Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xe đạp chạy bằng điện (Electric Bicycle)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho e hỏi là trên thị trường có loại bánh xe điện nào mà có tính năng hãm khi mình thôi cấp điện ko? Ý là sẽ sử dụng hãm này như là phanh vậy(phanh = điện cứ ko phải bằng cơ).

Comment

• Nguyên văn bởi dtdnhc Xem bài viết
      Cho e hỏi là trên thị trường có loại bánh xe điện nào mà có tính năng hãm khi mình thôi cấp điện ko? Ý là sẽ sử dụng hãm này như là phanh vậy(phanh = điện cứ ko phải bằng cơ).
      ngắt điện cấp cho motor thì dùng phanh điện, có công dụng vừa ngắt điện và vừa phanh cơ. nên bạn có thể sử dụng mỗi công tắc tay phanh để hãm động cơ, còn bỏ phần hãm cơ đi.
      Trần Quang Định
      0932299590

Comment

• Kính gửi anh Haidien
        Chủ đề anh đưa ra rất phù hơp với thực tế là ở các thành phố trẻ em , người cao tuổi, phụ nữ trung niên đang dùng rất nhiều.Nhưng khi hỏng thì khó tìm nơi sửa chữa. Hoặc nới SC xa nơi Ở không tiện như chữa xe máy.Mong anh hướng dẫn từ đơn giản đến phức tạp cach sửa chữa cách xe này để chúng tôi tự làm cho mìng và giúp thêm các cháu học sinh khi nhỡ nhàng..
        Nếu anh có bán các phụ tùng kèm theo thì càng tốt.Hiện nay tôi có cái xe đap điên của TQ nhãn hiệu Creator-EV chạy bình 36 V hình như dang hỏng cụm điều tốc.Khi tôi thử Trực tiếp thì DC vẫn quay mạnh.(cái này chủ cũ đã thay 1 lần).Tôi gửi hình ản lên nhờ anh giúp. Tôi ở Hà nội Emall thanhnhcan_48@yahoo.com.vnClick image for larger version

Name:	IMG_3744.jpg
Views:	2
Size:	77.1 KB
ID:	1368627

Comment

• Nguyên văn bởi thanhcan_48 Xem bài viết
          Kính gửi anh Haidien
          Chủ đề anh đưa ra rất phù hơp với thực tế là ở các thành phố trẻ em , người cao tuổi, phụ nữ trung niên đang dùng rất nhiều.Nhưng khi hỏng thì khó tìm nơi sửa chữa. Hoặc nới SC xa nơi Ở không tiện như chữa xe máy.Mong anh hướng dẫn từ đơn giản đến phức tạp cach sửa chữa cách xe này để chúng tôi tự làm cho mìng và giúp thêm các cháu học sinh khi nhỡ nhàng..
          Nếu anh có bán các phụ tùng kèm theo thì càng tốt.Hiện nay tôi có cái xe đap điên của TQ nhãn hiệu Creator-EV chạy bình 36 V hình như dang hỏng cụm điều tốc.Khi tôi thử Trực tiếp thì DC vẫn quay mạnh.(cái này chủ cũ đã thay 1 lần).Tôi gửi hình ản lên nhờ anh giúp. Tôi ở Hà nội Emall thanhnhcan_48@yahoo.com.vn[ATTACH=CONFIG]54177[/ATTACH]
          hàng made in China bác ơi..!!!
          Tốt nhất là thay bo điều khiển mới, giá khoảng 200.000vnđ-400.000vnđ..!
          Còn nếu bác thấy tiếc cái bo cũ thì bác tháo cái hộp điều khiển ra sẽ nhìn thấy bo mạch của nó. Bác dùng đồng hồ kiểm tra mấy con Fet cấp dòng xem nó có bị Die không. Nếu Die thì thay Fet mới..!
          Chúc bác thành công..!
          Email:
          Hotline: 01697399932

Comment

• Chào các anh em trên diễn đàn mình co một xe đạp điện bị hư đèn trước mình có gỡ ra thay nhưng khi ráp vào thì bật chìa khóa nên thì nó im re luôn,bật công tắc đèn trước lên do được có 35v à,nhưng trước lúc ráp bóng đèn đo lên được 50v ko biết bị chạm gì ko nữa,bây giờ nó ko có đèn báo gì hết chỉ có mỗi đèn xi nhan là bật được thôi.mong anh em giúp đỡ xem em phải kiễm tra từ đâu
            VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NAN, GIAN NAN KHÔNG ĐƯỢC NẢN
            email:

Comment

• Tình hình là rất tình hình các bác à, em tự chế một con xe , em dùng 2 động cơ chổi than 24v , 350W , cấp nguồn // , nhưng mạch công suất của em không chịu đc , chạy đc một tí là nó nghi ngút khói , bác nào cho em xin một mạch 24v mà chịu đc 2 con động cơ này với

Comment

• Bác haidien cho mình xin tài liệu mình cũng quan tâm đến vấn đề này

Comment

• Thứ nhất, bỏ mach đèn xem có trở lại binh thường không....!?, rồi tính tiếp...
                  Thứ hai, tăng tầng công suất bằng cách thay đèn cs khỏe hơn, đấu song song....

Comment

• Chào các bác ! Em có con xe máy điện nguồn 48v motor 3p bị hỏng boad điều khiển .Bo này mỗi pha có 4 con mofet tổng là 12 con .Ai biết ở đâu bán bo này chỉ em với ! E ở ninh bình .Mua hàng online cũng đc .Thanks !

Comment

• Mạch điện xe đạp điện

Nguyên văn bởi haidien Xem bài viết
                      Tôi xin đưa ra chủ đề này, xin mời các bạn tham gia. Trước tiên tôi nêu
                      lên 1 vài cách hoạt động của xe đạp chạy bằng điện như sau:
                      1- Loại động cơ:
                      - Động cơ chổi than (bruss DC motor).
                      - Động cơ không chổi than (brushless DC motor).
                      2- Điện áp accu, thông thường:
                      - 24V DC.
                      - 36V DC.
                      - 48V DC.
                      3- Cách vận hành:
                      - Chỉ trợ lực khi người sử dụng đạp (hầu hết các xe xịn).
                      - Chạy không cần lực tác động lên bàn đạp.
                      Loại trợ lực là loại phức tạp nhất, giá cao nhất và không thích hợp nhất
                      đối với chúng ta. Vì vậy, chủ yếu chúng ta đề cập nhiều vào loại vặn tay
                      "tay ga" là chạy.
                      Nếu chủ đề này có nhiều người tham gia, tôi sẽ gửi tặng vài schematics
                      của board motor drv và battery charger.
                      Mình cũng đang tìm hiểu về lĩnh vực này nếu bạn nào có tài liệu thì post lên cho mọi người cùng tìm hiểu với. ĐC Email của mình vunam6877@yahoo.com

Comment

• Nguyên văn bởi haidien Xem bài viết
                        Tôi xin đưa ra chủ đề này, xin mời các bạn tham gia. Trước tiên tôi nêu
                        lên 1 vài cách hoạt động của xe đạp chạy bằng điện như sau:
                        1- Loại động cơ:
                        - Động cơ chổi than (bruss DC motor).
                        - Động cơ không chổi than (brushless DC motor).
                        2- Điện áp accu, thông thường:
                        - 24V DC.
                        - 36V DC.
                        - 48V DC.
                        3- Cách vận hành:
                        - Chỉ trợ lực khi người sử dụng đạp (hầu hết các xe xịn).
                        - Chạy không cần lực tác động lên bàn đạp.
                        Loại trợ lực là loại phức tạp nhất, giá cao nhất và không thích hợp nhất
                        đối với chúng ta. Vì vậy, chủ yếu chúng ta đề cập nhiều vào loại vặn tay
                        "tay ga" là chạy.
                        Nếu chủ đề này có nhiều người tham gia, tôi sẽ gửi tặng vài schematics
                        của board motor drv và battery charger.
                        Mình cũng đang tìm hiểu về lĩnh vực này nếu bạn nào có tài liệu thì post lên cho mọi người cùng tìm hiểu với. ĐC Email của mình vunam6877@yahoo.com

Comment

• Mình cũng đang tìm hiểu về lĩnh vực này nếu bạn nào có tài liệu thì post lên cho mọi người cùng tìm hiểu với. ĐC Email của mình vunam6877@yahoo.com

Comment

• Các bác cho hỏi moto 24v 350w nếu ko chế giảm tốc có chạy trực tiếp được ko

Comment

• Ứng dụng bộ điều khiển xe đạp điện lắp cho xe lăn điên
                              Anh em nào biết về xe đạp điện giúp mình với vì mình là dân điện nên không dành về điện tử lắm, mình muốn đảo chiều quay của động cơ xe đạp điện loại mô tơ 3 pha cảm ứng thì phải làm như thế nào, đảo 3 đầu dây ra mô tơ có được không hay là đảo tín hiệu điều khiển. Bộ điều khiển này mình lắp cho xe lăn điện dùng để chạy cả tiến và lùi đều được.
                              Động cơ và tay ga mình dùng là của YAMAHA loại 48V, 4 bình ắc quy 12V, còn bộ điều khiển có ghi là DC48V không biết có phải Model là XT777D vì ghi toàn bằng tiếng TQ thôi. Động cơ có tất cả 8 dây ra: 3 dây cỡ to nhất là dây động lực mô tơ màu vàng, xanh lá , xanh lục còn 3 dây nhỏ là dây cảm biến màu vàng, xanh lá, xanh lục và 2 dây nguồn màu đỏ, đen ; tay ga điều khiển có 3 dây kèm theo 1 công tắc 2 dây. Anh em nào có tài liệu, sơ đồ mạch điện điều khiển và sơ đồ nối dây thì cho mình xin và chỉ cho mình cách đấu nối với (đấu cả đèn chiếu sáng, còi và nối với bộ nạp nguồn cho bình ắc quy). Cảm biến Hall là như thế nào và cấu tạo ra sao vậy. ĐC Email của mình vunam6877@yahoo.com , số dt 0989323688

Comment

• Cám ơn anh em, cám ơn bác haidien! Tôi chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về xe đạp điện. Rất vui khi tham gia diẽn đàn và được học hỏi anh em!

Comment

Về tác giả

Collapse

haidien Tìm hiểu thêm về haidien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X