Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về cách phân cực cho transistor hoạt động như một khóa chuyển mạch

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về cách phân cực cho transistor hoạt động như một khóa chuyển mạch

Em xin hỏi các bác nếu muốn dùng transistor như một khóa chuyển mạch thì mình cần lắp mạch như thế nào , cụ thể cách tính toán ra sao ? Ví dụ em có một con c828 với điện áp điều khiển 5v mắc chập chờn vào cực B , điện áp để ra tải 12v mắc vào cực C , giờ phải nối mạch như thế nào ạ ? Có công thức nào để tính toán cách mắc để có thể áp dụng với các loại transistor khác không ạ ? Em rất ngu nên mong các anh các chị chỉ bảo giùm em , em xin cám ơn nhiều !

Vì Vb=Ve nên nếu volt đưa vào chân B là 5 volt thì volt ra ở chân E chỉ có 5 volt cho dù chân C nối với 12 volt , nếu muốn kích mở nguồn 12 volt bằng điện áp 5 volt đưa vào chân B thì phải kích xung âm cụ thể là điện áp kích 5 volt qua trở 1 K vào B , E nối mass hay o volt C nối với tải 1 đầu của tải đã nối với + 12 volt . Cách mắc các trans khác cùng loại công suất lớn hơn thì cũng giống vậy chỉ khác ở công suất điện trở vào B phải từ nửa tới 1 w và nếu khác loại thì phải lắp thêm mạch đảo xung kích và nối nguồn ra vô theo đúng nguyên lý của trans đó .

Comment

Bạn phải tính được dòng tải tức là dòng Ic. Sau đó bạn tính toán trở kích cực B sao cho Ib nằm trong khoảng từ 3 - 5*Ic/hfe.
      Ví dụ bạn dùng 5V để kích thì Ib = (5 - 0.7)/Rb.

Comment

Các bác xin giả đáp cho em thêm 1 câu nữa : theo em đọc trong sách thì điều kiện để transistor bão hòa thì hai chuyển tiếp đều phải phân cực thuận vậy thì với áp 12v đặt trên c phải nối thêm trở gây sụt áp sao cho Vc <Vb đúng không ạ ? Và Hfe , tức độ lợi cũng chính là bêta (hệ số khếch đại dòng 1 chiều ) ? Để biết Hfe của c828 thì xem ở đâu ạ ? Datasheet em down trên mạng không có đường đặc tính này ?

Comment

Em đã làm thử theo hướng dẫn của các bác nhưng không hiểu sao vẫn không được . Em lấy dòng Ic là ic=100mA=0.1A=>Rc=120~100 ; tra trông datasheet của tran (em dùng s8050) có Hfe=200=>Ib=0.0005A=>Rb=8600~10k. mạch em mắc như sau:

không biết tại sao led không sáng (tran không thông) mong các anh /chị chỉ giáo gúp em

Comment

Có thể do Rb lớn mạch thực tế Rb thường từ 470 R tới 4 k 7 . lộn chân B C E , trans hư , volt vào B phài cao hơn điện áp led

Comment

Nguyên văn bởi haicansa Xem bài viết
              Em đã làm thử theo hướng dẫn của các bác nhưng không hiểu sao vẫn không được . Em lấy dòng Ic là ic=100mA=0.1A=>Rc=120~100 ; tra trông datasheet của tran (em dùng s8050) có Hfe=200=>Ib=0.0005A=>Rb=8600~10k. mạch em mắc như sau:

không biết tại sao led không sáng (tran không thông) mong các anh /chị chỉ giáo gúp em
              Ko biết pac dùng LED gì chứ nếu LED thường thì 100mA là con LED chảy nước luôn rồi, sáng sủa gì nữa!
              Đạo khả đạo phi thường đạo
              Danh khả danh phi thường danh

Comment

Bác Nào giúp em phân cực C Và E trong transistor với ( thanks các bác nhìu lắm ) !!

Comment

mac lai led

Nguyên văn bởi haicansa Xem bài viết

theo m thi ban len mac con led sau dien tro noi vao colecter(cuc C )vi ban mac o cuc E se lam cho Ueb bi giam đe tranzitor mo thi Ueb phai lon hon hoac bang 0,6v.
                  Email:
                  phương trâm sống "như thế vẫn là chưa đủ"

Comment

phan cuc tran

mọi người cho em hỏi mạch này ngõ ra ở tầng q2 có bị xén không? và nếu có thì có thể chỉnh Re và Rc để không bị xén không?
                    Attached Files

Comment

loại này là TRan nghịch npn (c1815), bác thay con R1 = 1k (nếu không được thì dùng nhỏ hơn hoặc không dùng R1 cũng được), nối thêm 1 con trở 1k nữa từ cực B xuống GND, nếu bác dùng VCC=5V thì lắp con R2>=470 (R2<1.5k) để dòng qua LED vừa đủ (k thì chết LED or k đủ dòng cho LED) đây là hình cho bác (nhớ là dòng định mức LED xanh dương lớn hơn LED khác nó mới sáng được)Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	34.2 KB
ID:	1374026
                      Last edited by matmatinhyeu; 30-01-2013, 12:18.

Comment

bác chuyển con led lên phía trên con trans đi nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

haicansa Tìm hiểu thêm về haicansa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X