Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về dòng điện ra của các linh kiện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về dòng điện ra của các linh kiện

các bác cho em hỏi khi người ta nói dòng điện ra của con 7805 là 1A, đó là dòng điện như thế nào, có phải là dòng điện lúc mình mắc 1 con điện trở nhỏ gần đến 0 ôm và và mình lấy am pe kế mình đo đúng không ,tức là điện trở càng gần 0 ôm thì dòng điện chạy qua con điện trở càng gần 1 A đúng không.
    khi người ta nói dòng ra của một nguồn điện thì đó là dòng đoản mạch đúng không

Đó không phải là dòng đoản mạch mà là dòng tối đa mà con 7805 có thể chịu được. Nếu vượt quá giá trị đó thì IC sẽ bị hỏng hoặc điện áp ra không đủ 5V nữa.

Comment

nhưng theo trong tài liệu em học thì người ta có thể mắc thêm 1 con transitor vào con 7805 để có thể tăng dòng ra lên 5A ,em không hiểu dòng ra này là như thế nào

Comment

Con transistor đó là để "san sẻ gánh nặng" với 7805 thôi. Người ta mắc chung ngõ ra của transistor với ngõ ra của 7805 và thêm một mạch điều khiển dòng sao cho khi dòng qua 7805 là 1A thì dòng qua transistor là 4A. Như vậy sẽ được dòng ra tổng tối đa là 5A.

Comment

Nguyên văn bởi Hayquen Xem bài viết
          các bác cho em hỏi khi người ta nói dòng điện ra của con 7805 là 1A, đó là dòng điện như thế nào, có phải là dòng điện lúc mình mắc 1 con điện trở nhỏ gần đến 0 ôm và và mình lấy am pe kế mình đo đúng không ,tức là điện trở càng gần 0 ôm thì dòng điện chạy qua con điện trở càng gần 1 A đúng không.
          khi người ta nói dòng ra của một nguồn điện thì đó là dòng đoản mạch đúng không
          Khi tải của 7805 dùng 1A thì áp đầu ra vẫn là 5V, còn ngắn mạch thì dòng ko còn là 1 A nữa mà sẽ lớn hơn 1A và điện áp từ 5V tại thời điểm ngắn mạch sẽ giảm nhanh về 0 dòng điện lúc đó sẽ tăng cao đến khi linh kiện ko chịu được nữa thì cháy .

Comment

nhưng theo trong tài liệu em học thì người ta có thể mắc thêm 1 con transitor vào con 7805 để có thể tăng dòng ra lên 5A ,em không hiểu dòng ra này là như thế nào
            Cách này cũng ko được hay lắm vì con tran hoạt động ở chế độ khuếch đại nên khi dòng cao 1 chút thì hơi bị ấm áp và hao phí nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Cách này cũng ko được hay lắm vì con tran hoạt động ở chế độ khuếch đại nên khi dòng cao 1 chút thì hơi bị ấm áp và hao phí nhiều.
              mình ko hiểu, transistor là linh kiện khuếch đại dòng mà sao dòng qua nó cao lại ko được hay lắm.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                Khi tải của 7805 dùng 1A thì áp đầu ra vẫn là 5V, còn ngắn mạch thì dòng ko còn là 1 A nữa mà sẽ lớn hơn 1A và điện áp từ 5V tại thời điểm ngắn mạch sẽ giảm nhanh về 0 dòng điện lúc đó sẽ tăng cao đến khi linh kiện ko chịu được nữa thì cháy .
                khi ngắn mạch U về 0 và I cũng về 0 chứ ko phải sẽ tăng cao đến khi cháy đâu . Trong ic có mạch b.vệ khi ngắn mạch nó sẽ tự ngắt cho đến khi hết ngắn mạch và cắt nguồn điện rồi cấp trở lại

Comment

Vậy nếu người ta kêu mình thiết kế bộ nguồn 12 vdc ,dòng điện tải là 1 A thì dòng điện này qua tải lúc nào cũng là 1A đúng không.hay là dòng điện max mà bộ nguồn có thể cung cấp(dùng biến áp và điốt cầu để thết kế)

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                    mình ko hiểu, transistor là linh kiện khuếch đại dòng mà sao dòng qua nó cao lại ko được hay lắm.

Mình không nói là dòng cao thì không tốt.
                    Với 1 linh kiện bất kì thì công suất nhiệt trên nó là P = I2.R.
                    Tran có 3 trạng thái hoạt động là khóa, khuếch đại, bão hòa. So sánh với công thức trên thì bạn thấy công suất tỏa nhiệt ( hao phí) sẽ là nhỏ nhất khi tran ở chế độ bão hòa và ngắt( chế độ switch). Ở chế độ Switch thì tran sẽ đảm bảo dòng ra lớn nhất, hao phí ít nhất và tran mát nhất.
                    Ví dụ đơn giản nhé:
                    Cùng là 500W bạn hãy so sánh kích thước tấm tản nhiệt của 1 nguồn PC và của mạch khuếch đại AB- trong Ampli.

Comment

Vậy nếu người ta kêu mình thiết kế bộ nguồn 12 vdc ,dòng điện tải là 1 A thì dòng điện này qua tải lúc nào cũng là 1A đúng không.hay là dòng điện max mà bộ nguồn có thể cung cấp(dùng biến áp và điốt cầu để thết kế)
                      Ý bạn nói là "dòng điện tải 1A " có nghĩa là dòng tải của thiết bị người ta sử dụng bộ nguồn này hay dòng tải chịu đựng của bộ nguồn(công suất bộ nguồn)?.
                      Hi.Hình như là mình lại hỏi lại câu hỏi của bạn.Có gì bạn phải hỏi rõ người ta chứ. Nhưng nếu 1 A là dòng điện của tải (thiết bị mà người ta sử dụng bộ nguồn này để hoạt động) thì dòng này luôn cố định bằng 1A khi được cấp nguồn
                      Last edited by vietthanh123; 04-08-2011, 15:00.
                      Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
                      http://diencongnghiep360.com/
                      http://tudienhathe.vn/

Comment

Theo mình nghĩ đây là dòng max mà bộ nguồn có thể cung cấp vì mình chỉ dùng điốt cầu và máy biến áp

Comment

vậy dòng ra của con 7805 lúc nào cũng là 1A phải không các bác. bất chấp sự thay đổi của tải đúng không.tại hôm bữa kiểm tra thầy hỏi dòng ra của con 7805 là bao nhiêu .lúc đó em bí thì thầy mới nói là 1A .thế là không hiểu cái dòng ra này là như thế nào.con 7805 này ổn áp mà,đâu có ổn dòng đâu.khi tải thay đổi thì dòng qua tải cũng phải thay đổi chứ chứ ông thầy nói dòng ra 1A thì chẳng hiểu là như thế nào

Comment

Có ai biết không giúp em với

Comment

Về tác giả

Collapse

Hayquen Tìm hiểu thêm về Hayquen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X