Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác giúp em với: thay tụ điện bằng thiết bị khác?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác giúp em với: thay tụ điện bằng thiết bị khác?

em có mạch như sau:

Click image for larger version

Name:	dt.jpg
Views:	1
Size:	8.8 KB
ID:	1412745

cái mạch này thì 4 con led trên chạy bình thường rồi ạ.
    thầy yêu cầu em thay con tụ bằng thiết bị khác (có thể là 1 mạch) để 4 cái đèn led chạy bình thường liên tục dưới dòng 20mA, cái điện trở R có thể bỏ hoặc không. Nguồn vào là có thể thay bằng DC.
    Em định chia thay bàng cầu phân áp không biết được không.
    Các bác có cách gì góp ý cho em với.
    Thank các bác trước . hì. em gà mờ lắm.

ý bạn là sao , muốn vừa chạy ac mà cũng có thể chạy dc luôn hả , mà dc bao nhiêu V

Comment

dạ không. ý em là chỉ cần chạy 1 trong 2 loại thôi, hì. DC thì cũng 220 v ạ

Comment

up... ai giúp em với

Comment

Nếu là AC thì có thể thay tụ bằng cuộn dây. Nếu muốn chạy được cả AC lẫn DC thì dùng điện trở nhưng hiệu suất sẽ rất thấp và toả nhiều nhiệt.
          sau.ph

Comment

thôi giờ em cố dịnh nguồn vào là DC 220v, không dùng AC nữa thì làm cách nào để 4 con đèn led kia chạy được liên tục nhiều giờ mà không sợ quá nóng nhỉ. dùng cầu phân áp thì thế náo các bác. các bác có cao kiến khác không

Comment

bạn thử thế này xem sao , từ nguồn dc nối vào đện trở khoảng 1komh sau đó dùng 1 con zener 8v2/1w để ổn áp rồi dùng áp 8v2 đó nuôi 4 con led kia

Comment

@thuan nhat: thank bác. em sẽ thử ạ. các bác còn ý kiến nào không ạ.

Comment

nếu bạn là người mới bắt đầu với điện tử thì không nên chơi với điện cao áp (>50V) vì ráp bậy sẽ gây nỗ hoặc lỡ tay chạm vào bị giật.
                  mạch dùng có vài led thì giảm thế xuống, rồi gắn led nối tiếp với trở có lẽ sẽ an toàn hơn.
                  Mãi đi tìm vàng.

Comment

khổ nỗi ông thầy em bắt đầu vào 220V bác à. mới lại số đèn led cũng có thể nhiều hơn nữa. bác giúp em với

Comment

Đèn led nối tiếp thì cho 1 con trở khoảng 200K là được rồi. Các đèn báo ở cầu dao, ổ cắm mắc 1 trở 220K cho 1 led.

Chúc vui!

Comment

bạn dùng 1 nguồn xung (vào là 220ac, ra là 5vdc) thì việc gắn đèn led rất dễ. cũng có thể dùng nguồn xung ra là 12vdc cho nhiều đèn led.
                        trên post #1, đầu tiên bạn có nói/thầy nói là có thể thay thế mấy con tụ bằng 1 mạch điện tử.
                        bạn tìm trên google từ led calculator sẽ ra cách tính trở nếu dùng nguồn dc.

bạn đang học ngành gì?
                        Mãi đi tìm vàng.

Comment

@KVLV: thank bác. em thử tìm xem. và trả lời bác sau ạ. em học cntt chuyên ngành kĩ thuật máy tính. giờ mới đang học phần bên điện tử.

Comment

còn bác nào có cách khác không ạ. em muốn mở mang kiến thức tí. hì

Comment

up....... các bác còn cách nào không ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

20091667 Tìm hiểu thêm về 20091667

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X