Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế đèn LED cho nhà bếp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi doanhatphong Xem bài viết
    Không vô lý đâu bạn, 220 là trị số 220Vac còn tính điện áp đỉnh trong chu kỳ là 220.\sqrt{3} lận.

Khi đấu led vào nguồn cấp bạn lưu ý đến các trị số sau: điện áp rơi trên led lúc hoạt động bình thường (ví dụ 3v); dòng hoạt động của led lúc hoạt động bình thường (ví dụ 10mA), điện áp nguồn cung cấp, dòng maximum mà nguồn cấp được (ví dụ như 300v, 400mA). Xong bước thứ nhất.
    Bước thứ 2 ví dụ bạn muốn đấu 50 con led nối tiếp nhau và sử dụng nguồn cung cấp trên (ở đây dòng qua 50 con led = dòng qua 1 con led để chúng có thể sáng bình thường là 10mA, áp cần là 3.50 =150v), như vậy nguồn cấp thỏa mãn về công suất để cấp cho led, vấn đề là nếu lấy mạch led trên đấu thẳng vào nguồn thì 50 con led sẽ teo ngay, vì vậy cần phải có điện trở hạn dòng mắc nối tiếp với đoạn led trên, cách tính như sau: R=(V nguồn - (V led). (Số led))/I mạch; thế các thông số trên ta được: R=(300 - (3). (50))/0.01(A) = 15000 Ohm = 15 k Ohm. Như vậy là bạn đấu mạch như sau: Nguồn + ---> R --->50 con led nối tiếp ---> mass là OK.
    Một câu hỏi nữa là nếu với nguồn như vậy thì có thể dấu song song được bao nhiêu nhánh, câu trả lời là N = I nguồn / I mạch; thay số vào = 400mA/10mA = 40 nhánh.
    Trong thực tế tùy vào nguồn cấp mà bạn có thể có các nối thích hợp cho mạch led của mình.
    Chúc bạn thành công.
    hì.cảm ơn bạn.những điều bạn nói đúng là rất có giá trị với mình.nhưng mình vẫn có 1 tí thắc mắc đó là 50 con led cần nguồn là 150v nhưng nguồn bạn nói ở đây là 300v lắp vào mà vẫn không cháy bóng à?
    bạn bảo phải lắp thêm điện trở hạn dòng là để làm giảm dòng hay giảm áp. nếu giảm dòng thì sau khi lắp dong sẽ giảm còn bâo nhiêu?
    theo định luật Ohm cho đoạn mạch song song thì U=u1=u2=..=un.nhưng sao ở trên bạn lại nói "Một câu hỏi nữa là nếu với nguồn như vậy thì có thể dấu song song được bao nhiêu nhánh.." nguồn như vậy tức là U= 300v còn u1=u2=...=un=3v mà. nếu cứ thế mà lắp vào thì cháy bóng mất.
    Last edited by xadieu; 23-08-2010, 21:09.

Comment

Nguyên văn bởi rangsung1989 Xem bài viết
      nếu bạn dùng 10led =200mA khi nối vào nguồn có dòng 400mA thì phải cần điện trở hạn dòng cho led,như vậy thì tuổi thọ của led sẽ cao hơn bạn a`
      Cái này nhầm rồi đó bạn. Xem kĩ lại đi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Cái này nhầm rồi đó bạn. Xem kĩ lại đi.
        thế như thế nào mới đúng thế bạn.

Comment

bạn ko nên làm như vậy đươc.
          1 là led của bạn sử dung nguồn DC
          2 là không ai làm nguồn cho Led vòi điện áp lớn như vậy đâu.
          có gì mail cho mình:langtu_mientayy@yahoo.com

Comment

dùng nguồn cục xạc pin điện thoại là ổn nhất, còn không thì ra tiện điện mua cái đèn ngủ bằng led giá 10k về rồi coi mạch của nó mà bắt chước chưa gỡ ra coi nhưng mạch nhỏ gọn lém

Comment

[QUOTE=xadieu;286172] hì.cảm ơn bạn.những điều bạn nói đúng là rất có giá trị với mình.nhưng mình vẫn có 1 tí thắc mắc đó là 50 con led cần nguồn là 150v nhưng nguồn bạn nói ở đây là 300v lắp vào mà vẫn không cháy bóng à?

Cái này thì mình đã nói rồi, nếu để nguyên mà mắc vào là mấy con led tèo ngay, để không cháy led thì bạn cần có điện trở mắc nối tiếp với mạch led với trị số được tính theo công thức như mình đã nói.

[QUOTE=xadieu;286172] bạn bảo phải lắp thêm điện trở hạn dòng là để làm giảm dòng hay giảm áp. nếu giảm dòng thì sau khi lắp dong sẽ giảm còn bâo nhiêu?

Nếu bạn để nguyên mạnh led mà mắc vào thì 50 con led chịu áp là 300v, tính ra mỗi con chịu 6 vôn (khi hoạt động bình thường thì điện áp rơi trên nó là 3V, bạn lưu ý là con led chính là một con diod phát quang thôi nên nếu bạn biết diod rồi thì với led cũng tương tự ) dòng điện có thể tăng rất lớn --> led teo. Như vậy điện trở mắc vào là nhằm giảm áp nhưng mục đích cuối cùng là giảm dòng qua led đó bạn, khi đưa điện trở vào dòng giảm xuống còn 10mA như yêu cầu . Công thức tính điện trở mình có đưa ra đó bạn (đơn giản là theo định luật Ohm thôi).

Nguyên văn bởi xadieu Xem bài viết
              theo định luật Ohm cho đoạn mạch song song thì U=u1=u2=..=un.nhưng sao ở trên bạn lại nói "Một câu hỏi nữa là nếu với nguồn như vậy thì có thể dấu song song được bao nhiêu nhánh.." nguồn như vậy tức là U= 300v còn u1=u2=...=un=3v mà. nếu cứ thế mà lắp vào thì cháy bóng mất.
              Mình nói đấu song song bao nhiêu nhánh tức là quan tâm tới tổng dòng mà nguồn của mình cấp ra được đó bạn. I tổng = I nhánh 1 + I nhánh 2 +.....+ I nhánh n, ở đây về mặt điện áp đã thỏa mãn tức là một nhánh bạn đấu một con R + led1+ led2 +...+ ledn sử dụng nguồn 300V và tiêu thụ dòng là 10mA. Như vậy bạn có thể mắc vào nguồn 1 mạch led như trên cũng được hoặc là mắc n nhánh như trên miễn là n <=40, do dòng từ nguồn cấp lớn nhất là 400mA.
              Đôi lời, hy vọng giúp đựoc bạn.

Comment

Hi chào các bạn!
                mình đã từng tìm hiểu và làm về cái này xin đóng góp một tí.
                --> thứ nhất: lựa chọn LED và tính toán dòng qua LED cho phù hợp ( từ 10 - 20 mA), sụt áp trên LED ( khoảng 3V đôi với super LED 5mm).
                --> thứ hai: nguồn cấp là nguồn DC, để mạch gọn nhẹ các bạn nên tìm hiểu mạch chỉnh lưu không dùng biến thế. rồi dựa vào số LED cần thiết kế cũng như cách mắc( song song hay nối tiếp tốt nhất nên kết họp cả hai nếu số LED nhiều), tính toán và lựa chọn phương pháp để có mạch nguồn hợp lý ( dòng và áp nguồn không quá cao ).Nên thiết kế nguồn có ổn áp có thể dùng zener cho gọn. cần lưu ý sự cố nếu một con LED chẳng mai nó đi die là mấy con còn lại gánh dòng kéo theo die luôn.

KHUYẾN CÁO: THEO TÔI ĐƯỢC BIẾT THÌ ÁNH SÁNG CỦA LED KHÔNG TỐT CHO MẮT.

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
                KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
                MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

mình thấy xài một bóng compac cho nó lành
                  loại 3u chỉ 26k công suất 15w sáng mát trời ông địa
                  mình ko bit giá led bao nhiêu nhưng theo độ thì khoảng 0,5k
                  nếu mắc 50 led thì cũng mất 25k +tiền điện trở+mạch in
                  bạn hãy tính tổng chi phí và so sánh
                  một lời khuyên cho bạn là led sieu sáng màu trắng không giống như led thường
                  cần phải sử dụng nguồn(áp)và dòng ổn định nếu ko led mau tèo lắm
                  ban nên có thêm mạch ổn định áp và dòng

Comment

bạn bảo phải lắp thêm điện trở hạn dòng là để làm giảm dòng hay giảm áp. nếu giảm dòng thì sau khi lắp dong sẽ giảm còn bâo nhiêu?

Nếu bạn để nguyên mạnh led mà mắc vào thì 50 con led chịu áp là 300v, tính ra mỗi con chịu 6 vôn (khi hoạt động bình thường thì điện áp rơi trên nó là 3V, bạn lưu ý là con led chính là một con diod phát quang thôi nên nếu bạn biết diod rồi thì với led cũng tương tự ) dòng điện có thể tăng rất lớn --> led teo. Như vậy điện trở mắc vào là nhằm giảm áp nhưng mục đích cuối cùng là giảm dòng qua led đó bạn, khi đưa điện trở vào dòng giảm xuống còn 10mA như yêu cầu . Công thức tính điện trở mình có đưa ra đó bạn (đơn giản là theo định luật Ohm thôi).

Mình nói đấu song song bao nhiêu nhánh tức là quan tâm tới tổng dòng mà nguồn của mình cấp ra được đó bạn. I tổng = I nhánh 1 + I nhánh 2 +.....+ I nhánh n, ở đây về mặt điện áp đã thỏa mãn tức là một nhánh bạn đấu một con R + led1+ led2 +...+ ledn sử dụng nguồn 300V và tiêu thụ dòng là 10mA. Như vậy bạn có thể mắc vào nguồn 1 mạch led như trên cũng được hoặc là mắc n nhánh như trên miễn là n <=40, do dòng từ nguồn cấp lớn nhất là 400mA.
                    Đôi lời, hy vọng giúp đựoc bạn.
                    hi.ý bạn tức là tổng dòng nhỏ hơn dòng của nguồn cấp là được đúng không.nếu có sự chênh lệch lớn thì sao.vd như tổng dòng các bóng led tớ lắp là 50ma mà tớ mắc vào nguồn cấp có dòng 400ma thì có chuyện gì không.nếu kô được thì chênh lệch như thế nào là tối ưu nhất để các bóng led sáng ổn định nhất.

Comment

Nguyên văn bởi thuat_dientu Xem bài viết

Hi chào các bạn!
                      mình đã từng tìm hiểu và làm về cái này xin đóng góp một tí.
                      --> thứ nhất: lựa chọn LED và tính toán dòng qua LED cho phù hợp ( từ 10 - 20 mA), sụt áp trên LED ( khoảng 3V đôi với super LED 5mm).
                      --> thứ hai: nguồn cấp là nguồn DC, để mạch gọn nhẹ các bạn nên tìm hiểu mạch chỉnh lưu không dùng biến thế. rồi dựa vào số LED cần thiết kế cũng như cách mắc( song song hay nối tiếp tốt nhất nên kết họp cả hai nếu số LED nhiều), tính toán và lựa chọn phương pháp để có mạch nguồn hợp lý ( dòng và áp nguồn không quá cao ).Nên thiết kế nguồn có ổn áp có thể dùng zener cho gọn. cần lưu ý sự cố nếu một con LED chẳng mai nó đi die là mấy con còn lại gánh dòng kéo theo die luôn.

KHUYẾN CÁO: THEO TÔI ĐƯỢC BIẾT THÌ ÁNH SÁNG CỦA LED KHÔNG TỐT CHO MẮT.
                      sao tớ đọc ở đây họ lại bảo đó là sự lựa chọn hoàn hảo

/http://bee.net.vn/channel/2981/20100...t-tre-1759065/

Comment

Nguyên văn bởi xadieu Xem bài viết
                        hi.ý bạn tức là tổng dòng nhỏ hơn dòng của nguồn cấp là được đúng không.nếu có sự chênh lệch lớn thì sao.vd như tổng dòng các bóng led tớ lắp là 50ma mà tớ mắc vào nguồn cấp có dòng 400ma thì có chuyện gì không.nếu kô được thì chênh lệch như thế nào là tối ưu nhất để các bóng led sáng ổn định nhất.
                        _ Hi, bạn cứ tưởng tượng là bạn có ống nước có thể cung cấp 100 m3/h và 1 vòi nước, mỗi khi vòi mở có thể cho chảy với tốc độ 10m3/h như vậy bạn có thể lắp 1 vòi hay nhiều vòi để xài không vấn đề gì cả, 100m3/h là khả năng có thể cấp lớn nhất của nguồn thôi chứ không nhất thiết là lúc nào nó cũng chảy với lưu lượng là 100m3/h.
                        _ Hoặc bạn có thể tưởng tượng mạng cấp nước của thành phố xem, giả sử buổi sáng và buổi chiều người ta sử dụng nước nhiều nhất bằng với khả năng cấp của nhà máy nước thành phố, buổi trưa người dân sử dụng nước ít nhất giả sử là 10% khả năng cấp của nhà máy nước như vậy tất cả các hộ dân bị vở ống hay là tràn nước hết hay sao?
                        _ Ví dụ 1 nhà máy điện có thể cung cấp điện áp 220V và dòng tối đa là 1000A cho 10 hộ dân, giờ cao điểm 10 hộ dân cùng xài điện (dòng 1000A) - OK; giờ thấp điểm chỉ còn nhà bạn và nhà bạn gái bạn xài điện (dòng khoảng 20A) , câu hỏi đặt ra là các thiết bị điện trong nhà bạn gái bạn có cháy hết không? Nếu muốn biết thì gọi Đt di động nhé, nhớ cho số đt của bạn gái bạn cho mình với, mình cũng muốn biết kết quả.

Đôi lời, mong giúp ích cho bạn.
                        Chúc vui.

Comment

Cứ xài cái BA cho nhanh_BA là nơi cấp nguồn cho toàn hệ thống_Thích lấy nguồn ở đâu thì chích dây tới đó. Nếu ko phải xài nguồn xung thì lấy đâu ra dòng mà cấp cho cả đống led như thế. Mấy cách dùng tụ giảm áp ko ổn tí nào. Ko bit có bác nào nghĩ thay đổi góc mở của triac rồi chỉnh lưu + lọc để lấy điện áp thấp DC ko nhỉ??

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

lắp led thế nào chả phải có trở nếu không tèo ngay cứ xem cái đèn nháy dùng led mà xem
                            Mãi mãi vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi cuongthinh Xem bài viết
                              Bạn tính cho nó 2,5-3V một bóng, dòng 10mA - 20mA một bóng. Ghép nối tiếp đúng cực tính các bóng, sau đó thêm điện trở.
                              nếu tôi có ý định làm một dãy led khoảng 100-150 led siêu sáng thì mắc như nào bạn ơi. nếu nói như bạn thì tôi làm như sau đc chứ?
                              mắc nối tiếp khoảng 100 led, không cần điện trở hạn dòng mà cho điện áp 220vac qua cầu chỉnh lưu có tụ nữa thì lên khoảng 300v đúng không? vậy thì sẽ đảm bảo được yêu cầu như bạn nói đó. nhưng liệu có ổn định không? và khi sáng thì nó có sáng cùng lúc khôn hay là sáng dần lên. vì áp đâu có thể từ 0 lên tới 300 ngay cùng lúc đúng không? vì nó có thời gian quá độ nữa.nếu theo lý thuyết thì có thể đúng nhưng chỉ ở dạng lý tưởng thôi bạn ạh.
                              theo bạn thì tôi phải làm thế nào?

0912.159.369

Comment

Trên thực tế tôi đã nối tiếp 96 LED sáng trắng và 1 cầu diod rồi nối trực tiếp vào điện nhà 220VAC (dòng DC qua mạch đo được khoảng 25mA, bạn có thể giảm số LED còn 90 và có dòng DC là gần 50mA nhưng chắc dùng không bền vì theo datasheet thì LED chỉ đạt tuổi thọ 50.000 giờ khi dòng qua là 20mA nhưng ở 50mA tuổi thọ giảm đi 100 lần còn 500 giờ thôi!) và đã dùng được cả tháng nay với độ sáng tương đương bóng 1m2. Cách này có lợi điểm là không tổn hao công suất trên trở hạn dòng.

Comment

Về tác giả

Collapse

xadieu Tìm hiểu thêm về xadieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X