Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
    Bạn dò từ đường nguồn ra hồi tiếp về qua opto nó có khoảng 2 con điện trở mắc nối tiếp trước khi vào con TL431. Bạn tăng giá trị điện trở đó lên. Nhớ là tăng từng chút 1. Hoặc nối tiếp cái triết áp rồi tăng dần lên. Sau khi đc rồi thì tháo triết áp ra rồi đo giá trị điện trở và thay con điện tương ứng vào. Bạn chú ý mấy con điện trở dán này nếu hàn quá nhiệt thì hay bị chết lắm. Nếu ở đường hồi tiếp mà điện trở đứt hoặc cháy thì ko có hồi tiếp về dẫn đến nổ công suất đấy. Nhớ cẩn thận từng chút 1
    Hình của bạn mờ quá tôi zoom lên ko rõ. Mà sạc của bạn hình như ko sử dụng linh kiện dán như vậy thì yên tâm hơn. Có gì tối tôi về tôi ngó lại cái sạc kiểu này rồi tôi báo cho cụ thể
    bác dinh.dt xem hộ cái sạc của tôi nhé, cái sạc này cho 2 bình ắcqui 12V-12Ah, bây giờ muốn sạc cho acqui 12v-7.5Ah, tôi thay con điện trở 0.1 ohm( nâu đen nhũ bạc nhũ vàng) bằng con 2.2 ohm( đỏ đỏ nhũ vàng nhũ vàng), khi cắm điện vào nhưng chưa sạc thì 2 led báo nấp nháy và áp đo không cố định.

Lúc chưa thay điện trở, sạc 2 bình (7.5Ah) tầm 4 tiếng là đầy và sạc tự ngắt. Sau đó thay điện trở, sạc lại 2 bình vừa sạc đầy xong thấy nó vẫn sạc tiếp, hơn 4 tiếng sau thấy vẫn còn sạc, sợ hại cho bình nên không sạc nữa.
    Hôm sau, chạy bình hết, lại thay con 0.1 vào lại cho nó tự ngắt, thà ngắt sớm còn hơn sạc lâu quá nó không ngắt thì phù bình.
    Bca1 xem hộ nhé.
    Cám ơn

mạch chưa thay điện trở
    Click image for larger version

Name:	20130110_102405.jpg
Views:	1
Size:	97.1 KB
ID:	1372703
    mạch thay điện trở

Name:	20130110_103424.jpg
Size:	96.5 KB
ID:	1372705
    "Cái gì cũng phải học"
    My mail:

Comment

• Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
      Bạn có thể cho mọi người trên diễn đàn này biết vành bạn xử dụng cỡ bao nhiêu và chiều dài đũa xe là bao để mọi người có ít kinh nghiệm lắp ráp ko?
      http://www.dientuvietnam.net/forums/.../index353.html
      Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
      Bình thường thì cứ sau khi tháo nan cũ ra thì bạn dùng ngay nan cũ đó để đan lại được. Những trường hợp vậy mình đan nan chéo 8 trước. Hầu như là đều thành công
      Vành bánh xe tôi đo được là 500, căm cũ 24.5cm đang chéo 8. Lúc đầu tôi tự rút căm cũ ra và lắp vào động cơ, cũng đang chéo 8 luôn., chạy cũng được hơn nữa tháng rồi tôi mới đi thay căm mới.
      Vì thay căm cả bánh sau nên việc gỡ líp khó khó nên đem cho ông thợ sửa xe đạp rút căm 2 bánh xe luôn nên không biết chiều dài căm, tôi đo thử cũng như căm cũ thôi.
      Bác nào ở Sài Gòn biết quận Bình Thạnh, tôi chạy xe đi và về từ: bến đò Bình quới (cộng luôn khoảng đì từ nhà đến bến đò Bình quới lượt đi và về hơn 2km) đến cầu thị nghè, đi và về tầm 20km,
      Động cơ như hình, tôi mua cả bộ từ chú Lộc

Name:	20121205_141703.jpg
Size:	102.9 KB
ID:	1372709
      "Cái gì cũng phải học"
      My mail:

Comment

• Nguyên văn bởi hocdientu Xem bài viết
        http://www.dientuvietnam.net/forums/.../index353.html

Vành bánh xe tôi đo được là 500, căm cũ 24.5cm đang chéo 8. Lúc đầu tôi tự rút căm cũ ra và lắp vào động cơ, cũng đang chéo 8 luôn., chạy cũng được hơn nữa tháng rồi tôi mới đi thay căm mới.
        Vì thay căm cả bánh sau nên việc gỡ líp khó khó nên đem cho ông thợ sửa xe đạp rút căm 2 bánh xe luôn nên không biết chiều dài căm, tôi đo thử cũng như căm cũ thôi.
        Bác nào ở Sài Gòn biết quận Bình Thạnh, tôi chạy xe đi và về từ: bến đò Bình quới (cộng luôn khoảng đì từ nhà đến bến đò Bình quới lượt đi và về hơn 2km) đến cầu thị nghè, đi và về tầm 20km,
        Động cơ như hình, tôi mua cả bộ từ chú Lộc
        [ATTACH=CONFIG]59228[/ATTACH]
        em cũng vừa mua một bộ.đang lắp đặt.hihi.

Comment

• Nguyên văn bởi sirius110rc Xem bài viết
          bạn đi vào chợ trời , dãy đồ xe đạp nhé , ở bên tay phải , đi vào khoảng 4-5 nhà sẽ có 2 quầy rất to , bạn vào đó mà mua cho rẻ , 150k / 1 cái
          Cám ơn bạn nhé!

Comment

• [QUOTE=ngoc_tam;657185]Hic. Xe của mình cũng 2 bình 12V 7A, nhưng đi chỉ khoảng 10km là hết bình rồi. Xe cũng làm chỗ bác Lộc, nghe bác ấy bảo, động cơ xe này là loại chổi than. Ko biết sao đi được ít thế, định đặt bác Lộc thêm 2 bình 12V 7A nữa để gắn vào yên sau, nhưng nếu chỉ đi thêm được 10km thì cũng ko được bao xa...hic, giờ ko biết phải làm thế nào. Mà e lại ở tận Hà Nội, ko chuyển xe vào được...)
            Xe của mình cũng đồ bác Lộc cũng bình 7Ah và cũng chỉ chạy được khoảng 12-15Km thôi, (xe mình dc 24v-250W ko chổi than). Theo như mình hiểu thì thế này:
            2 bình 12v-7Ah sẽ cho công suất cực đại là 24x7= 168Wh
            Đc của mình có cs là 250w nó chạy ở chế độ tiêu thụ lớn nhất được 168/250= 0.672h thì sẽ hết bình, với hiệu suất của đc cùng với hao phí do truyền động và ma sát nữa thì nó chỉ còn vào khoảng 0.672x80%= 0.538h cỡ 32' 15"thôi. Như vậy nếu xe của mình đạt được tốc độ 30Km/h thì quãng đường nói xơi được maximum cũng chỉ là 15km thôi. Tôi trộm nghĩ như vậy có đúng ko các bác nhỉ. Thông cảm vì mình là dân XD.

Comment

bác dinh.dt xem hộ cái sạc của tôi nhé, cái sạc này cho 2 bình ắcqui 12V-12Ah, bây giờ muốn sạc cho acqui 12v-7.5Ah, tôi thay con điện trở 0.1 ohm( nâu đen nhũ bạc nhũ vàng) bằng con 2.2 ohm( đỏ đỏ nhũ vàng nhũ vàng), khi cắm điện vào nhưng chưa sạc thì 2 led báo nấp nháy và áp đo không cố định.

Lúc chưa thay điện trở, sạc 2 bình (7.5Ah) tầm 4 tiếng là đầy và sạc tự ngắt. Sau đó thay điện trở, sạc lại 2 bình vừa sạc đầy xong thấy nó vẫn sạc tiếp, hơn 4 tiếng sau thấy vẫn còn sạc, sợ hại cho bình nên không sạc nữa.
              Hôm sau, chạy bình hết, lại thay con 0.1 vào lại cho nó tự ngắt, thà ngắt sớm còn hơn sạc lâu quá nó không ngắt thì phù bình.
              Bca1 xem hộ nhé.
              Cám ơn

mạch chưa thay điện trở
              [ATTACH=CONFIG]59221[/ATTACH]
              mạch thay điện trở
              [ATTACH=CONFIG]59223[/ATTACH]
              Con điện trở mà bạn thay nó chỉ có tác dụng thay đổi thời gian ngắt thôi. Bạn cứ để nguyên như vậy mà sạc, không cần phải thay đổi gì đâu. Vì dòng sạc của cái sạc 12Ah vào khoảng 1,2 - 1,8A sẽ sạc cho bình 12Ah trong khoảng thời gian khoảng 6,6h ( nếu hết sạch ). Còn bạn sạc cho bình 7,5Ah ( nếu hết sạch ) thì khoảng 4,1h. Tuy nó ko được bền so với tiêu chuẩn nhưng để can thiệp hạ dòng sạc thì cũng không phải là dễ. Vậy nên tốt nhất bạn cứ để như vậy mà sử dụng. Chúc vui
              Trần Quang Định
              0932299590

Comment

Con điện trở mà bạn thay nó chỉ có tác dụng thay đổi thời gian ngắt thôi. Bạn cứ để nguyên như vậy mà sạc, không cần phải thay đổi gì đâu. Vì dòng sạc của cái sạc 12Ah vào khoảng 1,2 - 1,8A sẽ sạc cho bình 12Ah trong khoảng thời gian khoảng 6,6h ( nếu hết sạch ). Còn bạn sạc cho bình 7,5Ah ( nếu hết sạch ) thì khoảng 4,1h. Tuy nó ko được bền so với tiêu chuẩn nhưng để can thiệp hạ dòng sạc thì cũng không phải là dễ. Vậy nên tốt nhất bạn cứ để như vậy mà sử dụng. Chúc vui
                bác ơi , còn cái em hỏi bác thì sao ? em muốn nâng hiệu điện thế của cái xạc ấy lên ấy, bác nghĩ giúp em với

Comment

bác ơi , còn cái em hỏi bác thì sao ? em muốn nâng hiệu điện thế của cái xạc ấy lên ấy, bác nghĩ giúp em với
                  Hình của bạn mới đưa lên bị lỗi rồi. Nên tôi không nhìn rõ được. Bạn thử dò theo những gì tôi đã từng nói xem có kết quả ko?
                  Trần Quang Định
                  0932299590

Comment

Hình của bạn mới đưa lên bị lỗi rồi. Nên tôi không nhìn rõ được. Bạn thử dò theo những gì tôi đã từng nói xem có kết quả ko?
                    mạch của em y như mạch của bạn hocdientu ấy , bác xem cho em nhé

Comment

• con vợ em sắp hoàn thành,nhưng tình hình là dung nhan em nó tiều tụy quá.các bác cho hỏi là muốn mông má lại em nó thì dùng loại sơn gì ạ?cái bình sơn lắc có dùng được không ạ?bác nào dùng rồi cho ý kiến vè chất lượng ạ?thanks các bác.

Comment

mạch của em y như mạch của bạn hocdientu ấy , bác xem cho em nhé
                        xem sơ sơ thấy nó giống cái schematic này BatteryCharger.pdf
                        "Cái gì cũng phải học"
                        My mail:

Comment

• E chào a ạ!
                          E đang là sinh viên, e cũng chưa tự kiếm ra được nhiều tiền để tự mua một chiếc xe đạp điện mới tặng mẹ e, đó cũng là điều mà e ao ước và sẽ thực hiện sau khi ra trường. E đọc trong top của này Chú Lộc e thấy nó bổ ích mà rất thiết thực, nó làm cho ước mơ của e nó tiến gần lại thêm rất nhiều, e cũng rất muốn tìm hiểu về nó. trong này cũng có rất nhiều người có kinh nghiệm và kỹ thuật trong vấn đề này, mà e thấy a cũng trong số đó nên mong a giúp đỡ e mấy vđ sau với ạ:
                          1, e muốn hỏi nếu e lắp cả bộ gồm: ĐC + bo ĐK + tay ga ( chính là tay hall mà các a nói đấy phải không ạ?) + sạc thì e nên chon loại nào thì tốt, bền để sử dụng cho nhu cầu: có thể chở tải được khoảng 80-100kg , đi tốc độ khoảng 20-25km khi đi 1. Giá trọn bộ này chú Lộc bán ra giá (update) bao nhiêu vậy a? chú đấy có bảo hành cho thiết bị bán ra không ạ? bảo hành thì bao lâu vậy a?
                          2, Nếu e dùng ĐC đùm thì là loại không có chổi than mà là 3pha à a?
                          3, Mà trong những thiết bị trên thì những cái nào là hay hỏng và trục trặc nhất ạ? những cái hay hỏng vặt đó e có thể mua được ở Hà nội không ạ?
                          Vì e có ý định cuối tháng này có lương đi làm thêm nếu đủ tiên thì e mua một bộ nên e muốn tìm hiểu kỹ một chút, e cũng không có nhiều tiền và ở xa chỗ chú Lộc nên không tiện để thay đi thay lại. chưa có tiền ngay nên hỏi chú Lộc e thấy hơi ngại, chú đấy bận vậy mà, vậy nên e mong a và mọi người trên này ai biết giúp e giải đáp những thắc mắc trên với ạ.
                          E cám ơn a nhiều ạ! hì. cám ơn mọi người!!!
                          Last edited by lacanct; 17-01-2013, 02:14.
                          La Cần CT91
                          01646.222.323

Comment

• Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                            Chuyển khoản ko nhất thiết phải có tk ngân hàng! Cứ mang tiền ra phòng giao dịch ngân hàng Đông Á mà chuyển cho bác Lộc, mất 5k phí thôi!
                            E chào a ạ!
                            E đang là sinh viên, e cũng chưa tự kiếm ra được nhiều tiền để tự mua một chiếc xe đạp điện mới tặng mẹ e, đó cũng là điều mà e ao ước và sẽ thực hiện sau khi ra trường. E đọc trong top của này Chú Lộc e thấy nó bổ ích mà rất thiết thực, nó làm cho ước mơ của e nó tiến gần lại thêm rất nhiều, e cũng rất muốn tìm hiểu về nó. trong này cũng có rất nhiều người có kinh nghiệm và kỹ thuật trong vấn đề này, mà e thấy a cũng trong số đó nên mong a giúp đỡ e mấy vđ sau với ạ:
                            1, e muốn hỏi nếu e lắp cả bộ gồm: ĐC + bo ĐK + tay ga ( chính là tay hall mà các a nói đấy phải không ạ?) + sạc thì e nên chon loại nào thì tốt, bền để sử dụng cho nhu cầu: có thể chở tải được khoảng 80-100kg , đi tốc độ khoảng 20-25km khi đi 1. Giá trọn bộ này chú Lộc bán ra giá (update) bao nhiêu vậy a? chú đấy có bảo hành cho thiết bị bán ra không ạ? bảo hành thì bao lâu vậy a?
                            2, Nếu e dùng ĐC đùm thì là loại không có chổi than mà là 3pha à a?
                            3, Mà trong những thiết bị trên thì những cái nào là hay hỏng và trục trặc nhất ạ? những cái hay hỏng vặt đó e có thể mua được ở Hà nội không ạ?
                            Vì e có ý định cuối tháng này có lương đi làm thêm nếu đủ tiên thì e mua một bộ nên e muốn tìm hiểu kỹ một chút, e cũng không có nhiều tiền và ở xa chỗ chú Lộc nên không tiện để thay đi thay lại. chưa có tiền ngay nên hỏi chú Lộc e thấy hơi ngại, chú đấy bận vậy mà, vậy nên e mong a và mọi người trên này ai biết giúp e giải đáp những thắc mắc trên với ạ.
                            E cám ơn a nhiều ạ! hì. cám ơn mọi người!!!
                            La Cần CT91
                            01646.222.323

Comment

xem sơ sơ thấy nó giống cái schematic này [ATTACH]59313[/ATTACH]
                              đúng rồi bác dinh dt ơi , bác xem giúp em với , mạch của em tương đối giống mạch ấy , có cái là con LM324 trong mạch của em chân 8,9,10 không dùng đến , trước con opto có con TL431 nhưng trong schematic kia chỉ ghi chứ không có hình của con ấy ,
                              bác xem phải tham gia vào chỗ nào thì bác khoanh tròn vào schematic giúp em nhé ,để em dò trên mạch thật, ^^ hôm trước bác nói nhưng em ,không dám làm , vì ở quanh đấy có mấy con trở liền em chỉ sợ làm cái đẹt một phát là tiêu ( có phải như hôm trước là bác nói em tăng con R21 trước con opto không? )
                              Last edited by sirius110rc; 17-01-2013, 05:20.

Comment

đúng rồi bác dinh dt ơi , bác xem giúp em với , mạch của em tương đối giống mạch ấy , có cái là con LM324 trong mạch của em chân 8,9,10 không dùng đến , trước con opto có con TL431 nhưng trong schematic kia chỉ ghi chứ không có hình của con ấy ,
                                bác xem phải tham gia vào chỗ nào thì bác khoanh tròn vào schematic giúp em nhé ,để em dò trên mạch thật, ^^ hôm trước bác nói nhưng em ,không dám làm , vì ở quanh đấy có mấy con trở liền em chỉ sợ làm cái đẹt một phát là tiêu ( có phải như hôm trước là bác nói em tăng con R21 trước con opto không? )
                                Nếu đúng như sơ đồ kia thì bạn tăng trị số con R26 nhé
                                Trần Quang Định
                                0932299590

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X