Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xe đạp chạy bằng điện (Electric Bicycle)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tại hạ đang định tổ chức một buổi trà thuốc chém gió với chủ đề
    Design and Produce Electric Bike for Vietnamese City

Địa điểm: Hà Nội, Việt Nam
    Thời gian: Sáng - Chủ Nhật 24/6/2012
    (chi tiết hơn sẽ cập nhật vào Thứ 5, 21/6/2012, sau khi nhận một số comment và đăng ký)

Thân mời các đồng đạo Điên-Nặng Tử tham gia!

Nguyên văn bởi Kết Nối Nghề Nghiệp
    Thiết kế và sản xuất Xe Chạy Điện cho thành phố của Việt Nam, bạn có muốn tham gia chém gió?

Theo nhận định của cá nhân tôi, tương lai cho phương tiện giao thông cá nhân trong thành phố sẽ là các loại xe chạy điện (thay cho phương tiện chạy xăng). Tôi đang hứng thú với việc tham gia thiết kế - sản xuất - phát triển thị trường cho loại phương tiện này.
    Xe chạy điện cơ bản có 3 loại: 2 bánh có bàn đạp (xe đạp điện), 2 bánh không bàn đạp (xe máy điện, hic), 4 bánh (ô tô điện).

Tôi đang hình dung đến một mẫu xe 2 bánh rưỡi, cơ bản là:
    - 1 bánh trước, 2 bánh sau. 2 bánh sau sẽ ép sát vào nhau khi chạy vận tốc lớn, giãn xa nhau khi chạy vận tốc nhỏ hoặc dừng (đi mưa thì sướng nhé :P)
    - Có hộp số 2 cấp cho chạy thường và khởi động (hoặc động cơ có cuộn khởi động)
    - Chở được 2 người và 1 túi đồ (mức tải 120-150 kg)
    - Giá bán mục tiêu: 12-24 tr, bảo hành 2 năm
    - Dịch vụ hỗ trợ: sửa chữa bảo hành, đổi bình điện (như kiểu đổi bình ga), thu mua tái phục hồi acquy (bảo vệ môi trường và giảm chi phí vận hành)

Vấn đề liên quan đến các nhà sau:
    - Cơ khí
    - Điện tử
    - Sản xuất
    - Đầu tư

Buổi off đầu tiên (sự kiện này) chúng ta sẽ cùng gặp gỡ nhau trà thuốc, chém gió xem có gì thú vị, hay ho. Nếu thực sự quan tâm chúng ta sẽ gặp nhau chém gió tiếp :P.

Kế hoạch chi tiết hơn cho sự kiện tôi sẽ công bố vào Thứ 5 ngày 21-06-2012, sau khi có những comment và đăng ký tham gia từ các bạn.
    Sự kiện bị hủy nếu số người tham gia dưới 5 (gồm cả tôi).

Tuần mới vui vẻ!

Comment

• Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
      Tại hạ đang định tổ chức một buổi trà thuốc chém gió với chủ đề
      Design and Produce Electric Bike for Vietnamese City

Địa điểm: Hà Nội, Việt Nam
      Thời gian: Sáng - Chủ Nhật 24/6/2012
      (chi tiết hơn sẽ cập nhật vào Thứ 5, 21/6/2012, sau khi nhận một số comment và đăng ký)

Thân mời các đồng đạo Điên-Nặng Tử tham gia!
      Em xin đăng ký 1 " vé ". Bác nêu rõ thời gian và địa điểm nhé
      Trần Quang Định
      0932299590

Comment

• Các bác thích đi xe đạp điện, đam mê chế, độ xe đạp điện, xe máy điện đâu rồi ? Vào đây hưởng ứng cùng bác KnowMore và em nào.
        Trần Quang Định
        0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
          Em xin đăng ký 1 " vé ". Bác nêu rõ thời gian và địa điểm nhé
          Sự kiện này mình tổ chức chủ yếu cho nhóm Kết Nối Nghề Nghiệp trên Facebook (một nhóm mình mới lập). Mời mọi người đăng ký trên đó cho có không khí .
          Chi tiết chương trình mình sẽ thông báo vào Thứ 5 tuần này (21/6/2012), sau khi nhận một số comment và đăng ký của các bạn.

Một dự án như này sẽ liên quan nhiều đối tượng: Cơ Khí, Điện Tử, Sản Xuất, Đầu Tư... và thực tế tỉ trọng của Điện Tử không lớn. Nhưng chất lượng phần điện tử tốt sẽ giúp chiếc xe bền hơn, chi phí vận hành thấp hơn... Và mình muốn mọi người cùng vẽ vời lên những chiếc xe chạy điện cho tương lai gần.

Mình nghiêm túc trong vấn đề này và sẽ cố gắng tìm đầu tư nếu khả thi, nhưng trong những buổi gặp mặt đầu tiên mình hy vọng anh chị em ta nêu cao tinh thần giao lưu chém gió. Rủi việc này không thành thì còn nhiều việc khác đang chờ .
          Last edited by KnowMore; 19-06-2012, 23:24.

Comment

• Mình xin phép tiện thể luôn

Mình mới lập 2 nhóm trên Facebook có liên quan đến anh em Điện Tử: Vietnam Electronic DesignerKết Nối Nghề Nghiệp.

Vietnam Electronic Designer sẽ hoạt động như một câu lạc bộ thiết kế điện tử. Chúng ta sẽ cùng học điện tử, cùng nghiên cứu tiếp cận cái mới, cùng làm các dự án chúng ta có... và cả quảng bá về những cái chúng ta làm nữa.
            Nó khác gì dientuvietnam.net? Vietnam Electronic Designer (CLB Thiết kế Điện Tử) là một nhóm hợp tác trong công việc Thiết kế Điện tử, hướng nhiều đến làm ăn và sản phẩm. Các thành viên sẽ được kết nạp một cách thận trọng và phát triển từ từ... (dientuvietnam.net hướng nhiều đến phát triển cộng đồng và học tập hơn)

Kết Nối Nghề Nghiệp là một câu lạc bộ đa ngành hướng đến cùng hợp tác để làm sản phẩm, sản xuất, phát triển thị trường...
            Lấy ví dụ ngay như Electric Bike, chỉ riêng Điện Tử thì không đủ (cùng lắm chỉ thiết kế phần điện rồi bán cho Asama hoặc Thống Nhất hoặc...), nhưng nếu chúng ta có người làm Cơ Khí tham gia, có mấy bạn Mỹ Thuật Công Nghiệp giúp vẽ phác cho các ý tưởng, có người làm Marketing, có Nhà Đầu Tư, có Nhà Sản Xuất... thì khác hoàn toàn.

Thân mời các bạn quan tâm nộp CV đăng ký, mình sẽ duyệt từ từ ).
            (nói thực là mình chưa có đề cương, chưa có điều lệ, cũng chưa có nhóm thành viên hạt nhân. Các bạn quan tâm thì hãy liên lạc. Hãy cùng tham gia xây dựng và phát triển nhóm nếu các bạn thấy hứng thú và phù hợp)

Comment

• Nguyên văn bởi KnowMore Xem bài viết
              Sự kiện này mình tổ chức chủ yếu cho nhóm Kết Nối Nghề Nghiệp trên Facebook (một nhóm mình mới lập). Mời mọi người đăng ký trên đó cho có không khí .
              Chi tiết chương trình mình sẽ thông báo vào Thứ 5 tuần này (21/6/2012), sau khi nhận một số comment và đăng ký của các bạn.

Một dự án như này sẽ liên quan nhiều đối tượng: Cơ Khí, Điện Tử, Sản Xuất, Đầu Tư... và thực tế tỉ trọng của Điện Tử không lớn. Nhưng chất lượng phần điện tử tốt sẽ giúp chiếc xe bền hơn, chi phí vận hành thấp hơn... Và mình muốn mọi người cùng vẽ vời lên những chiếc xe chạy điện cho tương lai gần.

Mình nghiêm túc trong vấn đề này và sẽ cố gắng tìm đầu tư nếu khả thi, nhưng trong những buổi gặp mặt đầu tiên mình hy vọng anh chị em ta nêu cao tinh thần giao lưu chém gió. Rủi việc này không thành thì còn nhiều việc khác đang chờ .
              Vâng, vì em cũng đang làm về lĩnh vực này nên em rất quan tâm bác ạ. Thật sự xe điện có nhiều cái phù hợp và cũng có cái chưa phù hợp với VN. Nếu mọi người có chung 1 suy nghĩ và muốn cải tiến cho phù hợp hơn với VN thì em thiết nghĩ 1 sản phẩm xe điện của VN ko có gì là khó.
              Trần Quang Định
              0932299590

Comment

• mình cần mua mạch diều khiển của xe đạp diện bạn nào có hay biết chỗ mua giới thiệu cho mình với. thank các bạn nhiều

Comment

• Cập nhật về vụ Chém Gió Về Xe Đạp Điện - 9h00 Chủ Nhật 24/6/2012

Sau vài ngày đăng tin, căn cứ trên số đăng ký và comment của các bạn, tôi cập nhật thông tin chi tiết hơn về event Design and Produce Electric Bike for Vietnamese City:
                  - Comment: 1 (bạn dinh.dt trên dientuvietnam.net)
                  - Tham gia: Wind Small/KnowMore, dinh.dt, Phạm Huy (bạn của Wind Small), Trần Huyền Như (dập dòm), Nguyễn Tuấn Cương (khách mời của Wind Small).

Kế hoạch:
                  - Thời gian: 9h00-11h30 Chủ Nhật 24/6/2012
                  - Địa điểm: IVY Cafe, 117B1 tập thể Nam Đồng, đường Trần Hữu Tước - Đống Đa - Hà Nội (có thể ngồi trong quán hoặc bờ hồ)
                  (từ Tây Sơn đến Nguyễn Lương Bằng (chỗ cây xăng Nam Đồng) rẽ phải vào ngõ, đi đến hồ thì rẽ trái, đi khoảng 30m-70m thì đến quán)
                  - Chi phí: chia đều hoặc ai dùng gì trả nấy, trường hợp ít người thì tôi mời
                  - Nội dung:
                  .Ưu nhược điểm của Xe Đạp Điện, Xe Đạp Điện phù hợp những đối tượng nào, tại sao Xe Chạy Điện sẽ là phương tiện tương lai cho các thành phố...
                  .Xe Đạp Điện như nào thì phù hợp với các thành phố ở Việt Nam
                  .Ta có thiết kế, sản xuất được không
                  .Dự án này có hấp dẫn không (khả thi và lợi nhuận)
                  .Ai sẽ là người tham gia

Vì số lượng người tham gia quá ít nên tinh thần "giao lưu chém gió" sẽ được chuyển sang "chém gió thân mật". Câu chuyện sẽ được dẫn dắt bởi cảm hứng của mọi người, và tôi sẽ để ý điều chỉnh để đi đúng hướng và có kết quả.

Thân chào và hẹn gặp!

Comment

• thanks
                    Last edited by dinh.dt; 22-06-2012, 12:21.
                    Trần Quang Định
                    0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi vanviet13885 Xem bài viết
                      mình cần mua mạch diều khiển của xe đạp diện bạn nào có hay biết chỗ mua giới thiệu cho mình với. thank các bạn nhiều
                      hồi trước mình cũng có làm 1 cái xe nhỏ dùng động cơ 12v/350W. mình có tự làm mạch điều khiển nhưng do câu dây công suất nhỏ quá lên nó cháy luôn cả dây điện. Sau đó mình thử = các ko dùng mạch điều khiển nữa mà đấu động cơ vào 1 cái rơle rồi điều khiển cái rơle đó = 1 cái nút bấm.

Kết quả mình thấy làm kiểu này chạy rất ngon. vì khi mới khởi động nó cũng tăng từ từ rồi mới nhanh dần, khi nào ko cần đi nhanh nữa thì nhả nút bấm ra.

theo mình nghĩ bạn thử như mình xem, ko cần bộ điều khiển mà chạy vãn ngon

Comment

• Nguyên văn bởi tiger-lion Xem bài viết
                        hồi trước mình cũng có làm 1 cái xe nhỏ dùng động cơ 12v/350W. mình có tự làm mạch điều khiển nhưng do câu dây công suất nhỏ quá lên nó cháy luôn cả dây điện. Sau đó mình thử = các ko dùng mạch điều khiển nữa mà đấu động cơ vào 1 cái rơle rồi điều khiển cái rơle đó = 1 cái nút bấm.

Kết quả mình thấy làm kiểu này chạy rất ngon. vì khi mới khởi động nó cũng tăng từ từ rồi mới nhanh dần, khi nào ko cần đi nhanh nữa thì nhả nút bấm ra.

theo mình nghĩ bạn thử như mình xem, ko cần bộ điều khiển mà chạy vãn ngon
                        Động cơ của bạn là động cơ chổi than thi bạn mới làm được như vậy. chứ động cơ BLDC thì ko làm được. Hơn nữa bạn ko dùng mạch điều khiển thì tốc độ của bạn lúc nào cũng là lớn nhất. và cái rơ le của bạn thì chẳng mấy chốc mà toi vì phải đóng mở liên tục với dòng lớn
                        Trần Quang Định
                        0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                          Động cơ của bạn là động cơ chổi than thi bạn mới làm được như vậy. chứ động cơ BLDC thì ko làm được. Hơn nữa bạn ko dùng mạch điều khiển thì tốc độ của bạn lúc nào cũng là lớn nhất. và cái rơ le của bạn thì chẳng mấy chốc mà toi vì phải đóng mở liên tục với dòng lớn
                          đúng là mình dùng động cơ chổi than cho nó rẻ vì ý định chỉ là để chơi, chứ ko fai là để sản xuất, rơ le mình dùng là cái rơle đề của xe máy,nghịch mãi mà chưa thành than. dòng tải lớn nhất mình đo đc là xấp xỉ = 27A.

nếu cứ bấm liên tục thì tốc độ đúng lá xẽ lớn nhất, nhưng bấm ngắt nhả thì cũng giống như ta đang chỉnh tốc độ.

Comment

• Nguyên văn bởi tiger-lion Xem bài viết
                            đúng là mình dùng động cơ chổi than cho nó rẻ vì ý định chỉ là để chơi, chứ ko fai là để sản xuất, rơ le mình dùng là cái rơle đề của xe máy,nghịch mãi mà chưa thành than. dòng tải lớn nhất mình đo đc là xấp xỉ = 27A.

nếu cứ bấm liên tục thì tốc độ đúng lá xẽ lớn nhất, nhưng bấm ngắt nhả thì cũng giống như ta đang chỉnh tốc độ.
                            Vậy bạn phải nói " trộm vía " đi.
                            Trần Quang Định
                            0932299590

Comment

• Tôi có một cục điều khiển xe đạp điện ASAMA(48v17w_DAAO)

TÔI CÓ CỤC DK MOTO KHÔNG CHỔI THAN CỦA XE ĐẠP ASSAMA(48V17W_DAAO)BI TỎI BAC NÀO CAO THỦ GUP TÔI SƯA EM NỎ VỚI!CHỨ RA TIỆM HỌ ĐÒI TÔI 500K.BUÔT RUỘT QUÁ!(tình trạng cắm vô bình vẫn ăn điện vẫn có còi +đèn đầy đủ!nhưng ga không chạy.)ảnh em nó đây!
                              Attached Files

Comment

• Click image for larger version

Name:	01092012019.jpg
Views:	1
Size:	77.5 KB
ID:	1366443
                                aaaaaaaaaaaaaa

Comment

Về tác giả

Collapse

haidien Tìm hiểu thêm về haidien