Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào xem giúp mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tôi khuyên bạn quanmsn cất mấy cái "sơ đồ" này đi, kẻo bác NDV mà nhìn thấy thì... bác ấy nổi giận đấy.
    Tôi liếc qua thấy cần có 2 ý kiến đối với post #13:
    - Để thu sóng cao tần rồi giải điều chế thì diode tách sóng phải là diode tiếp điểm. Thu trực tiếp như "sơ đồ" của bạn gọi là "hồi khuếch tái sinh", tín hiệu để tách sóng bé tí nên dùng diode loại Ge (như OA09 hoặc 1N60). 1N914 là diode xung, không phải loại tiếp điểm (không phù hợp cho chức năng tách sóng) và chế tạo bằng Si - đòi hỏi điện áp tín hiệu lớn mới mở được diode. Nếu có tín hiệu ra sau diode thì tín hiệu âm tần sẽ méo ghê gớm.
    - Bạn nối loa vào chân C của transistor, mà các điện trở tại C và E lớn như vậy thì bạn hãy tính dòng qua transistor là bao nhiêu để dự đoán về độ lớn của âm thanh trên loa ?

Kết luận: "máy thu" của bạn sẽ hoàn toàn câm lặng. RIP.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi quanmsn Xem bài viết
      TR1 lõi sắt hay ferit thì sao?
      Tải cao tần nên dùng lõi ferrite để giảm kích thước và tổn hao (theo lý thuyết)
      Q1 cao tần dùng C829 ?
      Cũng có thể được, mặc dù không phù hợp lắm
      R2 thấy bảo là hồi tiếp âm giúp độ kđ của mạch đc ổn định
      Nếu vậy thì diode phải lắp ngược lại
      và nếu ko có kđ âm tần phía sau thì thấy bảo chỉ đủ nghe
      Với loa 8 Ôm, nếu kêu được thì to như muỗi kêu
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Hjx, vậy nhờ các bác tư vấn dùm e ạ. Tín hiệu ra loa thì nên nằm trong khoảng bao nhiêu nếu dùng loa 8 ohm ạ ?

Comment

Gửi bạn cái này .Click image for larger version

Name:	may thu thanh.JPG
Views:	2
Size:	154.8 KB
ID:	1393661

Comment

bác giải thích hộ e chỗ L3, C3, D1, C4 với
            e nghĩ C3 là tụ liên lạc, C4 với D1 có phải là bộ tách sóng ko hả bác, còn L3 là cuộn chặn cao tần ? chắc là ko phải bởi vì nếu mắc thế thì đầu ra làm gì còn tín hiệu AC nữa hả bác ?

Comment

bác giải thích hộ e chỗ L3, C3, D1, C4 với
              e nghĩ C3 là tụ liên lạc, C4 với D1 có phải là bộ tách sóng ko hả bác, còn L3 là cuộn chặn cao tần ? chắc là ko phải bởi vì nếu mắc thế thì đầu ra làm gì còn tín hiệu AC nữa hả bác ?
              Tín hiệu cao tần sau khi được kđ sẽ qua C3 để tách sóng bằng D1 C4 , sau đó qua R4 để kđ lần nữa rồi qua L3 sang chiết áp Volum . Như vậy T1 vừa kđ cao tần , vừa kđ âm tần cho nên mạch này gọi là " hồi khuyếch "
              L3 là cuộn chặn cao tần( sóng mang ) , còn âm tần ( sóng âm thanh ) thì vẫn đi qua....

Comment

bác có kinh nghiệm gì về cách tính toán ko chỉ cho e phát, các công thức bình thường thì e đều hiểu nhưng phân tích mạch là 1 chuyện mà thiết kế mạch lại là 1 chuyện khác
                mà con tran nên dùng loại gì thì thích hợp hả bác C829 hay BC109,.. loại nào hay bán trên thị trường ? còn diode như các bác nói thì dùng OA30,1n60 loại Ge

Comment

Lâu không làm nên bây giờ không biết thị trường có tran và đi ốt gì phù hợp nữa....Nhờ các MOD chỉ giáo cho....

Comment

bác biết gì về phần loa ko, chỉ giáo e phát, nhà e đang có đôi loa 3 ohm, 373mA

Comment

bác biết gì về phần loa ko, chỉ giáo e phát, nhà e đang có đôi loa 3 ohm, 373mA
                      Thông số kĩ thuật cơ bản của loa là trở kháng ( tính bằng ohm ) và công suất ( tính là W ) chứ không có cái mA...

Comment

e cũng ko rõ nữa, ở đằng sau loa ghi 3 ohm 373 MA, ko ghi W.
                        con này e lấy ở trong cái casset ở đằng sau ghi 14W tức là mỗi loa 7 W hả bác ?
                        mà thêm trở Re vào T1 đc ko hả bác ?
                        Last edited by quanmsn; 31-03-2014, 01:38.

Comment

e cũng ko rõ nữa, ở đằng sau loa ghi 3 ohm 373 MA, ko ghi W.
                          con này e lấy ở trong cái casset ở đằng sau ghi 14W tức là mỗi loa 7 W hả bác ?
                          thêm trở Re vào T1 đc ko hả bác ?
                          Về nguyên lí là được , nhưng sẽ phải điều chỉnh các R xung quanh T1...

Comment

bác xem hộ e liệu mạch này có ổn ?
                            Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	356.6 KB
ID:	1393674

Comment

Phần cao tần : giá trị của các R có vẻ không ổn ...( không thấy bạn định chạy với điện áp bao nhiêu ?)
                              Phần công suất : R20 nên nối thẳng lên + nguồn chứ không nên nối vào đầu loa như thế

Comment

E tính toán như bt mà bác, chọn dòng Ic=4,5mA, bêta=160. Còn phần loa thì P=U^2/R, U này là U hiệu dụng hả bác ? Nếu sai gì thì mong bác chỉnh giúp hộ e với chứ phần này e cũng nhập nhằng lắm.

Comment

Về tác giả

Collapse

quanmsn Tìm hiểu thêm về quanmsn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X