Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về relay dòng kích 220VAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về relay dòng kích 220VAC

Chào các bác, em đang thử lắp mạch chuyển đổi giữa 2 nguồn điện, dùng relay có dòng kích là 220VAC mắc trực tiếp vào điện lưới, vấn đề là con relay sinh nhiệt dữ quá, sờ muốn bỏng cả tay. Chắc tại mua hàng lởm. Em nghe nói có cách khắc phục được nhược điểm trên, dùng điện trở công suất gì đó để mắc nối tiếp với cuộn hút của relay, cách tính giá trị điện trở phụ thuộc vào điện áp trở về của relay, em tìm mà không thấy cách tính, hoặc có cách nào khác để khắc phục không? mong các cao thủ chỉ giáo. Thanks
    Last edited by secret1711; 06-08-2009, 11:54.
    |

Nguyên văn bởi secret1711 Xem bài viết
    Chào các bác, em đang thử lắp mạch chuyển đổi giữa 2 nguồn điện, dùng relay có dòng kích là 220VAC mắc trực tiếp vào điện lưới, vấn đề là con relay sinh nhiệt dữ quá, sờ muốn bỏng cả tay. Chắc tại mua hàng lởm. Em nghe nói có cách khắc phục được nhược điểm trên, dùng điện trở công suất gì đó để mắc nối tiếp với cuộn hút của relay, cách tính giá trị điện trở phụ thuộc vào điện áp trở về của relay, em tìm mà không thấy cách tính, hoặc có cách nào khác để khắc phục không? mong các cao thủ chỉ giáo. Thanks
    Cách tốt nhất vẫn là mua cái relay khác phù hợp. Đơn giản, an toàn bạn ạ.

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Đúng vậy!....Các relay ngày nay có lẽ do chất lượng kém nên khi dùng đúng với điện thế danh định, nhưng nóng quá mức, không bền. để khắc phục, bạn phải nối tiếp một R dề hạn dòng, hạn áp. Cách tính R này khó chuẩn được vì còn tùy nhiều thông số mà mình không biết. Vây tốt hơn hết là nên rà tìm bằng cách dùng thử R=1K/5W, sau đó thay đổi R miển sau sụt áp khoảng 30v (220-30=190vac) là ổn thôi.
      Thân ái !.....

Comment

Thử nối tiếp qua một con dây mayso bếp điện (loại hở) rồi di chuyển thêm bớt chiều dài dây mayso như kiểu biến trở ấy, xem mức mà rơ le đóng mở tốt và cuộn dây không nóng thì ngắt ra và đấu cố định lại (không khéo dùng kiểu này dây may so lại chẳng "nóng'' hơn cuộn dây các bor nhỉ?!!)

Comment

Theo mình nghĩ thì do tiếp điểm của Relay không tốt,nên khi có dòng chạy qua sẽ sinh nhiệt thôi, đó là do bạn dùng con Relay thông thường, khả năng chịu dòng của nó còn hạn chế, Theo mình nghĩ, bạn thử thay con Relay công suất cao,loại này thường dùng cho dân Robot, để điều khiển động cơ công suất.

Have a good day !!!

------------------------------------------------

Comment

lấy VOM đo điện trở relay, được giá trị bao nhiêu thì nối tiếp bằng điện trở giống vậy, lúc này relay xài nguồn 110VAC
            Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
              lấy VOM đo điện trở relay, được giá trị bao nhiêu thì nối tiếp bằng điện trở giống vậy, lúc này relay xài nguồn 110VAC
              Rơ le của bạn mắc trong mạch AC, không dùng cách đo của bạn được vì còn cảm kháng là cái bạn không đo được bằng VOM.

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

bạn dùng từ relay dòng kích 220VAC thật là khó hiểu.Tôi đoán bạn đang dùng relay có điện thế 220VAC.

Có 2 loại relay là relay dòng và relay thế.
                1- Relay dòng ráp nối tiếp với tải để làm nhiệm vụ bảo vệ, khởi động gì đó,thí dụ dùng "đề" trong các máy lạnh, tủ lạnh. Relay này ít khi nóng.
                2-Relay thế sẽ nóng khi đường kính dây quấn nhỏ hơn quy định.Trường hợp này xảy ra khi relay quấn thiếu vòng dây, điện thế sử dụng cao hơn điện áp cho phép.

Nếu :
                - Bạn hạ điện áp Relay để cho dòng nhỏ ( phù hợp kích cở dây quấn) thì lực hút kém,relay ko đạt yêu cầu tiếp xúc điện sẽ làm hỏng tiếp điểm.
                - Bạn nối tiếp với 1 điện trở để giảm dòng thì quay về trường hợp trên.

Kết luận: Relay kém chất lượng, nóng không khắc phục được trừ khi tháo ra quấn lại.

Comment

Nguyên văn bởi ptoanel Xem bài viết
                  Đúng vậy!....Các relay ngày nay có lẽ do chất lượng kém nên khi dùng đúng với điện thế danh định, nhưng nóng quá mức, không bền. để khắc phục, bạn phải nối tiếp một R dề hạn dòng, hạn áp. Cách tính R này khó chuẩn được vì còn tùy nhiều thông số mà mình không biết. Vây tốt hơn hết là nên rà tìm bằng cách dùng thử R=1K/5W, sau đó thay đổi R miển sau sụt áp khoảng 30v (220-30=190vac) là ổn thôi.
                  Thân ái !.....
                  Mình đã thử dùng cả dimmer để hạ áp, điều chỉnh cho đến khi relay được kích hoạt, đo hiệu điện thế 2 đầu cuộn kích chỉ vào khoảng 100v thôi, nhưng để lâu vẫn sinh nhiệt nhiều lắm, như vậy vẫn không ổn. Trong khi relay đang hút, mình tiếp tục điều chỉnh hạ áp, đến khoảng 50v thì relay nhả, có thể nói đấy là "áp trở về" của con relay này được không?
                  Nếu thiết kế được mạch điều khiển relay: sau khi kích hoạt relay xong thì giảm áp xuống sấp sỉ điện áp trở về. Như vậy relay sẽ không bị nóng, tiêu hao điện năng cũng sẽ giảm nữa
                  Bác nào giúp em thiết kế mạch này được không? thạnks các bác trước.

tb: ngoài chợ trời hình như bán toàn relay kiểu này, không biết ở đâu có hàng xịn không? bác nào biết chỉ giùm em với, giá cả nữa nhé
                  |

Comment

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                    Theo mình nghĩ thì do tiếp điểm của Relay không tốt,nên khi có dòng chạy qua sẽ sinh nhiệt thôi, đó là do bạn dùng con Relay thông thường, khả năng chịu dòng của nó còn hạn chế, Theo mình nghĩ, bạn thử thay con Relay công suất cao,loại này thường dùng cho dân Robot, để điều khiển động cơ công suất.
                    Mình có thể xác định chính xác bằng ... tay là nhiệt sinh ra do cuộn coil của relay chứ không phải do tiếp điểm, mát lắm.
                    |

Comment

Nối tiếp với 1 diod để dùng nữa bán cầu có dc ko (điện thế hiệu dụng sẽ là 110v)? Hay là cuộn kích này phải dùng AC toàn kỳ. Hồi xưa, mình hay mắc bóng đèn tim 75w nối tiếp với 1 diod để giảm công suất.

Comment

Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
                        Nối tiếp với 1 diod để dùng nữa bán cầu có dc ko (điện thế hiệu dụng sẽ là 110v)? Hay là cuộn kích này phải dùng AC toàn kỳ. Hồi xưa, mình hay mắc bóng đèn tim 75w nối tiếp với 1 diod để giảm công suất.
                        làm như vậy nó sẽ bị rung lắm. Ko đc đâu.
                        |

Comment

Nếu thiết kế được mạch điều khiển relay: sau khi kích hoạt relay xong thì giảm áp xuống sấp sỉ điện áp trở về. Như vậy relay sẽ không bị nóng, tiêu hao điện năng cũng sẽ giảm nữa
                          Bác nào giúp em thiết kế mạch này được không? thạnks các bác trước.

tb: ngoài chợ trời hình như bán toàn relay kiểu này, không biết ở đâu có hàng xịn không? bác nào biết chỉ giùm em với, giá cả nữa nhé
                          Relay AC khác với relay DC.
                          Relay DC cần 1 lực hút ban đầu mạnh sau đó duy trì bằng 1 lực hút nhỏ, bạn không thể thiết kế relayAC như vậy được.
                          Muốn có relay tốt bạn mua relay cũ từ các máy tháo ra bán lạc xon ở chợ Nhật Tảo.

Comment

"relay dòng kích 220VAC " thiệt là khó hiểu. Nếu nó nóng thì thay relay khác to hơn là ok, nếu cũng chịu không nổi thì dùng contactor nối với tải dùng relay kích là ok.

Comment

Nguyên văn bởi jerryquan Xem bài viết
                              -Không được!.... Relay có 2 loại : AC và DC. Nếu AC mà nối tiếp với diode thì áp hiệu dụng có giảm một ít, nhưng coil sẽ "cháy" nhanh chống hơn.
                              Thân ái !....

Comment

Về tác giả

Collapse

secret1711 Tìm hiểu thêm về secret1711

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X