Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp hệ thống đèn laser bảo vệ nhà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lắp hệ thống đèn laser bảo vệ nhà

Chào các bạn, hôm nay tôi có đọc được trên trang báo: vnexpress.net có hướng dẫn cách làm một hệ thống báo động dùng đèn lazer (link bên dưới), tôi rất thích mình cũng tự làm được một mạch điện như vậy nhưng vì trình độ có hạn nên mong các bạn giúp đỡ. Trên sơ đồ mạch điện tôi thấy có một bóng bán dẫn 2N3904 nhưng tôi lại ko biết vị trí chân (hình như là: E,C,D) như thế nào và tôi có thể thay thế đèn lazer trong hình bằng loại đèn lazer trong các đồ chơi của Trung Quốc có được ko? Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
    Cảm ơn nhiều!
    http://vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh...8/03/3BA00B69/
    Attached Files

Nguyên văn bởi lehung1108 Xem bài viết
    Chào các bạn, hôm nay tôi có đọc được trên trang báo: vnexpress.net có hướng dẫn cách làm một hệ thống báo động dùng đèn lazer (link bên dưới), tôi rất thích mình cũng tự làm được một mạch điện như vậy nhưng vì trình độ có hạn nên mong các bạn giúp đỡ. Trên sơ đồ mạch điện tôi thấy có một bóng bán dẫn 2N3904 nhưng tôi lại ko biết vị trí chân (hình như là: E,C,D) như thế nào và tôi có thể thay thế đèn lazer trong hình bằng loại đèn lazer trong các đồ chơi của Trung Quốc có được ko? Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn.
    Cảm ơn nhiều!
    Đuợc chứ, tia laze ở đây đóng vai trò là nguồn phát sáng, chính nguồn sáng từ nó sẽ làm thay đổi nội trở của tế bào quang điện, transistor 2N3904 đóng vai trò như một chiếc khoá có định mức điện áp mở, và chiết áp 5K để điều chỉnh giá trị điện áp đặt vào chân B của 2N3904. 2N3904 là loại transistor nghịch, cũng như các transistor khác sẽ có 3 chân B,C,E trong sơ đồ chân E là chân có dấu mũi tên, chân B là chân nằm chính giữa, còn chân C là chân còn lại. Còn trong thực tế (không phải trên sơ đồ) thì cách bố trí chân của nó khác hơn (nhận biết cũng đơn giản thôi), nếu muốn bạn nên tham khảo luồng "điện tử cho nguời mới bắt đầu", hay tốt hơn nữa là "các mạch điện thông dụng".
    Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
    Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Cảm ơn bạn thaithienanh nhé, tôi sẽ thử lắp xem nó thế nào, Thanks!

Comment

Các bác làm ơn giải thích cho e các thành phần trên cái mạch điện kia với, em nhìn như nhìn vào bức vách (e không biết gì về mạch điện)!
        Các bác thông cảm cho e nhé!

Comment

Nguyên văn bởi nguoi006 Xem bài viết
          Các bác làm ơn giải thích cho e các thành phần trên cái mạch điện kia với, em nhìn như nhìn vào bức vách (e không biết gì về mạch điện)!
          Các bác thông cảm cho e nhé!
          Tôi cũng như bạn thui, cũng đang mới bắt đầu mà, vì thích cái món điện tử này nên tham gia cùng mọi người để học hỏi thêm kinh nghiệm, nếu bạn chưa bít gì thì bạn nên vào "Điện tử cho ng mới bắt đầu" trước, tui cũng vậy. Chỉ cần mình đam mê một chút và chịu khó tìm hiểu thì chắc những thứ đơn giản mình cũng sẽ dần làm đc thôi. Chúc thành công!

Comment

Tôi cũng như bạn thui, cũng đang mới bắt đầu mà, vì thích cái món điện tử này nên tham gia cùng mọi người để học hỏi thêm kinh nghiệm, nếu bạn chưa bít gì thì bạn nên vào "Điện tử cho ng mới bắt đầu" trước, tui cũng vậy. Chỉ cần mình đam mê một chút và chịu khó tìm hiểu thì chắc những thứ đơn giản mình cũng sẽ dần làm đc thôi. Chúc thành công!
            Thật tuyệt vời cho câu nói của một newbie . Mình nhấn "thanks" cho bạn bởi vì câu nói trên rất có ý nghĩa, cho dù là "newbie" hay là "pro" đọc vào sẽ thấy rất dễ chịu. Mình chắc chắn bạn là nguời rất tự tin và có lối sống cũng như tư tưởng rất thoải mái. Tốt lắm cố gắn gphát huy nhé bạn, cuối cùng rồi cũng sẽ đạt đuợc thành công thôi .

Chúc vui.
            Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
            Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

thaks các anh nhiều

Comment

cho em hỏi thêm : ko có con 2n3904 thì thay bằng con nào ?
                trả lời nhanh nha

Comment

Nguyên văn bởi thaithienanh Xem bài viết
                  Đuợc chứ, tia laze ở đây đóng vai trò là nguồn phát sáng, chính nguồn sáng từ nó sẽ làm thay đổi nội trở của tế bào quang điện, transistor 2N3904 đóng vai trò như một chiếc khoá có định mức điện áp mở, và chiết áp 5K để điều chỉnh giá trị điện áp đặt vào chân B của 2N3904. 2N3904 là loại transistor nghịch, cũng như các transistor khác sẽ có 3 chân B,C,E trong sơ đồ chân E là chân có dấu mũi tên, chân B là chân nằm chính giữa, còn chân C là chân còn lại. Còn trong thực tế (không phải trên sơ đồ) thì cách bố trí chân của nó khác hơn (nhận biết cũng đơn giản thôi), nếu muốn bạn nên tham khảo luồng "điện tử cho nguời mới bắt đầu", hay tốt hơn nữa là "các mạch điện thông dụng".
                  bạn ơi cho tôi hỏi mua tranistor 2N3904 ở đâu vậy ? giá bao nhiêu thế cảm ơn bạn nhiều nha

Comment

Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                    bạn ơi cho tôi hỏi mua tranistor 2N3904 ở đâu vậy ? giá bao nhiêu thế cảm ơn bạn nhiều nha
                    mình nghĩ có thể thay con đó bằng loại tran C1815 , loại tranzitor thông dụng hiện nay đấy

Comment

Nguyên văn bởi neo9x Xem bài viết
                      mình nghĩ có thể thay con đó bằng loại tran C1815 , loại tranzitor thông dụng hiện nay đấy
                      hihi! em nhầm.....thay con 2N2222 thì hợp lý hơn....con này thuộc loại NPN EBC
                      giá của nó tầm 500 - 1k thui bác ạ! (tuỳ theo chõ )

Comment

Cảm ơn nhiều!
                        cái này lấy trên trang http://www.instructables.com đấy mà
                        2N3904 á mua chợ Giời
                        đặt 2N3904 mặt số về mặt mình Trái E giữa B phải C
                        thật ra thay bằng C828 nếu khó mua
                        Photo cell ở đây là LINH KIỆN QUANG TRỞ có bán khá rộng rãi 2000/ 1con

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                          cái này lấy trên trang http://www.instructables.com đấy mà
                          2N3904 á mua chợ Giời
                          đặt 2N3904 mặt số về mặt mình Trái E giữa B phải C
                          thật ra thay bằng C828 nếu khó mua
                          Photo cell ở đây là LINH KIỆN QUANG TRỞ có bán khá rộng rãi 2000/ 1con
                          bác có cách nào để có thể chế ra cái laze mà không cần mua không!
                          dùng Led siêu sáng không biết có ổn không (chế lại cái đèn ^^)....bác cho ý kiến

Comment

thay bằng con c535 or 2222 dược ko

Comment

Nguyên văn bởi hoangha_a4 Xem bài viết
                              thay bằng con c535 or 2222 dược ko
                              được bác ạ! không thì xài con C828 như bác vuthaonguyen nói cũng ok
                              Em có ý kiến thé này! sao lại không đổi cái tranzitor trong sơ đồ và đổi cách mắc lại một tí để dễ mua linh kiện nhỉ

Comment

Về tác giả

Collapse

lehung1108 Tìm hiểu thêm về lehung1108

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X