Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cuộc thi Sáng tạo TPHCM 22/6/12

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi duyhiep Xem bài viết
    Bạn nói sao chứ !
    Học đại học ra trường chưa làm được cái gì, chứ một nhóc lớp 5 thì làm được gì !
    Một việc đơn giản chỉ là hàn mạch hay xác định chân linh kiện đã khó, huống chi đến việc lập trình và hoàn thiện sản phẩm vừa cả phần cứng lẫn phần mềm.
    Đây chẳng qua chạy theo bệnh thành tích mà thôi, toàn người lớn đi thi cả !
    Hình như em HS học đại học FPT, Trong diễn đàn cũng có bài nói về robocon năm nay vắng những trường công lập và những trường dân lập đang chiếm ưu thế về công nghệ bởi họ có nhiều tiền mua những thứ làm sẵn của nước ngoài, thuê chuyên gia nước ngoài tư vấn...
    Hồi trước mình có đọc bài báo nói FPT đang nghiên cứu làm vệ tinh nhỏ, mãi đến bay giờ chẳng thấy phóng vào quỹ đạo cả.
    Nếu học sinh lớp 5 làm được như thế thì chắc Việt Nam ta đã có một nền công nghiệp điện tử phát triển nhất nhì trong khu vực rồi !
    Điều này đã được xác nhận, bác ko tin thì thoy, e ko cản. Còn tốt nghiệp đại học ra thì cũng tùy người, người thì thành lập công ty lớn, thiết kế mạch nạp, KIT ròy đem đi bán đc bộn tiền (như bác Phương Duy), còn có những người chẳng có ý tưởng kinh doanh hay sáng tạo thì ko làm đc gì là phải thoy.
    Em học sinh THPT LHP (bác mod nói ròy), năm sau em vào Khoa học tự nhiên, cũng chẳng dính dáng vs robot, điện tử chỉ là thú zdui (và cũng kiếm tiền chút đỉnh nhờ những cuộc thi). Còn vụ FPT thì e chẳng quan tâm về cái nano satelite của mấy bác ý, nhưng e nghĩ cái vụ phóng thoy đã phức tạp ròy (thồ nguyên cái tên lửa để mang 1 cái bé tí tẹo cũng đâu phải là dễ).
    Computer Science major - Vietnamese-German University
    Sponsored by

Comment

• Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
      Điều này đã được xác nhận, bác ko tin thì thoy, e ko cản. Còn tốt nghiệp đại học ra thì cũng tùy người, người thì thành lập công ty lớn, thiết kế mạch nạp, KIT ròy đem đi bán đc bộn tiền (như bác Phương Duy), còn có những người chẳng có ý tưởng kinh doanh hay sáng tạo thì ko làm đc gì là phải thoy.
      Em học sinh THPT LHP (bác mod nói ròy), năm sau em vào Khoa học tự nhiên, cũng chẳng dính dáng vs robot, điện tử chỉ là thú zdui (và cũng kiếm tiền chút đỉnh nhờ những cuộc thi). Còn vụ FPT thì e chẳng quan tâm về cái nano satelite của mấy bác ý, nhưng e nghĩ cái vụ phóng thoy đã phức tạp ròy (thồ nguyên cái tên lửa để mang 1 cái bé tí tẹo cũng đâu phải là dễ).
      vệ tinh của VN bé tí tẹo, nhưng không phải do VN phóng mà do tên lửa phóng vệ tinh của Nhật phóng nhé.
      Học đại học ra trường chưa làm được cái gì, chứ một nhóc lớp 5 thì làm được gì !
      Một việc đơn giản chỉ là hàn mạch hay xác định chân linh kiện đã khó, huống chi đến việc lập trình và hoàn thiện sản phẩm vừa cả phần cứng lẫn phần mềm.
      nếu học trung cấp, cao đẳng, đại học mà những việc này không làm được thì nên xem lại quá trình học tập của mình.

Comment

• Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
        vệ tinh của VN bé tí tẹo, nhưng không phải do VN phóng mà do tên lửa phóng vệ tinh của Nhật phóng nhé.

nếu học trung cấp, cao đẳng, đại học mà những việc này không làm được thì nên xem lại quá trình học tập của mình.
        Vệ tinh làm xong chưa bác, chừng nào phóng .
        Sponsored by

Comment

Em học sinh THPT LHP (bác mod nói ròy), năm sau em vào Khoa học tự nhiên, cũng chẳng dính dáng vs robot, điện tử chỉ là thú zdui (và cũng kiếm tiền chút đỉnh nhờ những cuộc thi).
          Kiếm tiền bằng các cuộc thi sáng tạo điện tử chỉ có lỗ,đoạt giải được thưởng may ra hòa vốn.Kiếm tiền bằng các cuộc thi thì chỉ có lên đài truyền hình.
          Chú em khuyên em Hảo thế này thế nọ, hoàn toàn trái ngược với bản tính chú em.Chỉ muốn nhảy vào "chém ".Nên khiêm tốn 1 chút.

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
            Kiếm tiền bằng các cuộc thi sáng tạo điện tử chỉ có lỗ,đoạt giải được thưởng may ra hòa vốn.Kiếm tiền bằng các cuộc thi thì chỉ có lên đài truyền hình.
            Chú em khuyên em Hảo thế này thế nọ, hoàn toàn trái ngược với bản tính chú em.Chỉ muốn nhảy vào "chém ".Nên khiêm tốn 1 chút.
            Chà, đúng là mình nên khiêm tốn thiệt, nhưng trái lại anh mới là người ko hỉu gì hết trơn, trường e bao cấp cho e thi, thi có giải là hoàn vốn + tiền thưởng.
            Sponsored by

Comment

Chà, đúng là mình nên khiêm tốn thiệt, nhưng trái lại anh mới là người ko hỉu gì hết trơn, trường e bao cấp cho e thi, thi có giải là hoàn vốn + tiền thưởng.
              Ái chà! chú em này tự tin quá thi là đoạt giải.Rớt trường không hoàn vốn thế là lời to rồi.
              Trên diễn đàn có nhiều con ếch kêu to giống như chú em lắm.

Comment

Ái chà! chú em này tự tin quá thi là đoạt giải.Rớt trường không hoàn vốn thế là lời to rồi.
                Trên diễn đàn có nhiều con ếch kêu to giống như chú em lắm.
                Trường cũng ko nhẫn tâm với học sinh lắm đâu, bởi vì đi thi chắc chắn và luôn luôn có giải khuyến khích (tiêu chí của cuộc thi là thế) .
                Sponsored by

Comment

Trường cũng ko nhẫn tâm với học sinh lắm đâu, bởi vì đi thi chắc chắn và luôn luôn có giải khuyến khích (tiêu chí của cuộc thi là thế) .
                  À! hóa ra em thi và đoạt giải điện tử trong cái câu lạc bộ khoa học trường làng LHP .Thảo nào.

Comment

À! hóa ra em thi và đoạt giải điện tử trong cái câu lạc bộ khoa học trường làng LHP .Thảo nào.
                    Kaka, quả thật thế hệ của anh thiếu thông tin quá đi, bây giờ song song với mạng lưới thi học sinh giỏi về các môn văn hóa, nó còn xuất hiện thêm mạng lưới thi khoa học kỹ thuật, trong vài năm nữa thì cái mạng lưới này sẽ có những đãi ngộ tương đương (Bộ nói vs Sở ròy Sở nó vs e như thế).

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                    Trong cả nghiên cứu khoa học của học sinh cũng có Bệnh thành tích, các thầy ạ...
                    Vâng, điều đó thì e ko cãi, bệnh thành tích là một vấn đề kinh niên của xã hội mà em cũng đang phải dính tới.
                    Sponsored by

Comment

Trong cả nghiên cứu khoa học của học sinh cũng có Bệnh thành tích, các thầy ạ...
                      "Nghiên cứu" làm gì ra một đống "bờ rô dê" không dùng được thế không biết?
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Tưởng giỏi như thế nào hóa ra giỏi ở câu lạc bộ khoa học trường làng thì không thèm chấp.Ngồi ở đáy giếng cứ dài cổ kêu to với các bậc đáng làm thầy mình

Comment

Tưởng giỏi như thế nào hóa ra giỏi ở câu lạc bộ khoa học trường làng thì không thèm chấp.Ngồi ở đáy giếng cứ dài cổ kêu to với các bậc đáng làm thầy mình -w -w -w
                          Vs quan niệm "thầy luôn đúng" thì chắc em còn ngồi sâu hơn nữa, ở đây hok phải là cãi, ở đây là thảo luận. Vs lại mỗi người phải có chính kiến riêng, phải bảo vệ nó, chừng nào thua ròy thì mình mới ngẫm nghĩ xem mình có nên típ thu ý kiến đó chứ.

P/S: @Sư x 50 huynh VVP (nên xưng hô là cái gì cho đúng đây, thoy tạm thời là bác đi nha), bác chưa thuyết phục được con lắm, nhưng mà bác rút ròy, thoy cũng tạm rút lại vụ này. Nhưng mấy anh mấy bác cũng nên ngẫm nghĩ lại cái vấn đề này một chút, bởi vì ko phải "ng lớn" là luôn đúng.
                          Sponsored by

Comment

• @ Bạn êprom thân mến: Vì đã thi thì đoạt giải, dù thấp hay cao cũng đều là giải cả, tôi đề xuất một số đề tài để đem đi thi. Lợi ích là chi phí thấp, dễ làm, khả năng thành công cao:
                            1/. Bắt (hoặc mua) một con ếch, buộc hai chân sau vào 2 cái đinh đóng trên một tấm ván.
                            Nối 2 sợi dây điện vào 2 cái đinh này. Đầu kia của 2 dây điện nối tới 1 bộ tạo xung khoảng 100V.
                            Gắn trên đầu con ếch đó một cái mạch đèn nháy LED. Công tắc bật đèn nháy gắn ở đít ếch.
                            Ra Vườn Thứ mua một bãi phân voi, đổ lên đầu con ếch, nhớ kéo mấy cái đèn LED thò ra khỏi đống phân voi.
                            Mỗi lần bật điện mạch tạo xung, ếch bị điện giật kêu lên một tiếng, đồng thời duỗi chân ra làm đóng công tắc -> đèn LED chớp.
                            Tên đề tài là "ếch điện tử".
                            2/. Chế một mạch đánh lửa (tạo tia tửa điện) điều khiển từ xa
                            In hình 3 con voi lên giấy.
                            Khi vào thi, tẩm xăng vào giấy, có xăng dùng cho Zippo thì càng nhạy. Bấm điều khiển từ xa, tờ giấy cháy thành tro. Hứng tro cho vào bát nước, khuấy lên mời ban giám khảo uống.
                            Tên đề tài: "Ba voi không được một bát nước xáo điện tử".
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              @ Bạn êprom thân mến: Vì đã thi thì đoạt giải, dù thấp hay cao cũng đều là giải cả, tôi đề xuất một số đề tài để đem đi thi. Lợi ích là chi phí thấp, dễ làm, khả năng thành công cao:
                              1/. Bắt (hoặc mua) một con ếch, buộc hai chân sau vào 2 cái đinh đóng trên một tấm ván.
                              Nối 2 sợi dây điện vào 2 cái đinh này. Đầu kia của 2 dây điện nối tới 1 bộ tạo xung khoảng 100V.
                              Gắn trên đầu con ếch đó một cái mạch đèn nháy LED. Công tắc bật đèn nháy gắn ở đít ếch.
                              Ra Vườn Thứ mua một bãi phân voi, đổ lên đầu con ếch, nhớ kéo mấy cái đèn LED thò ra khỏi đống phân voi.
                              Mỗi lần bật điện mạch tạo xung, ếch bị điện giật kêu lên một tiếng, đồng thời duỗi chân ra làm đóng công tắc -> đèn LED chớp.
                              Tên đề tài là "ếch điện tử".
                              2/. Chế một mạch đánh lửa (tạo tia tửa điện) điều khiển từ xa
                              In hình 3 con voi lên giấy.
                              Khi vào thi, tẩm xăng vào giấy, có xăng dùng cho Zippo thì càng nhạy. Bấm điều khiển từ xa, tờ giấy cháy thành tro. Hứng tro cho vào bát nước, khuấy lên mời ban giám khảo uống.
                              Tên đề tài: "Ba voi không được một bát nước xáo điện tử".
                              Xin lỗi khi em phải chèn ngang điều này, tuy là đã thi òy thì sẽ có giải, nhưng ko bik bác có bị disqualified ngay từ khi nộp hồ sơ hay ko. Bác cứ thử(cái vụ con ếch cũng hay đó).
                              Sponsored by

Comment

Vs quan niệm "thầy luôn đúng" thì chắc em còn ngồi sâu hơn nữa, ở đây hok phải là cãi, ở đây là thảo luận. Vs lại mỗi người phải có chính kiến riêng, phải bảo vệ nó, chừng nào thua ròy thì mình mới ngẫm nghĩ xem mình có nên típ thu ý kiến đó chứ.

.

Thảo luận cái gì ngu thế,nếu không có cái trình biên dịch ra ngôn ngữ máy thì không có cám mà ăn. mỗi con MCU CÓ CẤU TRÚC KHÁC NHAU DO ĐÓ GIẢI THUẬT CŨNG KHÁC NHAU, vấn đề này ai cũng hiễu chỉ mỗi chú em không hiểu.Cái này gọi là ngu lâu dốt bền đó.

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_cly Tìm hiểu thêm về minh_cly

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X