Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ mạch điều khiển máy bơm nước bằng ic555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ mạch điều khiển máy bơm nước bằng ic555

Xin chào mấy bác!!
    chả là cậu e ở sát bên nhà e cũng là người nhà nông làm vườn, ngày nào cũng vậy cứ sáng rồi lại chiều tưới nước cho cây

Mà mỗi khi tưới nước thì đều cần 2 máy nước
    Một máy bơm từ giếng lên hồ
    còn 1 máy bơm từ hồ đế đi tưới cây

Nhưng mà khổ nỗi là máy bơm trên hồ bơm chậm hơn máy bơm dưới giếng nên cứ gặp tình trạng đầy hồ nên phải tắt máy bơm dưới giếng tắt xong rồi lại bật thấy tội ông cậu khổ quá nhưng có hôm thì ổng làm biến nên cũng bỏ đại cho tràn hồ lun.

e thì thấy cũng hao phí nên đã tìm tòi chế cái mạch điều khiển tắt bật máy bơm
    e có tìm trên mạng được 2 mạch này:
    Click image for larger version

Name:	mach 1.jpg
Views:	1
Size:	14.4 KB
ID:	1420416
    mạch 1 này e lấy bên điện tử for you thấy bác bên đó nói rất kĩ hoạt động của mạch này nhưng e thấy mạch 1 k có tran để khuyếch đại các cảm biến nước thì k biết nó có hoạt động tốt k ạ ????????????????????
    Click image for larger version

Name:	mach 2.jpg
Views:	1
Size:	60.0 KB
ID:	1420417
    e định làm 1 trong hai mạch trên nhưng k biết mạch nào hoạt động tốt hơn nên mong mấy bác cho e vài lời tư vấn ạ!

sẳn bác cho e hỏi các cảm biến nước ấy mình làm bằng vật liệu gì là tốt nhất ạ để ít bị ăn mòn oxh?????????????
    với lại cho e hỏi thêm là nước bị điện phân đó tưới cho cây hoặc dùng uống hoặc tắm thì có bị sao k ạ ???????????

em xin cảm ơn mấy bác!

ra làm bộ phao cơ nhanh gọn

Comment

phao cơ e nghe nói cũng mau hư, mà chỗ e k có bán với lại e thích làm mạch hơn nên mong mấy bác giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi chamthichetp Xem bài viết
        phao cơ e nghe nói cũng mau hư, mà chỗ e k có bán với lại e thích làm mạch hơn nên mong mấy bác giúp đỡ
        về phần cảm biến mực nước thì em nên dùng công tắc từ , tác động vào mạch điều khiển sẽ thuận lợi hơn , một cái phao bằng nhựa , đặt trong một ống nhựa PVC , trên đầu phao dán một cục nam châm bằng ngón tay cũng được , ngoài thành ống PVC gắn một công tắc từ , có dây hàn vào và dùng keo dán kín lại , thì sẽ không bị oxy hóa do nước , khi phao nổi lên tới mức đặt trước thì công tắc từ sẽ đóng mạch lại , và mạch điều khiển sẽ cắt máy bơm bên dưới .

Comment

xài cái này tốn tiền mua role công suất lớn, mua phao rẻ hơn

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            về phần cảm biến mực nước thì em nên dùng công tắc từ , tác động vào mạch điều khiển sẽ thuận lợi hơn , một cái phao bằng nhựa , đặt trong một ống nhựa PVC , trên đầu phao dán một cục nam châm bằng ngón tay cũng được , ngoài thành ống PVC gắn một công tắc từ , có dây hàn vào và dùng keo dán kín lại , thì sẽ không bị oxy hóa do nước , khi phao nổi lên tới mức đặt trước thì công tắc từ sẽ đóng mạch lại , và mạch điều khiển sẽ cắt máy bơm .
            bac cho e sơ đồ chi tiết đc k ạ

Comment

bac cho e sơ đồ chi tiết đc k ạ
              bạn thông cảm vì máy tính mình không có xài phần mềm vẽ mạch nên không gửi sơ đồ lên được, nhưng tóm tắt ý như thế này , làm một mạch Flipflop , (mạch song ổn) có thể dùng IC 4013 , hoặc dùng 2 transistor ráp lại càng dễ ,khi ngõ vào có 1 xung L hoặc H thì mạch chuyển trạng thái , ngõ ra sẽ tác động vào rơ le rồi đóng mở contactor máy bơm , nếu muốn sử dụng tự chạy mô tơ khi nước cạn thì bố trí thêm một công tắc từ phía dưới , khi nước cạn sẽ đóng công tắc này và tín hiệu này sẽ chuyển trạng thái cho mạch FF , và rơ le sẽ đóng điện cho máy bơm , khi mạch FF đã đổi trạng thái thì công tắc từ có nhả ra vẫn không tác động vào mạch được, nó chỉ chờ đến khi công tắc trên đóng lại thì mạch mới đổi trạng thái .

Comment

mạch FF này khi nhấn nút thì bơm chạy nhấn thêm lần nữa thì bơm tắt như vậy 2 côqtắt từ kia phải nối chung dây nhau, nước cạn bơm chạy nước đầy bơm tắt rồi gia chủ tắt luôn nguồn chính khi bật lại thì nước vẫn đầy côqtắt trên vẫn thông té ra bơm lại chạy nữa à bác

Comment

Làm phao là thượng sách. Không ai đi chọn cái phức tạp để làm, trong có phương án vừa dễ lại vừa rẻ. Nếu bơm có công suất lớn thì mắc qua 1 kđt là ổn.

Comment

Bác nào cho e xin mạch FF điều khiển tắt mở máy bơm bằng công tắt từ k ạ, e đang cần gấp rồi để thi công nữa ã, e rất cần sự giúp đỡ củc các bác. Em xin cảm ơn!

Comment

Xin chào mấy bác!!
                      chả là cậu e ở sát bên nhà e cũng là người nhà nông làm vườn, ngày nào cũng vậy cứ sáng rồi lại chiều tưới nước cho cây

Mà mỗi khi tưới nước thì đều cần 2 máy nước
                      Một máy bơm từ giếng lên hồ
                      còn 1 máy bơm từ hồ đế đi tưới cây

Nhưng mà khổ nỗi là máy bơm trên hồ bơm chậm hơn máy bơm dưới giếng nên cứ gặp tình trạng đầy hồ nên phải tắt máy bơm dưới giếng tắt xong rồi lại bật thấy tội ông cậu khổ quá nhưng có hôm thì ổng làm biến nên cũng bỏ đại cho tràn hồ lun.

e thì thấy cũng hao phí nên đã tìm tòi chế cái mạch điều khiển tắt bật máy bơm
                      e có tìm trên mạng được 2 mạch này:
                      [ATTACH]82229[/ATTACH]
                      mạch 1 này e lấy bên điện tử for you thấy bác bên đó nói rất kĩ hoạt động của mạch này nhưng e thấy mạch 1 k có tran để khuyếch đại các cảm biến nước thì k biết nó có hoạt động tốt k ạ ????????????????????
                      [ATTACH]82230[/ATTACH]
                      e định làm 1 trong hai mạch trên nhưng k biết mạch nào hoạt động tốt hơn nên mong mấy bác cho e vài lời tư vấn ạ!

sẳn bác cho e hỏi các cảm biến nước ấy mình làm bằng vật liệu gì là tốt nhất ạ để ít bị ăn mòn oxh?????????????
                      với lại cho e hỏi thêm là nước bị điện phân đó tưới cho cây hoặc dùng uống hoặc tắm thì có bị sao k ạ ???????????

em xin cảm ơn mấy bác!
                      mua 2 cái phao điện mắc vào , một cái lấy tiếp điểm A điều khiển cho bơm từ dưới giếng lên bồn khi bồn đầy cái phao nó ngắt bơm giếng , một cái bạn lấy tiếp điểm B của phao mắc cho bơm trên bồn phòng khi trong bồn ko còn nước thì bớm trên bồn ngưng hoạt động chỉ đơn giản thế thôi , chi phí 2 cái phao khoảng 150k + dây điện nữa chắc 200k vừa đơn giản vừa bền đỡ tốn thời gian, còn bạn muốn điều khiển từ xa thì cũng có đó bạn ra mua cái mạch on/off khoảng 130k về lắp cho cái bơm giếng là được . chúc thành công nhá bạn

Comment

mạch FF này khi nhấn nút thì bơm chạy nhấn thêm lần nữa thì bơm tắt như vậy 2 côqtắt từ kia phải nối chung dây nhau, nước cạn bơm chạy nước đầy bơm tắt rồi gia chủ tắt luôn nguồn chính khi bật lại thì nước vẫn đầy côqtắt trên vẫn thông té ra bơm lại chạy nữa à bác
                        trong thực tế tôi làm thì chỉ dùng mạch FF ráp bằng 2 transistor , vì thế ta có thể làm thêm mạch mở rộng cho ngõ vào , 2 ngõ vào ở 2 chân B của 2 transistor , dùng 1 ngõ ra C của 1 transistor để điều khiển rơ le , trong 2 ngõ vào đó , một dùng để tắt và một dùng để mở, và trong một ngõ vào đó(ngõ để tắt) được nối với 1 mạch khống chế , khi mới cấp nguồn nó luôn luôn bị làm OFF , vì thế động cơ không thể chạy được, cho đến khi mực nước thấp xuống thì công tắc từ thứ 2 mới kích để FF chuyển trạng thái , 2 công tắc từ nối vào 2 ngõ vào đó , mạch này rất đơn giản nhưng được sử dụng thuận tiện trong công việc của nhà nông , nhà vườn, nó không quá phức tạp , hoặc đắt tiền , mỗi bộ phận này nếu được làm thì chi phí chỉ có 20ngàn( công tắc từ 3k/cái, rơ le12v/3k/cái,linh kiện 5k v.v) nó có thể được mở rộng ra để dùng vào việc khác nữa , nếu biết cách tận dụng mạch điện

Comment

Bác QuocThai ơi, bác có thể bỏ ít thời gian vẽ cho e cái mạch ngoài giấy up lên được k ạ, e thấy mạch của bác rất hay mà gọn nhẹ dễ đút nhét nữa chứ, e đọc bài của bác mà khó hình dung được cái mạch tại e chưa được học đt nhưng rất đam mê nó, mong mấy bác giúp đỡ thêm. THANKS

Comment

Bác QuocThai ơi, bác có thể bỏ ít thời gian vẽ cho e cái mạch ngoài giấy up lên được k ạ, e thấy mạch của bác rất hay mà gọn nhẹ dễ đút nhét nữa chứ, e đọc bài của bác mà khó hình dung được cái mạch tại e chưa được học đt nhưng rất đam mê nó, mong mấy bác giúp đỡ thêm. THANKS
                            máy tính của tôi không có phần mềm vẽ mạch nên không gửi sơ đồ lên được , xui nữa là cái webcam lại tịt mất rồi , nếu chưa được học điện tử thì e rằng khó nuốt nó rồi, để tôi tìm lại trong thư viện lưu có sót cái hình sơ đồ của nó thì sẽ gửi lên cho .

Comment

sơ đồ mạch FF
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

chamthichetp Tìm hiểu thêm về chamthichetp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X