Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về đèn cảm biến chuyển động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về đèn cảm biến chuyển động

Mình đang tìm hiểu về đèn có gắn cảm biến chuyển động, hiện tại khi có người thì đèn sáng , o có sẽ tự tắt..vậy cho mình hỏi có cách nào làm ngược lại..khi có người sẽ tự tắt và không có người sẽ sáng...xin đa tạ vài chục ly cafe...

Nếu mạch dùng rờ le thì chỉ cần chuyển dây từ chân NO sang chân NC.

Nếu mạch dùng Triac thì thêm 1 transistor để đảo ngược tín hiệu điều khiển.

Không muốn mở mạch thì gắn thêm rờ le trung gian bên ngoài: Khi có người, cảm biến cấp điện cho rờ le trung gian, rờ le ngắt điện của đèn.
    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Nếu mạch dùng rờ le thì chỉ cần chuyển dây từ chân NO sang chân NC.

Nếu mạch dùng Triac thì thêm 1 transistor để đảo ngược tín hiệu điều khiển.

Không muốn mở mạch thì gắn thêm rờ le trung gian bên ngoài: Khi có người, cảm biến cấp điện cho rờ le trung gian, rờ le ngắt điện của đèn.
      mình cảm ơn nhiều...Mình không rành điện tử nên hỏi ngu tí: nhìn sao biết dùng rờ le, dùng triac

Comment

Rờ le có tiếng kêu lạch tạch khi đóng ngắt. Hoặc mở trong mạch ra xem.
        sau.ph

Comment

cảm ơn bạn...nếu mình mua mạch đảo relay gắn vào đầu ra của mạch đèn cảm biến thì mình có thể tự set tắt mở tùy ý đc không...ví dụ đầu ra mạch cảm biến có điện thì đầu ra mạnh đảo mất điện và ngược lại..

Comment

Nguyên văn bởi hien1001 Xem bài viết
            cảm ơn bạn...nếu mình mua mạch đảo relay gắn vào đầu ra của mạch đèn cảm biến thì mình có thể tự set tắt mở tùy ý đc không...ví dụ đầu ra mạch cảm biến có điện thì đầu ra mạnh đảo mất điện và ngược lại..
            Nếu không muốn tháo mạch thì đập đèn hỏng, lấy chuôi nối 2 dây ra của nó vào cuộn dây rơ le 220V, chuôi đèn thay cho đèn lắp vào bộ cảm biến, muốn dùng thế nào với cụm tiếp điểm thì tùy thích. Tuy nhiên phải bọc cách điện cẩn thận. Nghịch gì thì nghịch cũng phải an toàn!

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Rờ le có tiếng kêu lạch tạch khi đóng ngắt. Hoặc mở trong mạch ra xem.
              phần lớn xài triac hay j á, nhà tui đang xài 1 con nè, mà tháo ra thì thấy nó ko có relay

Comment

Về tác giả

Collapse

hien1001 Tìm hiểu thêm về hien1001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X