Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Diod hạ áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Diod hạ áp

E có thấy nhắc đến diod hạ áp, các bác cho e hỏi nó là cái gì thế ạ, dùng thế nào, mua ở đâu với
    acmabenng@yahoo.com
    -

hức, các bác hok ai trả lời e à
    acmabenng@yahoo.com
    -

Comment

Nguyên văn bởi noibinhyen Xem bài viết
      hức, các bác hok ai trả lời e à
      Trời đất! Cậu này vào diễn đàn chỉ để hỏi thôi sao. Diot hạ áp mà bạn nói có thể là con zenner (diot ổn áp, ghim áp). Hoặc là diot thường mắc trong thiết bị dùng điện xoay chiều (nối tiếp với thiết bị dùng sợi đốt: Sấy tóc, bếp điện,... ) nhằm cắt đi 1 bán kỳ điện xoay chiều để giảm đi 1 nửa công suất tỏa nhiệt. Còn diot hạ áp theo kiểu biến áp thì mình chưa thấy!
      Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

hức, đi ốt cắt 1 nửa chu kỳ thì e bít, nhưng mà e thấy có bác nào bảo là có loại đi ốt nào đấy mà nối tiếp vào mạch thì làm điệt áp trên mạch sụt đi 0,8V hay 0,mấy ý. e hok bít nên hỏi mà
        acmabenng@yahoo.com
        -

Comment

Thường thì khi nối tiếp diode với mạch thì điện áp 2 đầu diode sẽ là 0.7V.
          Last edited by BabyKid; 27-04-2011, 14:15.
          "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
          Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Comment

thế là liệu nó có tạo ra sụt áp đúng bằng 0,7V ko bác. e tính dùng 7805 hạ điện từ 12 xuống 5V, sau đó dùng 2 con điốt đó hạ tiếp xuống còn 3.6V để làm nguồn thắp cho con LED luxeon 1w liệu có ổn không bác nhỉ
            với mạch ấy có phải dùng loại điốt công suất gì không hả bác
            acmabenng@yahoo.com
            -

Comment

thế là có những loại diode nào và tên gọi chúng ra sao hả bác. e tính trước mắt mua LED 1w nhưng sau này sẽ dùng những loại LED công suất lớn hơn. vậy thì chọn thông số diode thế nào hả bác
              acmabenng@yahoo.com
              -

Comment

Imax và Umax(ngược)
                Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                Keep moving forward...

Comment

Nguyên văn bởi bboyminh Xem bài viết
                  Imax và Umax(ngược)
                  Hic, e dân cơ khí sang đây đá đểu tí thoai. bác nói thế e sao hỉu đc
                  đang tính thay dàn đèn xe bằng dàn LED mà chưa thấy cái mạch nào ưng ý cả bác ạ
                  acmabenng@yahoo.com
                  -

Comment

thế là liệu nó có tạo ra sụt áp đúng bằng 0,7V ko bác. e tính dùng 7805 hạ điện từ 12 xuống 5V, sau đó dùng 2 con điốt đó hạ tiếp xuống còn 3.6V để làm nguồn thắp cho con LED luxeon 1w liệu có ổn không bác nhỉ
                    Không nên làm như thế. Diode là 1 linh kiện có điện trở động rất thấp. LED cũng thế. Nếu nối tiếp như vậy, mặc dù điện áp có sụt giảm, nhưng anh sẽ không kiểm soát được dòng.
                    Anh nên dùng điện trở hạn dòng, nối trực tiếp từ 12V, không cần qua 7805, sẽ ổn định hơn.

Trong trường hợp nếu anh muốn hiệu suất cao hơn thì sử dụng mấy con ổn áp xung, nhưng cũng nên dùng điện trở hạn dòng.
                    Nhóc thích nghịch điện,
                    Nhóc thích xì păm,
                    Nhóc thích trêu mấy anh.
                    Hi hi.

Comment

Trường hợp của bạn tải là cố định ít biến thiên nên công suất nhỏ nên dùng điện trở hạn dòng là tối ưu nhất vì tính toán cho led thì tính theo dòng là hay nhất.còn nếu dùng tải biến thiên dải thay đổi hẹp như 1 đến 2 vôn theo mình thì dùng diod sẽ tốt hơn,gắn thêm tụ lọc phía sau là ok.còn nếu là công suất lớn thì bác phải dùng pp khác rùi hehe

Comment

dùng trở cản là hợp lý nhất

Comment

Về tác giả

Collapse

noibinhyen Đẹp lung linh nhưng ế la liệt :)) Tìm hiểu thêm về noibinhyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X