Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách kiểm tra vi điều khiển Pic16 còn sống hay không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách kiểm tra vi điều khiển Pic16 còn sống hay không?

Như tiêu đề bài viết, em mới mua 1 con Pic16F877A về sử dụng, viết chương trình đơn giản bật led sáng ở chân RB1(xuất ra RB1 mức cao) mà nó không hoạt động gì cả, giờ em không biết phải kiểm tra từ đâu nữa @@. Thạch anh sử dụng là 20Mhz với 2 tụ 33pF, nguồn cấp cho Pic là 4.97 V (cấp từ module giảm áp LM2596) theo như VOM đo được, bây giờ nếu muốn kiểm tra Pic còn sống hay k thì làm như thế nào ạ?

Đo dao động ở chân thạch anh. Kiểm tra lại mã nguồn và trình biên dịch. Xem kỹ phần cấu hình watchdog.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ chân số 1 của nó phải nối lên cực dương nguồn ạ. Con này dễ chạy lắm ạ hồi trước cụ hàng xóm nhà cháu dùng nghịch để làm màn hình led ạ...

Comment

cho mình hỏi có cần cấp nguồn riêng cho pic hay không? Cái Vdd của pic với Vdd của các ngoại vi (ví dụ led ) thì cần phải 2 nguồn khác nhau hay không?

Comment

Nguyên văn bởi trọng hùng Xem bài viết
          Như tiêu đề bài viết, em mới mua 1 con Pic16F877A về sử dụng, viết chương trình đơn giản bật led sáng ở chân RB1(xuất ra RB1 mức cao) mà nó không hoạt động gì cả, giờ em không biết phải kiểm tra từ đâu nữa @@. Thạch anh sử dụng là 20Mhz với 2 tụ 33pF, nguồn cấp cho Pic là 4.97 V (cấp từ module giảm áp LM2596) theo như VOM đo được, bây giờ nếu muốn kiểm tra Pic còn sống hay k thì làm như thế nào ạ?
          Nếu mạch nạp vẫn detect được PIC và quá trình nạp lẫn verify tốt thì hầu như 99% PIC vẫn sống đấy bác ạ. Hiếm khi thấy PIC sống mà bị hư chân IO nhưng vẫn có khả năng này, bác set I/O qua chân khác xem sao.
          Để PIC hoạt động tốt thì ngoài việc thực hiện lắp mạch theo khuyến cáo trong datasheet thì bác cũng phải cấu hình FUSE đúng cách.
          Nếu chỉ hiển thị LED nhấp nháy thì không cần phải cấp nguồn riêng.

Comment

Về tác giả

Collapse

trọng hùng Tìm hiểu thêm về trọng hùng

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X