Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuyển đổi hệ thống điện sinh hoạt trong gia đình từ AC sang DC (xin các bác góp ý)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
    Báo cáo các bác nhà em lắp thêm một đường điện 12V DC từ lâu rùi. Chủ yếu là để thắp sáng bóng LED và 12V fan khi cúp điện. Trước đây trong nhà lỉnh kỉnh toàn các cục adapter 12V, 9V, 6V cho các loại thiết bị như HD box, game console, đàn điện tử giờ em vứt hết rùi.
    Giờ đang nghĩ làm sao để 310V DC thành 120V AC 60Hz sài hàng Nhật/USA cho xịn (tủ lạnh, máy pha cafe, xay sinh tố v.v..) chứ tự nhiên 220V AC qua biến thế/chỉnh lưu thành 12V DC rồi inverter lên 120V AC 60Hz thì hơi bị củ chuối.
    anh vức mấy cục adapter làm chi, cho em đi anh ^^!

Comment

Heheee, dạo này trên diễn đàn có nhiều lý thuyết mới quá, choáng ngợp. Chắc Việt Nam sẽ có nhiều Einstein trong tương lai ..... rất rất xa.
      EDA Engineer - Design on Demand
      Email:
      Web:

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        Sử dụng điện AC sẽ an toàn hơn nếu đưỡng dây truyển tải có sự cố như chạm chập . Nếu sử dụng điện áp DC để truyền tải thì khi chẳng may ,trên đường dây điện hoặc thiết bị điện chập mạch sẽ rất khủng khiếp .
        Bác có thể giải thích kĩ hơn tại sao lại như vậy không. Em không phải đân điện tử nên không rõ lắm. Hì

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
          Chào các bác. em thấy bây giờ trong gia đình chúng ta các thiết bị sử dụng điện 1 chiều là chủ yếu (trong các thiết bị đều nắn từ AC=> DC cả) như PC, xạc điện thoại, tivi, bếp từ. nói chung là các thiết bị dùng nguồn xung. còn 1 số thiết bị khác như bạn là, ấm điện, nồi cơm, tất cả đều là sợi đốt thì có thế dùng nguồn DC được. bóng đèn nữa, và 1 số thiết bị khác nữa........... (trừ động cơ không đồng bộ 1 pha ta sẽ cho nguồn AC)

sao ta không đổi nguồn AC sang DC cho nó dễ khi ta chuyển đổi nguồn 12VDC=> 310VDC. nhỉ.
          nó sẽ có hiệu suất cao hơn khi 12VDC=> 220VAC sin.??

(chỉ ở trong nhà ko liên quan gì đến lưới.)
          Đây là một ý tưởng táo bạo! Tôi cho là rất hay nhưng cụ thể như thế nào thì phải bàn kỹ.
          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc
            Cái này dễ thở hơn là bàn chuyện dùng DC12V cho các thiết bị sinh hoạt - vì bác có sẵn rồi. Ko cần phải làm DC-DC thì làm cái Converter pure sine DC-AC vài KW 120V - 60Hz cũng ko khó lắm đâu. Chỉ có điều lúc ấy nhà bác có ít nhất 3 đường điện: 12VDC, 120VAC, 220VAC.
            Bác chưa hiểu ý em. Em không dùng điện bình 12V DC --> 120V AC 60Hz. Em muốn dùng sẵn điện nhà 220V AC 50Hz --> 120V AC 60Hz đấy. Nhiều bác kỹ sư bảo sao không dùng biến tần, nhưng em nghĩ biến tần thường ra 3 phase và mắc thì dùng thế nào được.Tính chỉnh lưu AC 220V ra 310V DC rùi DC-DC xuống khoảng 170V và ra 120V AC 60Hz như bác đang làm cái inverter ý.
            “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
              Bác chưa hiểu ý em. Em không dùng điện bình 12V DC --> 120V AC 60Hz. Em muốn dùng sẵn điện nhà 220V AC 50Hz --> 120V AC 60Hz đấy. Nhiều bác kỹ sư bảo sao không dùng biến tần, nhưng em nghĩ biến tần thường ra 3 phase và mắc thì dùng thế nào được.Tính chỉnh lưu AC 220V ra 310V DC rùi DC-DC xuống khoảng 170V và ra 120V AC 60Hz như bác đang làm cái inverter ý.
              sao bác không phang một biến áp 220v/120v là xong nhỉ. nó to bằng cái ổn áp ở nhà thôi chứ gì. nó vừa trâu bò và vừa đơn giản. xài tới khi các thiết bị của bác hư nó còn trơ trơ

ặc...mà ổn áp ở nhà đã có ngõ ra 110v rồi, bác còn muốn chế thêm chi nửa. các thiết bị hàng nhật của bác thì lấy ngõ đó mà xài
              Last edited by likes; 13-09-2012, 15:38.

Comment

Đây là một ý tưởng mới, cũng chưa biết nó tốt hay xấu vì thời đại thay đổi liên tục mà. Tuy nhiên với hiện tại thì không khả thi. VD như tổn hao trên đường truyền. P=I^2 * R. Dây dẫn có nội trở-> tổn hao. Dây càng dài thì tổn hao càng lớn. Chưa kể vấn đề khi dùng điện một chiều với các lạo động cơ công suất lớn là phức tạp và tốn kém...
                FPT Service bảo hành, sửa chữa dịch vụ UPS, các loại nguồn công suất.
                Mr Xô : Email :
                ĐT : 01674524129

Comment

Nguyên văn bởi ctxn52 Xem bài viết
                  Bác có thể giải thích kĩ hơn tại sao lại như vậy không. Em không phải đân điện tử nên không rõ lắm. Hì
                  Không phải dân điện tử thì không cần biết . Cứ sửa nhiều các bộ nguồn thì sẽ biết .

Khi chuyển từ 220V AC sang DC sẽ nảy sinh một số vấn đề .
                  Mức điện áp DC cấp ra sẽ là 220 VDC hay 310 VDC ?
                  Nếu nắn bằng diot , tụ lọc từ điện 220 VAC ta sẽ được điện áp khoảng 280>310VDC . Điện áp này đưa vào các thiết bị trở thuần như ấm nước , đèn sơi tóc thì sẽ bị quá áp . Thiết bị sẽ chóng hỏng .
                  Nếu đưa ra điện áp 220VDC thì cần có một mạch ổn định điện áp ( ổn áp DC ). Với một công suất đủ dùng cho gia đình thì cái nguồn đó khá lớn . Với điện áp 220 VDC cấp cho tivi , màn hình máy tính , PC ... thì hơi yếu . Các thiết bị đó có thể bị sụt nguồn , mất ổn đinh cho thiết bị .
                  Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                  nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

rõ ràng là ko khả thi nếu muốn tính chuyện vĩ mô mà các bác vẫn còn bàn luận sôi nỏi nhỉ ,em buồn ngủ quá
                    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Về tác giả

Collapse

THSANG AUTO Tìm hiểu thêm về THSANG AUTO

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X