Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ về mạch cân điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ về mạch cân điện tử

Em đang làm cân điện tử thì gặp phải vấn đề: cân của em hiển thị số lên lcd rồi nhưng kết quả thì bị nhảy liên tục ko ổn định @@ vd: em đặt cái điện thoại 134g lên thì nó hiển thị nhảy kết quả nhảy liên tục 110g 120g 134g 146g 156g @@ Bác nào có kinh nghiệm về vụ này giúp em với.
    Mấy bác cho em hỏi thêm em dùng mạch khuếch đại sử dụng ina 128, trong đó có chân Ref chức năng của chân này dùng cho việc gì ??

Bạn nên đưa sơ đồ nguyên lý lên thì mọi người mới giúp được, làm về cân điện tử mà để số ko nhảy thì cũng rất nhiều vấn đề đấy! Phải xem sơ đồ mạch của bạn đã được chưa đã rồi mới đến những thứ khác được.

Comment

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	94.8 KB
ID:	1400002 đây là khối khuếch đại, 2 khối còn lại nguồn 5v và khối hiển thị lcd. Bác nào biết chỉ giúp em với

Comment

Bạn xem lại nguồn cấp có ổn định không hoặc nguồn cấp cho loadcell cao quá làm nó nóng lên trôi nhiệt.
        sau.ph

Comment

Chuyện số hiển thị của cân không ổn định là chuyện bắt buộc nó phải thế. Nó không nháy gì cả thì mới đáng ngại.
          Nó nhấp nháy là bởi vì nó hiển thị trị số tức thời mà nó vừa nhận được,... Thế nhưng trị số đó thì thay đổi liên tục, chứ không ổn định như bạn vẫn nghĩ (do tổng hợp của mọi thứ thăng giáng trên đời)
          Muốn nó "nhấp nháy" một cách hợp lý thì bạn làm sao để trị số hiển thị được lưu lại, ví dụ 5s, sau đó mới hiển thị trị số mới.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
            Chuyện số hiển thị của cân không ổn định là chuyện bắt buộc nó phải thế. Nó không nháy gì cả thì mới đáng ngại.
            Nó nhấp nháy là bởi vì nó hiển thị trị số tức thời mà nó vừa nhận được,... Thế nhưng trị số đó thì thay đổi liên tục, chứ không ổn định như bạn vẫn nghĩ (do tổng hợp của mọi thứ thăng giáng trên đời)
            Muốn nó "nhấp nháy" một cách hợp lý thì bạn làm sao để trị số hiển thị được lưu lại, ví dụ 5s, sau đó mới hiển thị trị số mới.
            Ý kiến này đáng thao khảo nè chủ thớt, chắc tại delay bạn ngắn quá, tần số update ra LCD cao thành ra nó hiển thị giá trị tức thời. nên đo rồi update chậm chậm chút cho nó đến giá trị gần gần cuối rồi hiển thị.

Comment

Thường muốn đọc mấy giá trị trôi nổi lên xuống nầy thì sample nhiều, lấy avarage rồi hiển thị lên lcd...
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

để em thử tìm hiểu cách mấy bác nói.
                tks đã giúp

Comment

Về tác giả

Collapse

hanlong2510 Tìm hiểu thêm về hanlong2510

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X