Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lắp hệ thống đèn laser bảo vệ nhà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

uk` thay bằng c1815 cũng được đấy. Theo tớ trong mạch này tranistor cứ NPN la` ok hy`

Comment

Các bác ơi, hnay thứ 7 tôi mới có điều kiện để ra chợ Giời để mua máy linh kiện về lắp cái mạch này nhưng ... Chẳng bít sao nữa, tôi post hình ảnh của tôi chụp về cái mạch tôi vừa lắp và những thông số linh kiện lắp trên mạch để các bạn xem hộ có vấn đề j không, về mạch điện tôi có thể khẳng định là lắp ko sai (tôi đã kiểm tra rất nhiều lần). Linh kiện gồm: quang trở, điện trở biến thiên 5K, trans 2N3904, C 1500 uF 16 volt(vì ko tìm dc con 1000 uF 35 volt nên tôi thay bằng con này), loa dùng loa gốm (loại loa mỏng dính). Mong các bạn giải thích giùm. Cảm ơn nhiều.
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lehung1108 Xem bài viết
        Các bác ơi, hnay thứ 7 tôi mới có điều kiện để ra chợ Giời để mua máy linh kiện về lắp cái mạch này nhưng ... Chẳng bít sao nữa, tôi post hình ảnh của tôi chụp về cái mạch tôi vừa lắp và những thông số linh kiện lắp trên mạch để các bạn xem hộ có vấn đề j không, về mạch điện tôi có thể khẳng định là lắp ko sai (tôi đã kiểm tra rất nhiều lần). Linh kiện gồm: quang trở, điện trở biến thiên 5K, trans 2N3904, C 1500 uF 16 volt(vì ko tìm dc con 1000 uF 35 volt nên tôi thay bằng con này), loa dùng loa gốm (loại loa mỏng dính). Mong các bạn giải thích giùm. Cảm ơn nhiều.
        mạch này sở dĩ bạn dùng loa gốm nên mạch không kêu(vì có phần nào phát ra nhạc hay chuông cảnh báo đâu)(bạn có thể dùng còi chíp hoặc IC nhạc gắn vào mạch trên, tốt nhất là lấy mạch nhạc+Loa gốm ở mạch báo động của Trung Quốc tiếng kêu rất to)
        hoặc mạch nhạc ở các đồ chơi Trung Quốc nếu nó chạy nguồn 3V thì nối tiếp 1 điện trở là được
        thật ra mạch trên chỉ làm nhiệm vụ đóng mở nguồn cho CÒI khi có người đi qua thôi.

Comment

Cải tiến cái mạch trên các bạn xem được không
          Vũ Thảo Nguyên
          Attached Files

Comment

Hề .Cái mạc này E làm lâu rồi .Tranzitor có thể thay tùy ý cùng loại miễn là có BêTa đủ lớn là ok .Mạch này có nhược điểm là dễ bị ảnh hưởng của nhiễu (ánh sáng bên ngoài ).Em đã dùng 1 bộ điều khiển Anten Quay để lắp mạch báo động .Giờ vẫn hoạt động bt .
            Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
              mạch này sở dĩ bạn dùng loa gốm nên mạch không kêu(vì có phần nào phát ra nhạc hay chuông cảnh báo đâu)(bạn có thể dùng còi chíp hoặc IC nhạc gắn vào mạch trên, tốt nhất là lấy mạch nhạc+Loa gốm ở mạch báo động của Trung Quốc tiếng kêu rất to)
              hoặc mạch nhạc ở các đồ chơi Trung Quốc nếu nó chạy nguồn 3V thì nối tiếp 1 điện trở là được
              thật ra mạch trên chỉ làm nhiệm vụ đóng mở nguồn cho CÒI khi có người đi qua thôi.
              hì hì mình mới bắt đầu tập tành điện tử nên ko bít là mạch này nó cần phải có 1 mạch phát nhạc nữa Nhưng bạn cho tôi hỏi một chút nhé, khi mạch hoạt động thi tôi dùng đồng hồ vạn năng để đo điện áp ra còi (điện áp giữa chân B và C) thì đồng hồ chỉ báo ~ 0.8V, với điện áp thấp như vậy thì nếu có lắp thêm còi thì cũng ko thể hoạt động được, tôi đang dùng tụ điện 1500 16v, theo sơ đồ thi tụ phải dùng loại 1000 35v liệu như vậy thì nó có ảnh hưởng gì không, bạn giải thích giùm nhé, cảm ơn nhiều.

Comment

mình cũng mới bắt đầu chập chững học về điện tử, hồi cấp 3 đã từng tự lắp một bộ báo động bằng lazer nhưng ko dùng transiator mà dùng thrisistor để còi sẽ kêu mãi khi có người cắt ngang chùm tia lazer. mạch có khả năng bảo vệ cao hơn khi ta dùng gương phản xạ tia lazer nhiều lần theo đường zic zắc trước khì chùm tia rọi vào quang trở(mạch được giải nhất à nha)! hôm nào rảnh tìm lại cho mọi người xem!

Comment

Sao Lắp Hoài Không Chạy???

Em đã Xem Sơ đồ Và Lắp đúng Như Vậy

Nhưng Sao Em Lắp Pin Vào Là Kèn Kêu. Che Quang Trở Nó Cũng Kêu Là Sao Vậy??

Mong Các Bác Giúp đỡ...

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                    Cải tiến cái mạch trên các bạn xem được không
                    Vũ Thảo Nguyên
                    anh ơi em muốn vẽ bản mach hệ thống chống trộm bằng lasertren ban protel 99 SE nhưng ko bit tên linh kiện con tế bào quang điên để lôi no ra ( em chưa học tiếng anh chuyên nganh) co bac nao giúp em khoan nay với
                    và cho em hỏi con biến trở theo em bit thi no giống hinh tròn va co 3 chân nhưng nhin vào đây em thấy no mau xanh và hcnm thế no co may chân thế.
                    Em mới vào nghề không bít gì nhìu xin các bac nhiệt tình giúp đỡ nha

Comment

sao ít người vào bõ này vậy ah:H

Comment

Nguyên văn bởi hoangnsd Xem bài viết
                        Em đã Xem Sơ đồ Và Lắp đúng Như Vậy

Nhưng Sao Em Lắp Pin Vào Là Kèn Kêu. Che Quang Trở Nó Cũng Kêu Là Sao Vậy??

Mong Các Bác Giúp đỡ...
                        bạn lắp mạch lade bằng gì thế cổng logic hay là sao bạn chú ý xem lại phần nối đất của mạch xem co thể sẽ phải nối nó với một tấm nhôm đủ lớn đấycứ thử xem

Comment

Nguyên văn bởi tandung Xem bài viết
                          mình cũng mới bắt đầu chập chững học về điện tử, hồi cấp 3 đã từng tự lắp một bộ báo động bằng lazer nhưng ko dùng transiator mà dùng thrisistor để còi sẽ kêu mãi khi có người cắt ngang chùm tia lazer. mạch có khả năng bảo vệ cao hơn khi ta dùng gương phản xạ tia lazer nhiều lần theo đường zic zắc trước khì chùm tia rọi vào quang trở(mạch được giải nhất à nha)! hôm nào rảnh tìm lại cho mọi người xem!
                          nếu bạn ko dùng thirto thì có thể dùng mạch định thời gian RC đấy với T=1.1RC chú ý đơn vị chuẩn nhé

Comment

em mới học Protel

Comment

có ai chỉ cho em cách vẽ mạc này trên protle với: em ko bit footprin của những linh kiện này và có vài con linh kiện em ko lấy ra đc như te bào quang điện chẳng hạn. Giup em nhé

Comment

Nguyên văn bởi FireEagle Xem bài viết
                                có ai chỉ cho em cách vẽ mạc này trên protle với: em ko bit footprin của những linh kiện này và có vài con linh kiện em ko lấy ra đc như te bào quang điện chẳng hạn. Giup em nhé
                                đâu phải trong thư viện cứ phải có cái linh kiện mới vẽ được(máy móc quá)

ví dụ như tế bào quang điện
                                nếu ko có thì lấy 1 cổng 2 chân Header
                                hoặc 1 con điện trở thay vào đó là được
                                Vì đây là vẽ mạch in chứ có phải mạch nguyên lí đâu(còn thích thì tự tao linh kiện)

Mà bạn có phải là người nhắn tin vào di động của mình ko. Hôm đó mình đang bận nên chưa trả lời đc

Comment

Về tác giả

Collapse

lehung1108 Tìm hiểu thêm về lehung1108

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X