Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[help] đổi chiều quay động cơ universal

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [help] đổi chiều quay động cơ universal

Mọi người giúp em với, tình hình là cần đổi chiều quay của cái động cơ chổi than. Cuộn dây roto thì chắc là đổi đầu không đc vì nó đổ keo và bấm chết cứng ngắt rồi. Không biết là bây giờ đổi vị trí của chổi than thì có thể đổi chiều đc không ?

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
    Mọi người giúp em với, tình hình là cần đổi chiều quay của cái động cơ chổi than. Cuộn dây roto thì chắc là đổi đầu không đc vì nó đổ keo và bấm chết cứng ngắt rồi. Không biết là bây giờ đổi vị trí của chổi than thì có thể đổi chiều đc không ?
    Cái này hồi trước có thử mà lâu quá quên rồi. Để tìm lại xem có giúp gì bạn không.
    Last edited by sanyo; 13-07-2013, 14:10.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      không tháo cuộn dây nào cả , chỉ cắt dây vào 2 chổi than và thay đổi vị trí của 2 dây này là được , đây hình như là mô tơ của máy may thì phải !

Comment

chắc giống như DC thôi chứ gì
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Đúng như một bạn nói, chỉ cần đổi dây đi từ cuộn stator vào chổi than cho nhau là được.
          Motor loại này thường là trong máy xay sinh tố, máy hút bụi, máy may, máy khoan cầm tay..... Sử dụng điện AC hay DC đều được.

Comment

đã search google ra ^^. Để chắc ăn mình cũng đã tháo thử cái máy khoan ra coi nó cũng đổi chổi than dẫn tới đổi chiều quấn của cuộn stato sẽ đổi đc chiều quay hihihi

Comment

đây là động cơ vạn năng nó có đầu dây của rotor mắc nối tiếp với cuộn dây stato, muốn đổi chiều thì bạn chỉ cần đổi chiều 2 cực của cuộn dây stato mắc với chổi thạn là được , chú ý tùy loại mà đổi chiều có loại quấn tua nhanh thì đổi chiều sẽ bị nẹt lửa cổ góp và dẫn đến cháy máy , nếu bạn đổi chiều động cơ quay ngược mà thấy cổ góp nẹt lửa thì đổi lại ngay nhé

Comment

vậy lòe nửa là k dc hả bác.liệu còn cách nào đổi chiều k ạ ?
                HỌC NỮA - HỌC MÃI & HỌC MÃI MÃI

Comment

Về tác giả

Collapse

chung1608 Tìm hiểu thêm về chung1608

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X