Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào xem giúp mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi quanmsn Xem bài viết
    thank bác nhưng e hỏi cách đo trị số của nó ntn ạ ?
    trị số của tụ xoay thì nó nằm ở số mã linh kiện tra trên catalo , tùy theo hình dáng cũng có thể đoán được ,có 3 cỡ thường gặp 180pF, 270pF, 330pF , còn không biết chắc thì lấy đồng hồ số đo tụ thì thấy ngay . cỡ trên hình có lẽ là 180pF

Comment

e có 1 thanh ferit 10cm dùng làm anten, dây đồng đường kính 1mm, muốn quấn L1 ghép với tụ L2 ghép với mạch KĐ cao tần thì quấn ntn ạ ? thường thì L2 << L1 nhưng L2 và L1 bằng bao nhiêu thì dễ quấn ạ ? giả sử có tụ xoay 180pF

Comment

e có 1 thanh ferit 10cm dùng làm anten, dây đồng đường kính 1mm, muốn quấn L1 ghép với tụ L2 ghép với mạch KĐ cao tần thì quấn ntn ạ ? thường thì L2 << L1 nhưng L2 và L1 bằng bao nhiêu thì dễ quấn ạ ? giả sử có tụ xoay 180pF
        điều này còn tùy thuộc vào dải sóng mà bạn muốn thu nữa chứ ! thường thanh Ferit dùng cho dải sóng trung và dải sóng ngắn 49m-120m .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          điều này còn tùy thuộc vào dải sóng mà bạn muốn thu nữa chứ ! thường thanh Ferit dùng cho dải sóng trung và dải sóng ngắn 49m-120m .
          à quên, e muốn thu sóng mw, bác chỉ rõ cho e cách quấn đc ko ạ, e thấy trên mạng hình như L1 quấn vào ferit rồi 2 đầu ra tụ, lót 1 miếng giấy cứng lên thanh ferit để quấn L2 hay sao ấy ?

Comment

à quên, e muốn thu sóng mw, bác chỉ rõ cho e cách quấn đc ko ạ, e thấy trên mạng hình như L1 quấn vào ferit rồi 2 đầu ra tụ, lót 1 miếng giấy cứng lên thanh ferit để quấn L2 hay sao ấy ?
            làm việc với bọn cao tần bác nên chú ý nhiều hơn về kích thước , hình dáng vật liệu- linh kiện và chủng loại nữa bác à , chẳng hạn cây Ferit bác đang có dài là 10cm vậy đường kính nó là bao nhiêu , nó tròn hay dẹp ,có đầu nào làm dấu sơn mầu không ? nhiều thứ nhiêu khê lắm bác ơi ! quấn cuộn L1 cho băng tần MW khá mệt đó , lấy 7 sợi dây emay bọc tơ phi 0,04mm bện lại quấn trên lõi phi 8mm với tụ 180pF thường quấn khoảng 126 vòng , cuộn L2 4 vòng,làm một ống giấy cứng để quấn , sau này còn xê dịch ống dây này . cuộn L1 nằm ngoài đầu của thanh Ferit , cuộn L2 nằm phía trong , số vòng L1 tùy theo đường kính thanh Ferit và tụ xoay .

Comment

e vừa tìm thấy cái này AM Receiver
              mà cái thanh ferit của e ở đầu sơn màu đỏ ( màu để làm gì hở bác, có mấy loại màu ?) đường kính 1cm

Comment

e vừa tìm thấy cái này AM Receiver
                mà cái thanh ferit của e ở đầu sơn màu đỏ ( màu để làm gì hở bác, có mấy loại màu ?) đường kính 1cm
                nếu sơn đỏ (1 chấm) thì đầu có dấu sơn đó là chỗ đặt cuộn L1 , thường nó có 4 mầu , vàng và 1 đỏ là phần MW , 2 chấm đỏ hoặc xanh , xám là của dải SW thấp , nếu đường kính 1cm thì quấn khoảng 92 vòng .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  làm việc với bọn cao tần bác nên chú ý nhiều hơn về kích thước , hình dáng vật liệu- linh kiện và chủng loại nữa bác à , chẳng hạn cây Ferit bác đang có dài là 10cm vậy đường kính nó là bao nhiêu , nó tròn hay dẹp ,có đầu nào làm dấu sơn mầu không ? nhiều thứ nhiêu khê lắm bác ơi ! quấn cuộn L1 cho băng tần MW khá mệt đó , lấy 7 sợi dây emay bọc tơ phi 0,04mm bện lại quấn trên lõi phi 8mm với tụ 180pF thường quấn khoảng 126 vòng , cuộn L2 4 vòng,làm một ống giấy cứng để quấn , sau này còn xê dịch ống dây này . cuộn L1 nằm ngoài đầu của thanh Ferit , cuộn L2 nằm phía trong , số vòng L1 tùy theo đường kính thanh Ferit và tụ xoay .
                  có bắt buộc phải là dây này ko hở bác tại nhà e có cả cuộn dây đồng rất nhỏ nhưng ko bọc gì, phần anten này khoai quá, trên mạng ít bài viết.
                  mà sao lại là 7 sợi hả bác ?

Comment

có bắt buộc phải là dây này ko hở bác tại nhà e có cả cuộn dây đồng rất nhỏ nhưng ko bọc gì, phần anten này khoai quá, trên mạng ít bài viết.
                    khi nào bác đọc được các tài liệu về vô tuyến điện radio , các vấn đề liên quan đến thu sóng thì bác mới thấy nó như một ma trận với các thông số liên quan đến nhau , vì thế trên diễn đàn khó mà có sự chỉ dẫn cho bài bản được . người ta không thể quấn 1 sợi dây đồng để làm cái việc thu sóng trên cây ferit cho băng tần MW , mà phải se 7 sợi lại để quấn , máy tầu thì quấn 4 sợi , đó là vì người ta cần đến phẩm chất Q của cuộn dây , chứ nếu quấn 1 sợi thì phải quấn nhiều vòng hơn , độ chọn lọc lại kém .... không thu tốt được toàn dải !bác mới vào việc có vài ngày mà đã thấy khoai rồi à , chừng đó chưa có là gì đâu ! 34 năm trước tôi phải tự học mất 6 tháng mới làm hoàn chỉnh được cái radio , kể cả quấn các cuộn dao động và trung tần , chứ như bây giờ thì quá khỏe rồi , phương tiện đầy đủ không như ngày xưa .

Comment

Dòng cao tần có đặc tính chạy ở bề mặt dây dẫn (hiệu ứng da - skin effect) Do đó người ta dùng nhiều dây nhỏ để có được nhiều "da" hơn.
                      Còn vì sao lại 7 sợi? Bạn hãy vẽ 7 vòng tròn xếp khít xem có phải là vừa vặn đủ không? Nếu 6 thì 1 cái trong, 5 cái ngoài không xếp khít. Nếu >7 thì dư... đúng không nào?
                      Như vậy 7 sợi dây này gần tương đương với 1 sợi dây có đường kính gấp 3 lần
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Hix, sáng nay e đi hỏi khắp chợ giời mà ko ai biết dây emay mà bác nói, các bác có biết chỗ nào bán ko, cả cuộn chặn cao tần nữa, mà transitor thì nên dùng loại nào hở bác, thay c829 = c828 đc ko ? Vì e thấy đặc tuyến tần số làm việc của nó max cũng mấy chục Mhz

Comment

Hix, sáng nay e đi hỏi khắp chợ giời mà ko ai biết dây emay mà bác nói, các bác có biết chỗ nào bán ko, cả cuộn chặn cao tần nữa, mà transitor thì nên dùng loại nào hở bác, thay c829 = c828 đc ko ? Vì e thấy đặc tuyến tần số làm việc của nó max cũng mấy chục Mhz
                          thời bây giờ mà mua được 4m dây emay tơ đó thì phải nói là kỳ tích đó , chỉ có tháo ở trong các thiết bị vô tuyến may ra mới có , kẹt lắm thì tháo một cái mô tơ đồng bộ của tuốc năng quạt lấy dây của nó chập lại rồi se lại quấn mới được , khỏi cần bọc tơ .còn transistor thì nên dùng C829 , chứ dùng C828 không đạt như C829 , mặc dù thông số 2 con này khá giống nhau , nhưng dùng những con này là khuếch đại RF thì chưa ngon lắm , hãy tra data của những loại mà bác có để tìm ra những con tối ưu hơn , chứ tôi mà cho số /tên linh kiện thì bác tìm cả tháng .

Comment

Nếu đây chỉ là bài tập , y/c máy thu được vài cái đài quanh thành phố thì bạn không cần cầu kì như vậy mà chỉ lấy dây có đường kính 0,2 đến 0,35 mà làm cũng được....
                            Về cái cuộn chặn cao tần thì bạn tìm khắp thế gian cũng không có đâu , mà phải tự chế thôi : Bạn lấy bìa làm cái lõi đường kính khoảng 1 cm , dài 2,5 cm chia làm 3 khoang , mỗi khoang cuốn 50 vòng dây 0.2mm là được..
                            Chúc bạn thành công !

Comment

Bạn mua cái radio về mà tháo ra có đủ 1 cặp : cuộn dây + lõi ferrite và tụ xoay. Radio cũ thì phải tìm ở hàng đồng nát. Hỏi mấy ông chạy xe máy rao "Mua Ti vi, tủ lạnh, máy phát điện..." mua lại mạch điện của radio-cassette, vv... đó là những phương cách tìm linh kiện cũ rẻ tiền nhất.
                              Tôi có vài cặp LC của băng sóng trung, nhưng không biết gửi hàng từ "The Hell" lên như thế nào, Hà hà....
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Có vẻ như quấn cuộn cảm là khó nhất trong mạch này, thôi thì để tối e chế mạch ko cần dùng cuộn cảm nữa. Có gì sai thì các bác cho e xin ý kiến. Thanks các bác nhiều !

Comment

Về tác giả

Collapse

quanmsn Tìm hiểu thêm về quanmsn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X