Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xe đạp chạy bằng điện (Electric Bicycle)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi photuan.nq Xem bài viết
    TÔI CÓ CỤC DK MOTO KHÔNG CHỔI THAN CỦA XE ĐẠP ASSAMA(48V17W_DAAO)BI TỎI BAC NÀO CAO THỦ GUP TÔI SƯA EM NỎ VỚI!CHỨ RA TIỆM HỌ ĐÒI TÔI 500K.BUÔT RUỘT QUÁ!(tình trạng cắm vô bình vẫn ăn điện vẫn có còi +đèn đầy đủ!nhưng ga không chạy.)ảnh em nó đây!
    Với pan này chưa chắc đã chết bo điều khiển đâu. bác ở đâu vậy? kiểm tra 3 con cảm biến hall trước đã. nếu thay bo điều khiển 500k thì cũng ko đắt lắm đâu. Bác phải biết về điện tử thì mới sửa đc. Vì mạch này toàn linh kiện dán nên khó chơi. Trước tiên nếu đã mở hộp điều khiển ra rồi thì bác kiểm tra luôn mấy con công suất trước đã
    Trần Quang Định
    0932299590

Comment

• Tôi có một cục điều khiển xe đạp điện ASAMA(48v17w_DAAO)

da kiem tra cảm biến hall ko chet.may con cong uat cung ko chet nhuc dau qua!. da thay pan roi dung 500k.nhung jo muon toi muon voc ty do buon anh em biet thi cung chia se!

Comment

• Nguyên văn bởi photuan.nq Xem bài viết
        da kiem tra cảm biến hall ko chet.may con cong uat cung ko chet nhuc dau qua!. da thay pan roi dung 500k.nhung jo muon toi muon voc ty do buon anh em biet thi cung chia se!
        bạn đã thay hộp điều khiển rồi đúng ko? và xe giờ đã chạy, bạn muốn sửa cái mạch cũ phải ko? trước tiên kiểm tra mấy con công suất trước đi, trong mạch đó bạn chỉ có thể thay đc vài con thôi, còn lại ko mua đc linh kiện đâu, chỉ lấy từ bo điều khiển khác cùng loại ra để thử thôi
        Trần Quang Định
        0932299590

Comment

• Mấy bác ơi..! Nếu làm xe đạp điện dùng động cơ DC có chổi than chắc dễ làm hơn đối với dùng động cơ không chổi than đúng không vậy..?
          => board điều khiển đơn giản hơn đúng k vậy..?

Comment

• Có bác nào có mạch điều khiển loại động cơ có chổi than dùng tay ga điện tử không..? Sử dụng nguồn 36v hoặc 48v..! Gửi cho em với... Tuananh8395@gmail.com
            Em là dân gà điện tử mong các bác thông cảm..! ^^
            Thân chào..!

Comment

• Nguyên văn bởi Tuananh_95 Xem bài viết
              Mấy bác ơi..! Nếu làm xe đạp điện dùng động cơ DC có chổi than chắc dễ làm hơn đối với dùng động cơ không chổi than đúng không vậy..?
              => board điều khiển đơn giản hơn đúng k vậy..?
              làm xe đạp điện thì động cơ nào làm cũng vậy. mỗi cái có những ưu nhược điểm riêng. Nhưng loại chổi than có nhiều nhược điểm quá nên giờ thường dùng loại không chổi than. bo điều khiển của loại chổi than thì đơn gian hơn loại ko chổi than
              Trần Quang Định
              0932299590

Comment

• Vâng..!
                Vậy motor chổi than có những nhược điểm gì vậy..? Có thể khắc phục đc không ạ..?

Comment

Vâng..!
                  Vậy motor chổi than có những nhược điểm gì vậy..? Có thể khắc phục đc không ạ..?
                  Nhược điểm của motor chổi than là tốn năng lượng, dễ phát sinh ra tia lửa điện. Hay mòn chổi than, hay phải vệ sinh bảo dưỡng...
                  Trần Quang Định
                  0932299590

Comment

• Tốn nhiều năng lượng: đúng vì 1 phần năng lượng sinh nhiệt trong quá trình sử dụng
                    Phát sinh tia lửa điện: dùng diot để dập tia lửa điện
                    Mòn chổi than: cái này dùng đc khá lâu đấy, giá khá rẻ. Hì....
                    Vệ sinh bảo dưỡng: 2 loại như nhau tất, k có gì hoạt động đc mãi mãi cả.
                    Yêu cầu em đặt ra là: nhỏ gọn, đơn giản, dễ sử dụng, hợp với túi tiền
                    ý kiến: dùng motor BLDC vẫn là tối ưu nhất nhưng mà bộ điều khiển của nó hơi phức tạp. Giá thành cao vì công nghệ mới mà. Còn vấn đề bảo dưỡng thì dân điện tử chắc ai cũng biết bảo dưỡng.
                    Tóm lại: e chế xe đạp điện sử dụng motor chổi than thì dùng mạch điều khiển nào đơn giản và tối ưu nhất.
                    Theo e đc biết thì mạch dùng TL494 và tay ga điện tử hoặc 1 con NE555 và 1 biến trở..!
                    Gửi cho em 1 số mạch đc k..???
                    Thân chào..!

Comment

Tốn nhiều năng lượng: đúng vì 1 phần năng lượng sinh nhiệt trong quá trình sử dụng
                      Phát sinh tia lửa điện: dùng diot để dập tia lửa điện
                      Mòn chổi than: cái này dùng đc khá lâu đấy, giá khá rẻ. Hì....
                      Vệ sinh bảo dưỡng: 2 loại như nhau tất, k có gì hoạt động đc mãi mãi cả.
                      Yêu cầu em đặt ra là: nhỏ gọn, đơn giản, dễ sử dụng, hợp với túi tiền
                      ý kiến: dùng motor BLDC vẫn là tối ưu nhất nhưng mà bộ điều khiển của nó hơi phức tạp. Giá thành cao vì công nghệ mới mà. Còn vấn đề bảo dưỡng thì dân điện tử chắc ai cũng biết bảo dưỡng.
                      Tóm lại: e chế xe đạp điện sử dụng motor chổi than thì dùng mạch điều khiển nào đơn giản và tối ưu nhất.
                      Theo e đc biết thì mạch dùng TL494 và tay ga điện tử hoặc 1 con NE555 và 1 biến trở..!
                      Gửi cho em 1 số mạch đc k..???
                      Thân chào..!
                      tùy bạn thôi, về giá thành motor thì 2 cái ngang ngửa nhau và loại ko chổi than thì bên tôi chưa có trường hợp nào hỏng cả mà hết điện đạp cũng nhẹ, còn loại chổi than chạy yếu và hay hỏng. Vài lời góp ý thôi
                      Mạch điều khiển chổi than thì đơn gian hơn, trên diễn đàn m thì có nhiều. nhưng quan trọng là phải biết cân chỉnh lại. Giá của 2 loại điều khiển này cũng hơn nhau 1 chút thôi. Còn tay ga thì dùng cảm biến Hall, chứ ko ai dùng biến trở cả. vì sao thì bạn tự tìm hiểu nhé.
                      Tham khảo 1 mạch này nhé. có kết quả gì thì báo cho anh em mừng
                      Click image for larger version

Name:	di-UT2K.jpg
Views:	1
Size:	201.2 KB
ID:	1366925
                      Trần Quang Định
                      0932299590

Comment

• Thay đổi tài khoản Tuananh_95 => Tuananh8395
                        Em thấy mạch này khả dụng đấy. Mạch so áp là mạch gì vậy anh? Relay ở đây là gì? con HA17555 chính là IC 555 nói chung phải k anh..?
                        Mà mạch này dùng phanh điện à..?
                        Theo như em nghiên cứu và thử nghiệm thì thấy rằng:
                        Tháo phanh đùm ra rồi lắp thêm 1 cái líp vào (hoặc líp nhiều tầng để giảm tốc hoặc tăng tốc rất tốt), dùg xích truyền lực từ motor xuống. Nều hết điện thì đạp chân sẽ rất nhẹ vì k tác động đến motor.
                        Mấy bác cho ý kiến đi..!
                        Đã có ai test mạch kia chưa..???
                        Email:
                        Hotline: 01697399932

Comment

• Nguyên văn bởi Tuananh8395 Xem bài viết
                          Thay đổi tài khoản Tuananh_95 => Tuananh8395
                          Em thấy mạch này khả dụng đấy. Mạch so áp là mạch gì vậy anh? Relay ở đây là gì? con HA17555 chính là IC 555 nói chung phải k anh..?
                          Mà mạch này dùng phanh điện à..?
                          Theo như em nghiên cứu và thử nghiệm thì thấy rằng:
                          Tháo phanh đùm ra rồi lắp thêm 1 cái líp vào (hoặc líp nhiều tầng để giảm tốc hoặc tăng tốc rất tốt), dùg xích truyền lực từ motor xuống. Nều hết điện thì đạp chân sẽ rất nhẹ vì k tác động đến motor.
                          Mấy bác cho ý kiến đi..!
                          Đã có ai test mạch kia chưa..???
                          em cứ làm đi rồi sẽ vỡ vạc ra. 17555 = 555. vị trí phanh là dùng để ngắt điện cấp cho motor khi phanh. xe đạp điện nào trên thị trường chả dùng phanh điện
                          Trần Quang Định
                          0932299590

Comment

• Em truyền lực qua xích và líp nên k dùng đc phanh điện, sau này chế phanh cơ giống như phanh bánh trước là OK.
                            Động cơ dừng hay quay ngược thì xe đạp vẫn bon bon chạy. Dùng motor chổi than mà anh.
                            Anh có thể giúp em lược bỏ phần mạch của phanh điện đi được không..?
                            Mạch so áp là mạch gì vậy anh..?
                            1 cực còn lại của tay ga nối vào đâu vậy anh..?
                            Email:
                            Hotline: 01697399932

Comment

• hi, e thay 2pic nay rat hay vậy em xin hoi? với 1 mô tơ xe điện(cho xe đạp diện) 48v với tốc độ tối đa khoảng 30km/h(khi chở 1 nguoi bt) vay làm sao cho tốc độ vượt mức 30km đó ko? e nghe nói trog mô tơ có cái tụ(hay cai gj đó e ko nhớ) nó cản điên lại để giữ cho tốc đô còn 30km :d

Comment

• Nguyên văn bởi sess9x Xem bài viết
                                hi, e thay 2pic nay rat hay vậy em xin hoi? với 1 mô tơ xe điện(cho xe đạp diện) 48v với tốc độ tối đa khoảng 30km/h(khi chở 1 nguoi bt) vay làm sao cho tốc độ vượt mức 30km đó ko? e nghe nói trog mô tơ có cái tụ(hay cai gj đó e ko nhớ) nó cản điên lại để giữ cho tốc đô còn 30km :d
                                trong mạch điện của nó có một mạch kiểm soát tôc độ của bánh xe,nó không cho chạy quá tốc độ đó, khi vượt qua nó sẽ tự động giảm áp và tạo ra một lực ngược lại để hãm bánh xe lại, thì dụ khi chạy đường bằng thì tối đa là 48kmh, (xe cỡ lớn 48v/1000w, xe nhỏ thì chậm hơn) nhưng khi xuống dốc dù có tăng hết ga nó cũng chừng đó , không tăng ga cũng 48kmh,đó là điểm an toàn của xe, thí dụ dùng một phương tiện khác kéo nó nhanh hơn thì nó sẽ khựng lại ngay....

Comment

Về tác giả

Collapse

haidien Tìm hiểu thêm về haidien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X