Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào xem giúp mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi quanmsn Xem bài viết
    Có vẻ như quấn cuộn cảm là khó nhất trong mạch này, thôi thì để tối e chế mạch ko cần dùng cuộn cảm nữa. Có gì sai thì các bác cho e xin ý kiến. Thanks các bác nhiều !
    làm mạch không cần cuộn cảm .... Quá giỏi ! qua sông không cần đò nữa rồi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      làm mạch không cần cuộn cảm .... Quá giỏi ! qua sông không cần đò nữa rồi .
      chắc họ qua sông bằng cầu rồi
      Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
      Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
      ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

e tưởng chỉ cấn tách sóng rồi cho ra KĐ âm tần luôn hoặc ra loa
        trong mạch này có RFC nhưng để ngăn tín hiệu cao tần ko lên nguồn, nếu thay RFC bằng 1 con trở thì sao hở bác ?

Comment

e tưởng chỉ cấn tách sóng rồi cho ra KĐ âm tần luôn hoặc ra loa
          trong mạch này có RFC nhưng để ngăn tín hiệu cao tần ko lên nguồn, nếu thay RFC bằng 1 con trở thì sao hở bác ?
          nếu thay bằng con trở thì tất cả đều về nguồn tất tần tật !!!

Comment

ẹc vậy thì khó quá, sao trong cái đài casset mà e tháo lại ko có con RFC này nhỉ, bác bảo cái đấy giống cái bánh tròn quận nhiều vòng dây phải ko ?
            hay là ra chợ mua cuộn cảm có cảm kháng cao thay thế đc ko hở bác ?
            Bác bảo về nguồn vậy còn mạch này ?
            Click image for larger version

Name:	may thu thanh.jpg
Views:	2
Size:	154.8 KB
ID:	1393725

Comment

ẹc vậy thì khó quá, sao trong cái đài casset mà e tháo lại ko có con RFC này nhỉ, bác bảo cái đấy giống cái bánh tròn quận nhiều vòng dây phải ko ?
              với máy thu đổi tần , nhiều tầng khuếch đại trung tần thì người ta không cần cuộn RFC nữa , thay vào đó là biến áp trung tần (cũng là cuộn dây) còn trong mạch trên chỉ có 1 tầng khuếch đại + thu sóng RF nên phải có cuộn RFC này .

Comment

Nếu RFC là cuộn chặn cao tần vậy nó có giá trị bằng bao nhiêu ?
                e chỉ thu sóng MW nên có thể thay RFC bằng cuộn cảm có cảm kháng cao đc ko hở bác ?
                e nghĩ nó là CT này : Z lờ = ômega*L

Comment

mà tiện thể bác xem mạch này của e tính đúng ko ?

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	152.7 KB
ID:	1393726

Comment

Nếu RFC là cuộn chặn cao tần vậy nó có giá trị bằng bao nhiêu ?
                    e chỉ thu sóng MW nên có thể thay RFC bằng cuộn cảm có cảm kháng cao đc ko hở bác ?
                    e nghĩ nó là CT này : Z lờ = ômega*L
                    giá trị của cuộn chặn lâu quá rồi không còn nhớ nữa , chỉ nhớ mang máng khoảng 80-120vòng dây 0,05X4 / lõi 3mm , thông số này nó liên quan đến kiểu mạch thu , áp nguồn và độ lợi của mạch nữa , nói chung là làm mạch radio bước đầu rất "chua" .

Comment

Bạn chuẩn bị lý thuyết như vậy là hơi bị lan man, dễ "tẩu hỏa nhập ma" lắm.
                      Bây giờ hãy bắt tay vào việc lắp mạch và mọi người chờ xem bạn sẽ hỏi gì...
                      Nếu bạn làm thực sự, có thể cái topic này sẽ kéo dài đến trang 20 (hoặc hơn)
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

e vừa tét thử khi ko có cuộn RFC rồi, nếu ko có KĐ âm tần thì loa tịt ngỏm còn nếu cho qua KĐ âm tần thì nó kêu cục...cục...cục với tần số 1Hz e nghĩ theo như bác nói là tín hiệu cao tần về hết nguồn còn tiếng cục kia là do nguồn ko đc phẳng. E đang chờ thằng bạn đi mua cuộn RFC, e bảo nó vào các quán sửa chữa loa đài mà tìm, chắc là họ có...
                        Nó là cuộn này Click image for larger version

Name:	imgres.jpg
Size:	11.8 KB
ID:	1393728Click image for larger version

Name:	imgres.jpg
Size:	11.8 KB
ID:	1393728
                        or cuộn cày hở bác Click image for larger version

Name:	3-UngdungI_foucault=induction-meltingfurnace.jpg
Size:	16.8 KB
ID:	1393729
                        e quấn anten như thế này đã đc chưa hả các bác L1 tầm 80-90 vòng, L2 8 vòng

Name:	Untitled.jpg
Size:	196.3 KB
ID:	1393730
                        Last edited by quanmsn; 02-04-2014, 11:16.

Comment

e vừa tét thử khi ko có cuộn RFC rồi, nếu ko có KĐ âm tần thì loa tịt ngỏm còn nếu cho qua KĐ âm tần thì nó kêu cục...cục...cục với tần số 1Hz e nghĩ theo như bác nói là tín hiệu cao tần về hết nguồn còn tiếng cục kia là do nguồn ko đc phẳng. E đang chờ thằng bạn đi mua cuộn RFC, e bảo nó vào các quán sửa chữa loa đài mà tìm, chắc là họ có...
                          Nó là cuộn này [ATTACH]84714[/ATTACH][ATTACH]84714[/ATTACH]
                          or cuộn cày hở bác [ATTACH]84715[/ATTACH]
                          e quấn anten như thế này đã đc chưa hả các bác L1 tầm 80-90 vòng, L2 8 vòng
                          [ATTACH]84716[/ATTACH]
                          cuộn hình thứ nhất là cuộn lọc nguồn , hình thứ 2 cũng là cuộn cản nhưng không dùng được , cuộn cảm quấn cũng giống kiểu như vậy nhưng nhỏ hơn , còn cuộn trong hình 3 thì chưa đúng ở vị trí L1 và L2 , 2 cuộn này để sát nhau , và L2 chỉ có 3 vòng hoặc 4 vòng thôi , quấn trên cùng một ống giấy hoặc nhựa mỏng .

Comment

Cả 2 cuộn đều quấn trên ống giấy hở bác, e tưởng L1 quấn vào ferit, L2 quấn trên ống giấy để có thể rút ra rút vào đc. Nếu cả 2 đều quấn trên ống giấy thì khoảng cách giữa 2 cuộn là bao nhiêu ? Dính sát vào nhau hay cách vài mm

Comment

Cả 2 cuộn đều quấn trên ống giấy hở bác, e tưởng L1 quấn vào ferit, L2 quấn trên ống giấy để có thể rút ra rút vào đc. Nếu cả 2 đều quấn trên ống giấy thì khoảng cách giữa 2 cuộn là bao nhiêu ? Dính sát vào nhau hay cách vài mm
                              cả 2 cuộn đều nằm sát nhau trên ống giấy , quấn sát vào nhau ,cuộn L1 đầu dây sát L2 là đầu nối vào mass , còn đầu dây L2 nằm trong cùng (bìa phải) nối vào B transistor , còn vị trí ống dây thay đổi trên thanh ferit thôi , cách đầu có chẫm đỏ từ 0,7-3cm , xê dịch khí tín hiệu rõ ràng lúc thu ở giữa tầm dải thu (tụ xoay CV) là được

Comment

Gửi cho bạn một mạch thực tế của Radio Trung Quốc, mạch này sưu tầm đã lâu , bảo quản không tốt nên hơi mờ:Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Size:	91.5 KB
ID:	1393733
                                Bây giờ Radio Tầu dùng Ic hết rồi , không còn dùng trans nữa.
                                Email:
                                Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

quanmsn Tìm hiểu thêm về quanmsn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X