Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chiếc xe mình đã chế xong rồi, nhưng phần cái động có vấn đề nên nhờ bác Lộc xem lại. Đợi bác ấy trả lời mà sao lâu quá, giờ ráp vào xong hết rồi, nó tăng tốc thì nhanh, nhưng chạy chỉ khoảng 20km/h

Khung ắc quy

Cho ắc quy vào

Khung xe

Ráp 2 bánh vào

Ráp khung ắc quy vào và hoàn chỉnh

Động cơ 48v 800w mình tra theo những chiếc xe tương tự thì so với se mình tự chế nhẹ hơn rất nhiều. Tổng trọng lượng xe mình là 42kg, trong khi những chiếc xe tương tự tới 70kg, khả năng mang tải của xe mình là 65kg (chỉ mình chạy), trong khi xe tương tự thì tới 150kg. Về tốc độ thì mình thấy mình chỉ chạy được tầm 20km/h, trong khi những chiếc xe có động cơ như trên tốc độ lên đến 40-45km/h............không hiểu xe mình bị gì

Comment

• Nguyên văn bởi phuongnh Xem bài viết

Động cơ 48v 800w mình tra theo những chiếc xe tương tự thì so với se mình tự chế nhẹ hơn rất nhiều. Tổng trọng lượng xe mình là 42kg, trong khi những chiếc xe tương tự tới 70kg, khả năng mang tải của xe mình là 65kg (chỉ mình chạy), trong khi xe tương tự thì tới 150kg. Về tốc độ thì mình thấy mình chỉ chạy được tầm 20km/h, trong khi những chiếc xe có động cơ như trên tốc độ lên đến 40-45km/h............không hiểu xe mình bị gì
      Nhìn bộ acquy của bạn hình như là 12v - 7 hay 9 ah gì thì phài , nếu vậy chạy 20 km/h là đúng rồi , bình xe máy điện thường là 12v/14ah hay 12v/20ah lận , bạn thay acquy khác thử đi

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthanhlam Xem bài viết
        Nhìn bộ acquy của bạn hình như là 12v - 7 hay 9 ah gì thì phài , nếu vậy chạy 20 km/h là đúng rồi , bình xe máy điện thường là 12v/14ah hay 12v/20ah lận , bạn thay acquy khác thử đi
        đó là 4 bình globe 12v - 20Ah tốn hết 2.3 triệu đó bác, mà số Ah ít hay nhiều là ở quãng đường chạy bao xa chứ Ah liên quan gì đến vận tốc đâu bác

Comment

đó là 4 bình globe 12v - 20Ah tốn hết 2.3 triệu đó bác, mà số Ah ít hay nhiều là ở quãng đường chạy bao xa chứ Ah liên quan gì đến vận tốc đâu bác
          theo mình tính thì p =u*i =>> 48v 800w thì i ~ 16.66666666 a sẽ chạy đc trong 1 h , nếu ampe thấp thì có thề ảnh hưởng đến công suất với vận tốc chứ , ko bik mình nói vậy có đúng ko ,

Comment

Vận tốc là do công suất của động cơ. có lẽ động cơ đó nó ghi sai ko đạt đc công suất như bạn yêu cầu.
            Trần Quang Định
            0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthanhlam Xem bài viết
              theo mình tính thì p =u*i =>> 48v 800w thì i ~ 16.66666666 a sẽ chạy đc trong 1 h , nếu ampe thấp thì có thề ảnh hưởng đến công suất với vận tốc chứ , ko bik mình nói vậy có đúng ko ,
              Theo mình thì những công thức đó chỉ là trên giấy tờ, áp dụng vào thực tế sẽ có những sai khác. Còn Ah của ắc quy đó là khả năng nạp xả của ắc quy, nó chỉ liên quan đến quãng đường đi đc. Tuy nhiên nếu số Ah của ắc quy thấp quá cũng làm vận tốc ko đạt. nhưng trong trường hợp này thì ko phải
              Trần Quang Định
              0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                Vận tốc là do công suất của động cơ. có lẽ động cơ đó nó ghi sai ko đạt đc công suất như bạn yêu cầu.
                Mình mua chiếc xe máy điện của bác LỘc gửi lên cho mình, sau đó chỉ lấy cái bánh sau và bo điều khiển thôi bác àh, bác Lộc nói cái động cơ này là 48v-800w, giờ không biết làm sao ?

Comment

Mình mua chiếc xe máy điện của bác LỘc gửi lên cho mình, sau đó chỉ lấy cái bánh sau và bo điều khiển thôi bác àh, bác Lộc nói cái động cơ này là 48v-800w, giờ không biết làm sao ?
                  tiện đây cho mình hỏi , bạn mua chiếc này bao nhiêu vậy , thanks

Comment

Vậy hả bác. Vậy lúc bác mới mua con xe máy điện đó bác có test thử vận tốc của nó không? bác kiểm tra xem khi quay bánh có nhẹ không? có tiếng kêu lạ ko? và bác cho xe chạy không tải xem có thấy hiện tượng bánh xe giật giật hay bánh xe có khựng lại ở vị trí nào không? Mà bác gửi lại cái động cơ cho chú Lộc rồi à?
                    Trần Quang Định
                    0932299590

Comment

chiếc xe mình đã chế xong rồi, nhưng phần cái động có vấn đề nên nhờ bác Lộc xem lại. Đợi bác ấy trả lời mà sao lâu quá, giờ ráp vào xong hết rồi, nó tăng tốc thì nhanh, nhưng chạy chỉ khoảng 20km/h

Khung ắc quy

Cho ắc quy vào

Khung xe

Ráp 2 bánh vào

Ráp khung ắc quy vào và hoàn chỉnh

Bạn có ý tưởng hay quá nhưng thiết kế phần bánh đầu của bạn mất cân đố cới bánh sau quá , gốc nghiên phuốc trước quá lớn so với khung thì đi đường vằn sóc nhiều khung sẽ sẽ hư ( do sắt mõng lâu ngày rỉ sét khó tránh dc )

Về vận tốc của động cơ bạn có nhiều vấn đề lắm thứ nhất do mạch của bạn cũ khả năng hư hay gì đó là có thè dẫn đến tình trạng của bạn , thứ 2 mạch công suất ko phù hợp với công suất của động cơ . Hoặc tay ga có vần đề ( mà cái này chỉ khi mát nó chạp dây lại nhã tay gá nó vẫn chạy thôi )

Bạn nâng phần bánh sau lên cho nó chạy không tải xem tốc độ số vòng quay nó là bao nhiêu? Còn không bạn gửi xuống chú Lộc kiểm tra lại

Con xe bạn mình thấy dưới chú cũng lâu rồi ^^ . Động cơ thì khó hư lắm vì thường là nam châm vĩnh cữu mà , có khả năng là dây đồng nó có vấn đề thôi

gốp ý cái nữa nhá , acquy đặt thế vằn sóc là nó hư nếu ko có gì gàng nó lại bạn thấy nó nặng đè lên nhau thế chứ vằn sóc là nó nhãy tưng tưng ngay

Comment

• Bánh xe nhỏ quá. Chắc loại này chỉ thích hợp để tải nặng và leo dốc chứ không chạy nhanh.
                        sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                          Bánh xe nhỏ quá. Chắc loại này chỉ thích hợp để tải nặng và leo dốc chứ không chạy nhanh.
                          không phải vậy đâu bạn, động cơ đó chạy nhanh đó. nó khoảng 800W ( theo như phuongnh ) thì tốc độ của nó ít nhất cũng đạt trên 40km/h. Tôi đã từng test thử loại động cơ 500W mà còn chạy được khoảng 35km/h
                          Trần Quang Định
                          0932299590

Comment

• Tớ thấy 2 bánh xe trước và bánh sau không cân đối lắm. Bánh trước to thế khi bạn cua gấp tớ e là bị láng xe, khó lái do bánh sau nhỏ hơn khi cua bánh trước phải nghiêng nhiều hơn .Bốn bình ac quy khá to chiếm phần lớn thân xe khung bị che nên hình thức bị giảm.Tớ nghĩ chỉ cần ac cu 10AH tới 14Ah la đủ thiết kế lọt trong khung khi đó bạn bọc áo cho bộ ac cu cũng dễ dàng hơn.

Comment

• theo mình biểt thì board của bác có 3 mode Speed :nên có thể lúc gắn dây ,bạn để nó hoạt động ở mode low speed rồii

Comment

• Nguyên văn bởi ecrazy Xem bài viết
                                theo mình biểt thì board của bác có 3 mode Speed :nên có thể lúc gắn dây ,bạn để nó hoạt động ở mode low speed rồii
                                nó chỉ có 2 loại tốc độ thôi, 1 là tốc độ max, 2 là tốc độ = 1/2 tốc độ max
                                Trần Quang Định
                                0932299590

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X