Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỗ trợ mạch Footstep power generate using piezoelectric

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỗ trợ mạch Footstep power generate using piezoelectric

Chào mọi người. Em có chọn một project làm mạch footstep power generation. Sơ đồ nguyên lý của mạch này là khi có người dẫm vào mặt phẳng có chứa Piezoelectricity sensor thì con sensor này sẽ chuyển thành dòng AC. Rồi từ AC em dùng mạch full-wave bridge rectifier để chuyển thành DC. Sau đó cháu sẽ em mạch boost convert DC-DC để boost lên 12V. Sau đó sẽ ổn định lại mức định áp. Rồi dùng mạch battery charging auto cut-off để sạc vô pin hoặc ác-quy. Rồi lấy điện từ ác quy để thắp sáng đèn. Em đang vướng vài chỗ khá lớn.
    1. Mạch boost convert hay còn gọi là buck-boost thì em chưa được học môn điện tử công suất nên cháu chưa biết về cái kích xung nên em đang chưa biết phải làm sao? Liệu còn mạch nào khác boost voltage không mọi người?
    2. Mạch ổn áp với sự giúp đỡ của anh T.L.M thì em đã tính xong nhưng mà chạy không như mong muốn không biết vì sao? Sau khi qua mạch full-wave bridge rectifier em đo được là 4.6V nhưng mà em có thử mắc bóng đèn và đo lại ở mạch ổn áp thì chỉ còn cỡ 4V mà không lên được 12V
    Attached Files

Mạch ổn áp của bạn kết quả như vậy là rất đúng cả lí thuyết và thực tế rồi bạn. Vì điện áp ra Vo=Vb-Vbe (Vb: áp tại cực B, Vbe: sụt áp giữa 2 cực B và e, giá trị từ 0.5-0.8 cho transistor thông thường, để đơn giản tính toán ta hay lấy Vbe và Vd của diode là 0.6 hoặc 0.7V).
    Vì áp vào của mạch chỉ có 4.6Vdc, dưới ngưỡng Vz=12V nên không thể có dòng Iz, các lk liên quan zenner xen như bỏ đi, tức không có lk gì gim điện áp cực B, nên Vb phụ thuộc áp vào.
    Nếu sau cầu diode là 0.8V thì Vo <= 0.8V-0.6V; nếu 11.9V thì Vo =11.9-0.6V; nếu là 20V thì Vo=12.6V-0.6V nếu tải thấp, và = 12.6V-0.7V nếu tải dòng cao mà đầu vào vẫn 20V (ở đây là chỉ giới hạn trong vấn đề của bạn, tức các giá trị lk bạn đã tính toán theo lí thuyết để có áp ra ổn định là 12V, vì bạn làm mạch ổn áo 12V!)

Boost áp lên cao thì có mạch đơn giản là dao đông nghẹt dùng 1 tran, một biến áp 3 cuộn dây, và 1 R, 2C. Sẽ có bạn cjo sơ đồ cho bạn
    Last edited by dinhthuong80; 22-12-2021, 05:26. Lý do: Giới hạn, viết rõ thêm kẻo hiểu không đúng, cãi nhaung

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Mạch ổn áp của bạn kết quả như vậy là rất đúng cả lí thuyết và thực tế rồi bạn. Vì điện áp ra Vo=Vb-Vbe (Vb: áp tại cực B, Vbe: sụt áp giữa 2 cực B và e, giá trị từ 0.5-0.8 cho transistor thông thường, để đơn giản tính toán ta hay lấy Vbe và Vd của diode là 0.6 hoặc 0.7V).
      Vì áp vào của mạch chỉ có 4.6Vdc, dưới ngưỡng Vz=12V nên không thể có dòng Iz, các lk liên quan zenner xen như bỏ đi, tức không có lk gì gim điện áp cực B, nên Vb phụ thuộc áp vào.
      Nếu sau cầu diode là 0.8V thì Vo <= 0.8V-0.6V; nếu 11.9V thì Vo =11.9-0.6V; nếu là 20V thì Vo=12.6V-0.6V nếu tải thấp, và = 12.6V-0.7V nếu tải dòng cao mà đầu vào vẫn 20V (ở đây là chỉ giới hạn trong vấn đề của bạn, tức các giá trị lk bạn đã tính toán theo lí thuyết để có áp ra ổn định là 12V, vì bạn làm mạch ổn áo 12V!)

Boost áp lên cao thì có mạch đơn giản là dao đông nghẹt dùng 1 tran, một biến áp 3 cuộn dây, và 1 R, 2C. Sẽ có bạn cjo sơ đồ cho bạn
      Cho em hỏi 1 số vấn đề em chưa nắm rõ lắm:
      1. Khi em tính thì em thấy là Vo phụ thuộc vào 2 con R3 R4 nhiều hơn. Cụ thể như ảnh ở dưới.
      2. Em chưa hiểu chỗ anh nói "dưới ngưỡng Vz=12V nên không thể có dòng Iz, các lk liên quan zenner xen như bỏ đi, tức không có lk gì gim điện áp cực B, nên Vb phụ thuộc áp vào". Vì con em đang dùng là 1N4736 có Vz = 6,8V. Anh có thể giải thích giúp em rõ hơn chỗ này được không?
      3. Cho em hỏi là đáng lẽ em phải boost áp lên cao rồi mới ổn áp đúng không anh?
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ConNhaNong Xem bài viết
        Chào mọi người. Em có chọn một project làm mạch footstep power generation. Sơ đồ nguyên lý của mạch này là khi có người dẫm vào mặt phẳng có chứa Piezoelectricity sensor thì con sensor này sẽ chuyển thành dòng AC. Rồi từ AC em dùng mạch full-wave bridge rectifier để chuyển thành DC. Sau đó cháu sẽ em mạch boost convert DC-DC để boost lên 12V. Sau đó sẽ ổn định lại mức định áp. Rồi dùng mạch battery charging auto cut-off để sạc vô pin hoặc ác-quy. Rồi lấy điện từ ác quy để thắp sáng đèn. Em đang vướng vài chỗ khá lớn.
        1. Mạch boost convert hay còn gọi là buck-boost thì em chưa được học môn điện tử công suất nên cháu chưa biết về cái kích xung nên em đang chưa biết phải làm sao? Liệu còn mạch nào khác boost voltage không mọi người?
        2. Mạch ổn áp với sự giúp đỡ của anh T.L.M thì em đã tính xong nhưng mà chạy không như mong muốn không biết vì sao? Sau khi qua mạch full-wave bridge rectifier em đo được là 4.6V nhưng mà em có thử mắc bóng đèn và đo lại ở mạch ổn áp thì chỉ còn cỡ 4V mà không lên được 12V
        Trời ơi, tôi dặn bạn chọn R3,R4 sao cho đủ dòng cấp cho zener (tương ứng với R1R2 ở luồng bên kia). Bạn chọn lớn như vậy làm sao đủ dòng, lại còn nói tôi hướng dẫn ???

Mạch này ổn áp cho nguồn 3-10A. 1A thì chỉ cần 1 Trans. Dưới 100mA thì chỉ cần zener không cần trans.

Miếng piezo cho ra dòng nhỏ xíu, cấp thẳng cho led chưa chắc đủ sáng. E rằng dự án của bạn không thành công.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

Trời ơi, tôi dặn bạn chọn R3,R4 sao cho đủ dòng cấp cho zener (tương ứng với R1R2 ở luồng bên kia). Bạn chọn lớn như vậy làm sao đủ dòng, lại còn nói tôi hướng dẫn ???

Mạch này ổn áp cho nguồn 3-10A. 1A thì chỉ cần 1 Trans. Dưới 100mA thì chỉ cần zener không cần trans.

Miếng piezo cho ra dòng nhỏ xíu, cấp thẳng cho led chưa chắc đủ sáng. E rằng dự án của bạn không thành công.
          Em xin lỗi anh. Tại em tính ra em tưởng chỉ cần chọn R3 R4 sao cho phù hợp với tỷ lệ. Còn con zener lúc em học thầy em nói thường Izmin =0, còn Izmax thì em có tra trên bảng dữ liệu rồi

Comment

Khi zener làm mạch bảo vệ thì dùng Izmax/Izpeak.

Zener làm mạch so áp thì lấy Iztest.

Iz=0 thì Vz=0. Thầy nào dạy bậy vậy???
            - - - - - - - -
            Công thức trong hình ở bài #3 chưa chính xác. V2 = Vo.R2/(R1+R2) chỉ khi zener chưa dẫn. Trạng thái bình thường thì zener luôn dẫn, áp sẽ bị tụt xuống.
            sau.ph

Comment

Giớ dự án này của em anh có lời khuyên gì được không anh? Hay gần như là không được rồi anh

Comment

Piezo phát điện rất yếu, không khả thi. Bạn chọn nguồn nào mạnh hơn. Thí dụ dynamo gắn vào máy tập thể dục. Lúc đó tính tiếp.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Khi zener làm mạch bảo vệ thì dùng Izmax/Izpeak.

Zener làm mạch so áp thì lấy Iztest.

Iz=0 thì Vz=0. Thầy nào dạy bậy vậy???
                  - - - - - - - -
                  Công thức trong hình ở bài #3 chưa chính xác. V2 = Vo.R2/(R1+R2) chỉ khi zener chưa dẫn. Trạng thái bình thường thì zener luôn dẫn, áp sẽ bị tụt xuống.
                  Bọn này thầy dạy 1 kiểu nó nói láo thành cái khác đấy chú

... Mạch boost convert hay còn gọi là buck-boost ...
                  To thớt. Chờ học xong rồi hãy làm tiếp ku
                  Hỏi thật đã sờ vào miếng áp điện chưa? Cái hình chữ nhật 390k với cái cục 2N1711 sao lại dùng nó

Comment

Giớ dự án này của em anh có lời khuyên gì được không anh? Hay gần như là không được rồi anh
                    Được hay không thì đầu tiên phải xem lại định luật bảo toàn năng lượng, năng lượng sinh ra có đủ để duy trì mạch hoạt động chưa đã (chưa nói đến việc sạc được vào pin)

Comment

...
                      Liệu còn mạch nào khác boost voltage không mọi người?
                      Như đã nói, mạch đơn giản hơn: dao động nghẹt.
                      PS: trả lời bạn ở đây luôn, để mọi người tiện việc giúp bạn các giá trị.
                      Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

ConNhaNong Tìm hiểu thêm về ConNhaNong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X