Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin giúp đỡ về điện tử học??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin giúp đỡ về điện tử học??

bài toán của mình là:
    dùng một transistor làm công tắc, một IC điều khiển transistor đóng mở, khi transistor thông sẽ khởi động một delay"bộ định thời gian"
    IC dùng nguồn 3.5v
    transistor 15v
    delay"bộ định thời gian" 12v
    Vấn đề mình gặp phải là: khi IC cấp nguồn 3.5v vào chân B của transistor thì chân C và E thông khi này dòng điện lúc thông chỉ còn 11v và không thể kích hoạt delay"bộ định thời"
    Bạn nào có cách giúp mình khởi động đk bộ định thời với??
    THANK'S
    Attached Files

Dòng điện 11V là sao? có thể do nguồn không đủ bạn ơi!!

Comment

Bạn cố gắng vẽ và đưa sơ đồ lên thì mọi người mới biết khúc mắc chỗ nào mà chỉ giúp chứ

Comment

Kiểu hỏi như vậy được gọi là "vẽ sơ đồ bằng mồm".
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mình đã thêm hình vẽ rùi, mọi người coi rùi giúp mình nha. nếu vẫn không rõ ràng mình sẽ vẽ thật đầy đủ hơn THANK'S!!!

Comment

Có thế mới được chứ, có cái sơ đồ thì ngô khoai rõ ngay.
            Bạn sai lầm nghiêm trọng khi phân cực transistor C945 rồi, thế này thì áp max cho role chỉ chưa tới 3V sao nó on được vì Ve=Vb-0.6V=3.5-0.6=2.9V! Bạn mắc thế này nhé, áp kích chỉ 1V nó cũng "tạch" liền
            //sory nhé, vì mình quên add hình!!!!
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Kiểu hỏi như vậy được gọi là "vẽ sơ đồ bằng mồm".
              Em nghe nói chơi cờ mồm giờ có sơ đồ mồm, thế mà có bác bên trên vẫn dịch đc thế gọi là "song cao thủ".

Cái mạch này em cũng từng gặp và phải giải thích tại sao nó k hoạt động, lắp sai vậy thôi nhưng nó cũng rất hữu ích nếu hiểu nó thì sẽ hiểu tại sao điều khiển HS cầu H thì phải có tụ boostrap
              Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Có thế mới được chứ, có cái sơ đồ thì ngô khoai rõ ngay.
                Bạn sai lầm nghiêm trọng khi phân cực transistor C945 rồi, thế này thì áp max cho role chỉ chưa tới 3V sao nó on được vì Ve=Vb-0.6V=3.5-0.6=2.9V! Bạn mắc thế này nhé, áp kích chỉ 1V nó cũng "tạch" liền
                //sory nhé, vì mình quên add hình!!!!
                Toàn bộ mạch mình đã vẽ ra đây ban coi rùi chỉ giùm mình! Nó là mạch của một bình nươc nóng.
                Khi IC chuyền nguồn vào chân B, Vce thông tương đương với ấn nút làm nóng trên bình.
                Vấn đề là khi IC chuyển 3.5v vào B thì Vce = 11.v và không khởi động đk Relay.
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi quysuhienkho Xem bài viết

Toàn bộ mạch mình đã vẽ ra đây ban coi rùi chỉ giùm mình! Nó là mạch của một bình nươc nóng.
                  Khi IC chuyền nguồn vào chân B, Vce thông tương đương với ấn nút làm nóng trên bình.
                  Vấn đề là khi IC chuyển 3.5v vào B thì Vce = 11.v và không khởi động đk Relay.
                  với mạch transistor kích như vậy thì chưa thỏa mãn điều kiện kích rơ le được, vì transistor chưa được phân cực thuận để bão hòa được , vì thế chân E chỉ có áp đúng bằng áp chân B(-0,6v), vì thế bạn nên mắc thêm một tầng đảo pha nữa thì mạch rơ le mới có đủ áp nguồn.
                  Attached Files

Comment

vvv
                    Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                    với mạch transistor kích như vậy thì chưa thỏa mãn điều kiện kích rơ le được, vì transistor chưa được phân cực thuận để bão hòa được , vì thế chân E chỉ có áp đúng bằng áp chân B(-0,6v), vì thế bạn nên mắc thêm một tầng đảo pha nữa thì mạch rơ le mới có đủ áp nguồn.
                    IC của mình cố định dùng 3.5v chắc là không ảnh hưởng j đâu nhỉ! cám ơn bạn nhìu!

Comment

Mạch bạn vẽ chắc có vấn đề. Nếu không lầm thì như mạch dưới mới hợp nguyên lý: transistor là loại p, và chân 2 IC 555 nối với chân 6. Transistor và IC ra 3.5V chỉ có tác dụng điều khiển mức ra IC 555 nhằm mở role.
                      Còn không bạn có thể dùng transistor trực tiếp đóng mở role với sơ đồ như ở #6, hay nếu IC khiển ra ở mức 3.5V và 0V thì mắc như bạn Quocthaibmt thay cho một con loại p ở mạch dưới.
                      Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

quysuhienkho Tìm hiểu thêm về quysuhienkho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X