Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Diode gắn song song công tắc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Diode gắn song song công tắc

Các bạn cho mình hỏi trong một mạch điện người ta hay gắn diode song song với công tắc nguồn làm gì?giải thích giùm mình nhé, thanks.

Nguyên văn bởi hungle171 Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi trong một mạch điện người ta hay gắn diode song song với công tắc nguồn làm gì?giải thích giùm mình nhé, thanks.
    Nếu đóng mở nguồn dc thì là chống đánh lửa,
    Nếu đóng mở nguồn ac thì giảm/tăng giảm công suất đi phân nửa, thường chỉ xài motor dc, nhiệt, bóng đèn dây tóc.
    Mobile: 0982263051

Comment

mình chưa thắy thế bao giờ

Comment

Nguyên văn bởi lehuythai Xem bài viết
        mình chưa thắy thế bao giờ
        tháo mấy sấy tóc,máy say sinh tố.....ra xem.
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

máy xay sinh tố em tháo rồi chỉ có 1 diode chuyển điên vể 110v dc để nó chạy dc hai nấc 110v và 220v thôi còn máy xấy tóc nà đang dùng tháo ra mẹ thét chết

Comment

Nguyên văn bởi lehuythai Xem bài viết
            máy xay sinh tố em tháo rồi chỉ có 1 diode chuyển điên vể 110v dc để nó chạy dc hai nấc 110v và 220v thôi còn máy xấy tóc nà đang dùng tháo ra mẹ thét chết
            kiếm cái máy thổi oxi hồ cá tháo ra.

Comment

máy mà đế giữ cho cá sống lâu hơn á bac
              cái đó em ko có

Comment

cái gì cũng tháo hết vậy@@
                TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                092 2838 712 --->>

Comment

có khi táo ra lại hay hơn là cứ ngồi đọc đọc ấy chứ
                  có những cái tháo ko biết lắp lại
                  có những cái lắp lại xong lại thấy thừa mấy cái linh kiện chẳng đi vào đâu

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
                    Nếu đóng mở nguồn ac thì giảm/tăng giảm công suất đi phân nửa, thường chỉ xài motor dc, nhiệt, bóng đèn dây tóc.
                    Bạn có thể giải thích giùm mình nguyên lý thế nào ko? Thanks bạn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
                      bác tai_n_a nói đúng rùi, diot đấu song song với công tắc để tăng giảm 1 nửa công suất của thiết bị nhiệt, giả sử máy sấy tóc khi bật công tắc đấu thông mạch thì diot không có tác dụng nữa, khi đó điện xoay chiều 220v sẽ được cấp cho sợi đốt. điện thoại xoay chiều là dòng điện biến thiên em giả sử trong khoảng thời gian t chẳng hạn có 4 gợn sóng sin ở chu kỳ + và 4 gợn sóng sin ở chu kỳ - , vậy trong khoảng t đó sợt đốt được nung nhiệt = 8 chu kỳ., nhưng khi công tắc bị khoá khi đó điện xoay chiều sẽ qua điot, giả sử điot được đấu theo kiểu, đầu anot diot nối với phích cắm, katot thì nối với sợi đốt, đầu còn lại sợi đốt nối ra chân phích cắm còn lại, vậy khi cắm điện, thì 4 chu kỳ + sẽ được đi qua diot. các chu kỳ - sẽ bị giữ lại không đi qua diot. tương tự thời gian t thì sợi đốt chỉ được nung trong 4 chu kỳ +, trong cùng thời gian đó t giữa nhiệt lượng toả ra từ sợi đốt khi bật và tắt công tắc sẽ là hơn kém nhau 1/2. em nghĩ như vậy nếu có gì không đúng mong các bác chỉ giáo

Comment

Đối với mạch dc có tác dụng chống đánh lửa là sao bạn?

Comment

đối với mạch DC thì cách mắc diode như vậy không có tác dụng gì cả, nó chỉ có tác dụng giảm áp cho các thiết bị dùng điện trở thuần như bóng đèn sợi đốt , mỏ hàn, và riêng mô tơ đa năng(chạy chổi than) là dùng được, nó có tác dụng làm giảm 1/2 điện áp AC do diode cắt đi một nửa chu kỳ SIN của điện áp .Bạn [MENTION=278554]yeudientu88[/MENTION] hiểu vấn đề nhưng lập luận chưa rõ ràng còn lấn cấn .

Comment

Mạch dc thì diod song song với công tắc gần như không có tác dụng gì,
                            Nếu tải có cảm kháng (tồn tại thành phần L) khi ngắt điện, điện áp trên tải tăng lên rất cao, dùng diod để xả. Thông thường thì người ta nối diod song song với tải (ngược chiều), chứ ít ai nối song song với công tắc.
                            Mobile: 0982263051

Comment

[QUOTE=Quocthaibmt;760679]đối với mạch DC thì cách mắc diode như vậy không có tác dụng gì cả, nó chỉ có tác dụng giảm áp cho các thiết bị dùng điện trở thuần như bóng đèn sợi đốt , mỏ hàn, và riêng mô tơ đa năng(chạy chổi than) là dùng được, nó có tác dụng làm giảm 1/2 điện áp AC do diode cắt đi một nửa chu kỳ SIN của điện áp .Bạn [MENTION=278554]yeudientu88[/MENTION] hiểu vấn đề nhưng lập luận chưa rõ ràng còn lấn cấn .[/QUO
                              hihi đúng là em hiểu nhưng chắc bít diễn tả sao cho trôi chảy ngại thiệt...

Comment

Về tác giả

Collapse

hungle171 Tìm hiểu thêm về hungle171

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X