin nhờ các bạn cho mình chút gợi ý. Mình xin cảm ơn.

Cụ thể bạn rối chỗ nào?

Opamp nên mắc theo mạch lật (trigger schmitt) để rờ le khỏi bị rung.

Khi 2 hoặc 3 rờ le đóng thì các nguồn 5-9-12 sẽ bị chập với nhau. Các nguồn thấp cần nối tiếp diot để ngăn dòng ngược dội về.

Theo mình thì chỉ dùng 1 nguồn 12V thôi. Quạt nhỏ thì dùng trở hạn dòng, quạt lớn thì băm xung PWM.
    sau.ph

Comment

Da, em xin cảm ơn, hiện em đã điều chỉnh lại thành 1 nguồn 12V và theo gợi ý như anh nói. Nhân tiện, thì đến công đoạn em vẽ mạch in, khi em bắt đầu cho auto-rounter thì lại xuất hiện thông báo "Failed to load layout". Nhờ anh và mọi người giúp đỡ em khăc phục cái lỗi này.

Comment

Nguyên văn bởi sangtruong26 Xem bài viết
        Nhờ các bạn giúp dùm mình, hiện tại mình đang làm mạch điều khiển tốc độ quạt theo nhiệt độ, có 3 mức nhiệt độ và quạt sẽ quay theo 3 mức đó.
        Hình ảnh đính kèm. Nhưng mình đang rối ở khúc điều khiển tốc độ quạt quay theo 3 mức, xin nhờ các bạn cho mình chút gợi ý. Mình xin cảm ơn.
        Bạn dùng 1 con triac để điều khiển quạt, thay đổi tốc độ bằng cách thay đổi điện trở mở xung kích chân G của triac, opamp điều khiển triac bằng opto triac thì mạch sẽ gọn nhẹ hơn mà vẫn đáp ứng công suất của tải.

Comment

Về tác giả

Collapse

sangtruong26 Tìm hiểu thêm về sangtruong26

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X