Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch khuyếch đại đỉnh cao của sự đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch khuyếch đại đỉnh cao của sự đơn giản

Xin lỗi vì làm cái chủ đề hoành tráng quá. Mục đích là thu hút mọi người thôi. Mình có 1 cái loa ( 50K thôi ) dùng để gắn qua jack 3,5mm nhưng nghe cũng to và khá hay vì mình nối qua cục lọc của tai nghe nokia xịn. Nhưng vừa rồi tháo ra nghịch ngợm bây giờ triệu chứng là bật lên nghe tiếng xì rất bé. Còn cho nhạc vào thì rè nhưng phải ghé sát mới nghe được. Mình đã hì hục vẽ lại mạch của nó bằng pain Các bạn ai có thể hiểu hay biết cách thì chỉ mình cách khắc phục với. Mình rất thích mấy trò này, nhưng ngoài đam mê thì chẳng có gì

Nhiều chỗ mình cũng thấy lạ nhưng các bạn yên tâm tính chính xác. Mình vẽ vào giấy và vẽ lại từng tí 1 nên có thể đảm bảo 100%
    -----------------------------------------------------------------------------
    Warning: 2 chấm màu trắng là tín hiệu ra loa, 3 chấm màu vàng là tín hiệu đầu vào trong đó thứ tự của jack tròn 3,5 từ bên trong( khúc dài nhất ) ra ngoài ( khúc nhọn ) là 1,2,3
    Chi tiết thêm là mình đã đo cái điện trở tụ C3 ( đo vớ vẩn thôi vì mình chẳng biết gì cả ) thì thấy điện trở + vô cùng
    Các mối hàn của mình rất chặt và mạch không bị chạm chỗ nào. Mình đang xài rất bình thường nhưng cái dây nối vào bị gãy và chập nghe nó lúc dc lúc không nên mới cắt ra và nối lại nhưng nối lại thì bây giờ bật lên cả tiếng rung bình thường cũng rất nhỏ. Mình đã thay dây tín hiệu vào khác nhưng là loại 2 dây 1,2 ( tương ứng với số chỉ mình quy ước vì đầu nhọn nó không đưa ra dây )
    IC là loại CKE 8002 1XE3J, mạch sử dụng nguồn 3,7V từ pin điện thoại hoặc 5V luôn từ nguồn DC
    Mình có vài đồ điện tử bị hỏng như mainboad, điện thoại. Nếu không tìm ra được cách sửa chữa thì bạn nào có thể chỉ giúp mình cách chế ra 1 bộ khuếch đại mới gồm IC khác và thêm 1 vài linh kiện nào đó được không. Việc mua 1 cái thì không đáng là bao nhưng mình rất thích tự tạo ra và tận hưởng. Bạn nào có Y!M thì cho mình xin luôn Y!M BoyEthiopia
    Last edited by TheZeus9x; 06-10-2010, 11:56.

Bạn kiểm tra lại con CKE 8002 còn ghi cái gì nữa ko?mà vẽ thế kia thì có đầy đủ đâu? đầu vào đâu? Loa gắn vào đâu?

Nếu bị tình trạng như cậu thì có thể là do đường truyền tín hiệu vào của mạch có vấn đề! như: điện trở tăng, chập chờn mối hàn hoặc là bị chạm mạch.thường là do dây bị uốn nhiều nên đứt gây ra.
    Cụ thể cách giải quyết là thử thay dây tín hiệu đầu vào khác xem. nhất là rắc cắm 3.5mm. Thân

Comment

Nguyên văn bởi TheZeus9x Xem bài viết
      Xin lỗi vì làm cái chủ đề hoành tráng quá. Mục đích là thu hút mọi người thôi. Mình có 1 cái loa ( 50K thôi ) dùng để gắn qua jack 3,5mm nhưng nghe cũng to và khá hay. Nhưng vừa rồi tháo ra nghịch ngợm bây giờ triệu chứng là bật lên nghe tiếng xì rất bé. Còn cho nhạc vào thì rè nhưng phải ghé sát mới nghe được. Mình đã hì hục vẽ lại mạch của nó bằng pain Các bạn ai có thể hiểu hay biết cách thì chỉ mình cách khắc phục với. Mình rất thích mấy trò này, nhưng ngoài đam mê thì chẳng có gì

Nhiều chỗ mình cũng thấy lạ nhưng các bạn yên tâm tính chính xác. Mình vẽ vào giấy và vẽ lại từng tí 1 nên có thể đảm bảo 100%
      Cảm ơn mọi người đã quan tâm. Có gì cần mình thì Y!M BoyEthiopia
      Mạch bạn vẽ thiếu rồi. Đây là IC khuyếch đại thuật toán công suất khoảng 3W
      Chân 6 nối với +
      Chân 7 nối với -
      Chân 4 là audio IN
      Chân 1 là ON/OFF
      Chân 5 và 8 nối với loa
      chân 3 +IN
      Chân 2 Bypass
      Khả năng ic của bạn chết là rất cao.

Comment

Up. Có ai đã dùng mạch này rồi ạ

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
          Mạch bạn vẽ thiếu rồi. Đây là IC khuyếch đại thuật toán công suất khoảng 3W
          Chân 6 nối với +
          Chân 7 nối với -
          Chân 4 là audio IN
          Chân 1 là ON/OFF
          Chân 5 và 8 nối với loa
          chân 3 +IN
          Chân 2 Bypass
          Khả năng ic của bạn chết là rất cao.
          Mình thấy 8 chân đã đầy đủ rồi mà; thiếu gì nhỉ?
          Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
          <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
            Mình thấy 8 chân đã đầy đủ rồi mà; thiếu gì nhỉ?
            Thiếu nguồn - vào chân 7 bạn hiền ah.

Comment

Up. Có ai đã dùng mạch này rồi ạ
              Dùng rồi thì sao, ko hiểu bạn hỏi j luôn??

Comment

Nguyên văn bởi vanbon Xem bài viết
                Dùng rồi thì sao, ko hiểu bạn hỏi j luôn??
                Nghĩa là ai đã ráp thử loại mạch này ấy. Nhưng vấn đề là ai có thể giúp được gì không chứ mình tìm IC loại này thì khác gì mò kim đáy bể. Có thể kiếm cái IC nào cùng số chân và giống giống thay vào được không ạ

Comment

Nghĩa là ai đã ráp thử loại mạch này ấy. Nhưng vấn đề là ai có thể giúp được gì không chứ mình tìm IC loại này thì khác gì mò kim đáy bể. Có thể kiếm cái IC nào cùng số chân và giống giống thay vào được không ạ
                  Ko nhất thiết cứ phải sửa cái mạch trong khí giá thành sửa cao hơn mua cả cái mạch khác và việc tìm mua linh kiện như thế là điều ko tưởng. Giải pháp cho bạn là mua cái phone chạy băng mini ấy đồng nát khoảng 10N về tháo ra lấy mạch âm thanh là ok cái này nó dùng con ic 8 chân loại tương đương của bạn. Có điều bạn phải biết phân tích mạch.

Comment

Vậy là em chỉ cần kiếm con IC nào bằng ấy số chân thay thử từng cái 1 ah. IC thì trong vi tính hay điện thoại cũng nhiều mà. Chứ giá cả để sửa thì đâu có quan trọng. Cảm ơn a nhiều nhé

Comment

Nếu thay con IC đó bằng con TH 2267.1 0513 vào thì có ổn không hả các bạn. Tiện thể cho hỏi dùng mỏ hàn gì thì không làm hỏng linh kiện điện tử

Comment

Nếu thay con IC đó bằng con TH 2267.1 0513 vào thì có ổn không hả các bạn. Tiện thể cho hỏi dùng mỏ hàn gì thì không làm hỏng linh kiện điện tử
                        Hàn IC thì dùng mỏ hàn 30W ; hàn các chân đối diện nhau từng cặp, càng nhanh càng tốt!

Comment

Vậy là em chỉ cần kiếm con IC nào bằng ấy số chân thay thử từng cái 1 ah. IC thì trong vi tính hay điện thoại cũng nhiều mà. Chứ giá cả để sửa thì đâu có quan trọng. Cảm ơn a nhiều nhé
                          Bạn chịu khó qua bên này xem kỹ thêm.
                          http://www.dientuvietnam.net/forums/...-động/page2

Comment

Mình thì không có mấy con TDA 2822 gì đó. Chỉ có mấy con IC cùng kích cỡ và số chân ở trong đầu CD, mainboad, di động... thì mình có 1 số con. Nên không biết ý kiến các bạn thế nào. Có nên thay luôn vào không. Mình định dùng mỏ hàn súng hàn trực tiếp luôn

Comment

Trời, nhắm mắt làm cầu may chi vậy TheZeus9x, kiếm mạch khác lắp đi. Nếu để tập hàn thì nên làm.
                              Chân thành!

Comment

Về tác giả

Collapse

TheZeus9x Tìm hiểu thêm về TheZeus9x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X