Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về ic 78xx

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dongminhvta Xem bài viết
    chân 3 mới là nối đất đó bạn, chắc bạn nhầm dù sao cũng cám ơn bạn nhiều !
    Với dòng 78xx dạng TO220 thì thường chân các chân 1,2,3 là In,Gnd,Out. Chắc chắn với mỗi loại cụ thể bạn xem datasheet.
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Áp ổn định tính bằng áp chân 3 (Vout) so với chân 2 (GND).
      Với sơ đồ kiểu như trên là dùng với tác dụng ổn dòng. Chú ý sẽ thấy điện áp trên con R (10K) là ổn định ở 12V => dòng qua nó là 1.2mA. Coi như dòng qua GND =0 thì dòng qua con điện trở 1K = 1.2mA .
      Dòng qua GND=0 thì điện áp trên con R (10K) cũng =0 chứ làm sao 12V được hở bạn. Mạch đó chẳng ổn gì cả.

chân 3 mới là nối đất đó bạn, chắc bạn nhầm dù sao cũng cám ơn bạn nhiều !
      Mình gọi chân giữa là chân số 2 còn bạn muốn gọi nó là chân số 3 thì tùy bạn.
      sau.ph

Comment

Dòng qua GND ở đây tức là dòng qua chân 3 trong hình đó bạn, khi đó I(1k)=I(10k)

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Dòng qua GND=0 thì điện áp trên con R (10K) cũng =0 chứ làm sao 12V được hở bạn. Mạch đó chẳng ổn gì cả.
          Dĩ nhiên là thực tế nó không bằng 0 nhưng rất nhỏ và người ta chọn con R (10K) giá trị khác để dòng qua nó lớn hơn dòng qua GND nhiều lần.
          Dòng qua GND =0 thì áp trên R vẫn có do R(10K) và (1K) nối tiếp từ Vout xuống mass. Vout vẫn có điện áp khi GND đứt kia mà ?
          Mạch này dùng ổn dòng là quá chuẩn rồi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Dĩ nhiên là thực tế nó không bằng 0 nhưng rất nhỏ và người ta chọn con R (10K) giá trị khác để dòng qua nó lớn hơn dòng qua GND nhiều lần.
            Dòng qua GND =0 thì áp trên R vẫn có do R(10K) và (1K) nối tiếp từ Vout xuống mass. Vout vẫn có điện áp khi GND đứt kia mà ?
            Mạch này dùng ổn dòng là quá chuẩn rồi.
            Bác nhìn nhầm rồi. Mạch ổn dòng thì ngõ ra nó lấy từ chân số 2 (Mạch trên Vout là chân số 3 nên nó chẳng ổn gì cả)

sau.ph

Comment

em xin nói lại để các bạn rõ là trong các bài tập khác của em thì chân giữa ( chân 3 ) là chân GND, còn chân 2 là Vout !

Comment

em xin nói lại để các bạn rõ là trong các bài tập khác của em thì chân giữa ( chân 3 ) là chân GND, còn chân 2 là Vout !
                bài tập của bạn có khi thầy của bạn chép sai.
                tiêu chuẩn 78xx khi nhìn từ trên xuống (thấy chữ in trên linh kiện) là in (1), gnd (2), out (3) và cái tab (gnd). tab là chỗ có lỗ để gắn vít cho tản nhiệt.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

@@, vậy cứ giả sử chân 3 nối GND như Click image for larger version

Name:	P03-05-13_16.45.jpg
Views:	1
Size:	22.8 KB
ID:	1378306
                  vậy thì Vchân2 ( Vout ) = 12 + Vchân3 có đúng ko bạn ?

Comment

Đúng. Vật lý có dạy mà: Vac=Vab+Vbc (điện DC hoặc điện thế tức thời)
                    sau.ph

Comment

Bác nhìn nhầm rồi. Mạch ổn dòng thì ngõ ra nó lấy từ chân số 2 (Mạch trên Vout là chân số 3 nên nó chẳng ổn gì cả)

Cái mạch này nó chỉ khác là mạch kia có con R ( 1K ) giữa mass và Output. Con 1K là tải cần ổn dòng. Bỏ con 1K thì có ra cái sơ đồ của bác không ?

Comment

Hình dạng 2 mạch giống nhau. Nhưng thứ tự chân khác nhau. Nếu theo cách đánh số thông thường thì mạch đầu tiên là Vin-Vout-Gnd còn mạch thứ 2 là Vin-Gnd-Vout
                        sau.ph

Comment

Hình dạng 2 mạch giống nhau. Nhưng thứ tự chân khác nhau. Nếu theo cách đánh số thông thường thì mạch đầu tiên là Vin-Vout-Gnd còn mạch thứ 2 là Vin-Gnd-Vout
                          Hóa ra là bác định nói cái chân 123.

Comment

Vậy là bài toán đã đc giải quyết ! cám ơn các bác nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

dongminhvta Tìm hiểu thêm về dongminhvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X