Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cuộc thi Sáng tạo TPHCM 22/6/12

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
    Chà, đúng là mình nên khiêm tốn thiệt, nhưng trái lại anh mới là người ko hỉu gì hết trơn, trường e bao cấp cho e thi, thi có giải là hoàn vốn + tiền thưởng.
    cái led cube của em làm đi thi không có giải đâu. ngay năm nay đã không có giải thì năm sau cũng không có giải.
    ngày xưa mình cũng đi thi thanh thiếu niên toàn quốc 1 lần, lục hục làm tốn bao nhiêu là tiền bạc mua linh kiện, in giấy mà cuối cùng không được cái gì hết. mình cứ nghĩ là cái sản phẩm của mình làm ra chắc cũng được cái gì đó (anh làm cái công tắc điều khiển cầu thang nhiều vị trí, chứ không giống loại công tắc 2 cực hoạc 4 cực vì ở chỗ anh nó không có loại đó, do chỉ đọc cuốn điện tử cơ bản nên chỉ sử dụng tụ điện, đioit và relay thôi) ai dè cái mình làm trên thế giới nó đã có từ thời nào, VN thì chỉ cần đi học là có thể làm được vì chỉ cần 1 con IC fliplop là làm đuôc chứ không có rườm rườm như cái mạch của anh. đúng mình là êch ngồi đáy giếng, khi mình chính thức đi học và được đào tạo bài bài bản thì mình sẽ vỡ lẽ ra nhiều thứ.

Comment

• Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      @ Bạn êprom thân mến: Vì đã thi thì đoạt giải, dù thấp hay cao cũng đều là giải cả, tôi đề xuất một số đề tài để đem đi thi. Lợi ích là chi phí thấp, dễ làm, khả năng thành công cao:
      1/. Bắt (hoặc mua) một con ếch, buộc hai chân sau vào 2 cái đinh đóng trên một tấm ván.
      Nối 2 sợi dây điện vào 2 cái đinh này. Đầu kia của 2 dây điện nối tới 1 bộ tạo xung khoảng 100V.
      Gắn trên đầu con ếch đó một cái mạch đèn nháy LED. Công tắc bật đèn nháy gắn ở đít ếch.
      Ra Vườn Thứ mua một bãi phân voi, đổ lên đầu con ếch, nhớ kéo mấy cái đèn LED thò ra khỏi đống phân voi.
      Mỗi lần bật điện mạch tạo xung, ếch bị điện giật kêu lên một tiếng, đồng thời duỗi chân ra làm đóng công tắc -> đèn LED chớp.
      Tên đề tài là "ếch điện tử".
      2/. Chế một mạch đánh lửa (tạo tia tửa điện) điều khiển từ xa
      In hình 3 con voi lên giấy.
      Khi vào thi, tẩm xăng vào giấy, có xăng dùng cho Zippo thì càng nhạy. Bấm điều khiển từ xa, tờ giấy cháy thành tro. Hứng tro cho vào bát nước, khuấy lên mời ban giám khảo uống.
      Tên đề tài: "Ba voi không được một bát nước xáo điện tử".

Đề nghị bác đổi tên là "ba voi và 1 ếch không được một bát nước xáo điện tử"

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
        Thảo luận cái gì ngu thế,nếu không có cái trình biên dịch ra ngôn ngữ máy thì không có cám mà ăn. mỗi con MCU CÓ CẤU TRÚC KHÁC NHAU DO ĐÓ GIẢI THUẬT CŨNG KHÁC NHAU, vấn đề này ai cũng hiễu chỉ mỗi chú em không hiểu.Cái này gọi là ngu lâu dốt bền đó.
        Các thuật toán thường được viết ở dạng giải mã – xét ở góc độ nào đó, là dạng được nghi thức hóa của ngôn ngữ thông thường, không phụ thuộc vào bất cứ ngôn ngữ lập trình nào.
        Unlike a program, an algorithm is not dependent on a particular programming language or machine, but can be thought of as running on some sort of idealized computer with infinite memory.

Làm ơn hãy cẩn thận vs lời nói của mình, làm ơn tìm google trước khi nói.

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
        cái led cube của em làm đi thi không có giải đâu. ngay năm nay đã không có giải thì năm sau cũng không có giải.
        ngày xưa mình cũng đi thi thanh thiếu niên toàn quốc 1 lần, lục hục làm tốn bao nhiêu là tiền bạc mua linh kiện, in giấy mà cuối cùng không được cái gì hết. mình cứ nghĩ là cái sản phẩm của mình làm ra chắc cũng được cái gì đó (anh làm cái công tắc điều khiển cầu thang nhiều vị trí, chứ không giống loại công tắc 2 cực hoạc 4 cực vì ở chỗ anh nó không có loại đó, do chỉ đọc cuốn điện tử cơ bản nên chỉ sử dụng tụ điện, đioit và relay thôi) ai dè cái mình làm trên thế giới nó đã có từ thời nào, VN thì chỉ cần đi học là có thể làm được vì chỉ cần 1 con IC fliplop là làm đuôc chứ không có rườm rườm như cái mạch của anh. đúng mình là êch ngồi đáy giếng, khi mình chính thức đi học và được đào tạo bài bài bản thì mình sẽ vỡ lẽ ra nhiều thứ.
        Anh ko có tin thần cầu tiến chút nào. Cứ theo quan niệm như anh thì chẳng bao giờ tiến bộ được. Ko phải e tự tin mà chúng a cần phải có 1 mục tiu cho riêng mình để phấn đấu, chứ theo kiểu suy nghĩ mình gà ròy đi thi làm gì thì suốt đời ko đạt giải là đúng ròy.
        Last edited by minh_cly; 25-06-2012, 10:56.
        Computer Science major - Vietnamese-German University
        Sponsored by

Comment

Các thuật toán thường được viết ở dạng giải mã – xét ở góc độ nào đó, là dạng được nghi thức hóa của ngôn ngữ thông thường, không phụ thuộc vào bất cứ ngôn ngữ lập trình nào.
          Unlike a program, an algorithm is not dependent on a particular programming language or machine, but can be thought of as running on some sort of idealized computer with infinite memory.

Đúng là con ếch ngồi đáy giếng há họng kêu to.
          Chú em có biết cấu trúc con 8031-8051-8751-8951-80535 khác nhau thế nào không?Chúng cùng 1 họ,cùng 1 ngôn ngữ máy nhưng nếu biên dịch giải thuật cùng 1 chương trình nào đó sẽ có con không hoạt động được.

Chú em phải cám ơn anh vì anh đã nặng lời để chú em mở rông tầm nhìn.

Comment

Không biết chú em học lớp mấy, nếu đang học cấp 3 thì về ngâm cứu Đại số, giải tích, Hóa, Lý cho tốt đi, thi cử mấy cái điện tử gì đó không tốt bằng việc cặm cụi ngồi học Toán Lý Hóa đâu. Đọc hết mấy trang cmt thấy chú rất bảo thủ, mà bảo thủ thì thường không bao giờ nghe người khác, hoàn toàn không tốt trong các cuộc tranh luận

Comment

• Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
              Đúng là con ếch ngồi đáy giếng há họng kêu to.
              Chú em có biết cấu trúc con 8031-8051-8751-8951-80535 khác nhau thế nào không?Chúng cùng 1 họ,cùng 1 ngôn ngữ máy nhưng nếu biên dịch giải thuật cùng 1 chương trình nào đó sẽ có con không hoạt động được.

Chú em phải cám ơn anh vì anh đã nặng lời để chú em mở rông tầm nhìn.
              Chắc em phải nặng lời với anh quá. Có lẽ anh ko hỉu tiếng mẹ đẻ lẫn tiếng Anh, có cần em phải dùng google để dịch ra tiếng Pháp ko.

Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
              Không biết chú em học lớp mấy, nếu đang học cấp 3 thì về ngâm cứu Đại số, giải tích, Hóa, Lý cho tốt đi, thi cử mấy cái điện tử gì đó không tốt bằng việc cặm cụi ngồi học Toán Lý Hóa đâu. Đọc hết mấy trang cmt thấy chú rất bảo thủ, mà bảo thủ thì thường không bao giờ nghe người khác, hoàn toàn không tốt trong các cuộc tranh luận
              Thế các anh ko bảo thủ àh, có ai nghe em đâu.
              Vụ Toán Lý Hóa thì e ko lo vì một số lý do (ko phải tiu cực).
              Sponsored by

Comment

• @minh: Tớ thấy mọi người, các bác VVP, HTTTH, CaoVanHuong, Êprom đang đùa với cậu thì đúng hơn, bảo thủ cái nỗi gì

Comment

Chắc em phải nặng lời với anh quá. Có lẽ anh ko hỉu tiếng mẹ đẻ lẫn tiếng Anh, có cần em phải dùng google để dịch ra tiếng Pháp ko.
                  Thôi thì anh và em cùng cá độ, anh cho 1 chương trình đơn giản cho con 80535 bằng ngôn ngữ ASM sau đó em biên dịch giải thuật này sang con 8051 nếu nó hoạt động được thỉ hãy nặng lời với anh.Còn bây giở em nghe anh chửi em này :Ngu vừa vừa cho thiên hạ ngu với,lấy hết cái ngu của thiên hạ rồi.

Em ngu quá khó đào tạo,thôi bye em.

Comment

• Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
                    @minh: Tớ thấy mọi người, các bác VVP, HTTTH, CaoVanHuong, Êprom đang đùa với cậu thì đúng hơn, bảo thủ cái nỗi gì
                    Thì rõ ràng là e đúng, và dư luận nói thế, mọi người đều nói thế, và các bác chắc cũng bik thế, nhưng cố tình cãi để làm khó e.

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                    Thôi thì anh và em cùng cá độ, anh cho 1 chương trình đơn giản cho con 80535 bằng ngôn ngữ ASM sau đó em biên dịch giải thuật này sang con 8051 nếu nó hoạt động được thỉ hãy nặng lời với anh.Còn bây giở em nghe anh chửi em này :Ngu vừa vừa cho thiên hạ ngu với,lấy hết cái ngu của thiên hạ rồi.

Em ngu quá khó đào tạo,thôi bye em.
                    Các bác mod, các chuyên gia IT hãy vô đây để phân tích cho anh bik anh đúng hay anh sai nhá. Anh đuối lý ròy nên chẳng thảo luận được nữa. Thuật toán có thể diễn tả bằng lưu đồ, vậy lưu đồ cũg là 1 ngôn ngữ lập trình àh.
                    Và đọc lại đi, thuật toán đc coi là hoạt động trên một máy tính lý tưởng có bộ nhớ vô hạn.
                    Last edited by minh_cly; 25-06-2012, 11:15.
                    Sponsored by

Comment

Thì rõ ràng là e đúng, và dư luận nói thế, mọi người đều nói thế, và các bác chắc cũng bik thế, nhưng cố tình cãi để làm khó e.
                      "Dư luận" và khoa học hoàn toàn khác nhau, "Trong hư có thực, tỏng thực có hư", chú cứ yên tâm là các bác ấy hiểu hết những gì chú nói, và còn gì chú nói nó không thể đưa vào được phép logic đúng hay sai được

topic này đặt trong box "Tâm tình dân kỹ thuật mà"

Comment

• Bác cứ thử(cái vụ con ếch cũng hay đó).
                        ... không hiểu... (xin tự điền vào chỗ trống)
                        Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                        Đề nghị bác đổi tên là "ba voi và 1 ếch không được một bát nước xáo điện tử"
                        Đây là hai đề tài khác nhau mà. Sao lại nhập thành một được?

Kim Hảo lặn rồi, bác pham lặn rồi. Thế mà vẫn vui đáo để... Hé hé...
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

• Nguyên văn bởi khuyenbk Xem bài viết
                          "Dư luận" và khoa học hoàn toàn khác nhau, "Trong hư có thực, tỏng thực có hư", chú cứ yên tâm là các bác ấy hiểu hết những gì chú nói, và còn gì chú nói nó không thể đưa vào được phép logic đúng hay sai được

topic này đặt trong box "Tâm tình dân kỹ thuật mà"
                          Cái này là định nghĩa và tính chất anh àh, nó được đúc kết từ xa xưa lắm ròy, tự nhiên lấy ra thảo luận lại có nhiều người ngoan cố (hay chọc em). Thoy, sau vụ này, em vẫn tin tưởng là thế, bây giờ lấy cái khác ra thảo luân tiếp đê (Còn vụ bác êprom mún hỉu thì hỉu, mỗi ng có nhận định riêng). Còn những vụ khác thì có thể em tin tưởng mấy anh hơn (miễn là em phải chứng thực cho đúng cái đã).
                          Sponsored by

Comment

Các bác mod, các chuyên gia IT hãy vô đây để phân tích cho anh bik anh đúng hay anh sai nhá. Anh đuối lý ròy nên chẳng thảo luận được nữa. Thuật toán có thể diễn tả bằng lưu đồ, vậy lưu đồ cũg là 1 ngôn ngữ lập trình àh.
                            Và đọc lại đi, thuật toán đc coi là hoạt động trên một máy tính lý tưởng có bộ nhớ vô hạn.
                            không đồng ý với quan điểm của e minh_cly về "điện tử", nhưng đồng ý với e về vấn đề Giải thuật. Giải thuật, thuật toán hay j j đó ko phải là Giải pháp. keke. Giải thuật biệt lập với phần cứng hay cấu trúc j j đó của các MCU. Giải thuật là thuật toán giải quyết.
                            Ví dụ Giải thuật quét led 7 đoạn chẳng hạn. Chạy trên MCU nào cũng thế cả, viết ngôn ngữ nào cũng thế cả, chỉ khác cách cài đặt. Chuẩn không cần chỉnh.
                            All in one. Sài Gòn + Đồng Nai.

Comment

• Úi em nó còn nhỏ mà các bác chém quá vậy, kiến thức thì ko ai hoàn hảo cả, sau này vào công việc thực tiễn rồi thì cũng nhận ra thôi.
                              Mà mấy cái giải thuật rồi cấu trúc vdk sao thấy tranh luận từ đầu tới giờ nhỉ, giải thuật chỉ là cách giải quyết bài toán sao cho nhanh nhất, hợp lí nhất để đưa ra thời gian thực thi tối ưu và chính xác, còn cấu trúc phần cứng từng loại vđk thì khác nhau rồi thì tất nhiên phải khai báo và sử dụng khác nhau chứ, như Atmega128 có timer3 mà xài con Atmega32 lại khai báo timer3 thì lấy đâu mà nó xài.
                              Cuối tuần rồi relax đi các bác ơi =))

0988467839

Comment

• Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
                                Úi em nó còn nhỏ mà các bác chém quá vậy, kiến thức thì ko ai hoàn hảo cả, sau này vào công việc thực tiễn rồi thì cũng nhận ra thôi.
                                Mà mấy cái giải thuật rồi cấu trúc vdk sao thấy tranh luận từ đầu tới giờ nhỉ, giải thuật chỉ là cách giải quyết bài toán sao cho nhanh nhất, hợp lí nhất để đưa ra thời gian thực thi tối ưu và chính xác, còn cấu trúc phần cứng từng loại vđk thì khác nhau rồi thì tất nhiên phải khai báo và sử dụng khác nhau chứ, như Atmega128 có timer3 mà xài con Atmega32 lại khai báo timer3 thì lấy đâu mà nó xài.
                                Cuối tuần rồi relax đi các bác ơi =))
                                Thoy vào tuần là phải working, cuối tuần vào chém típ vs các bác, các anh nhé.
                                Sponsored by

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_cly Tìm hiểu thêm về minh_cly

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X