Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ngoài lề hội thảo.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Phần đáng tiếc nhất, theo bqviet, vẫn là sản phẩm thực chưa có điều kiện giới thiệu.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Phần đáng tiếc nhất, theo bqviet, vẫn là sản phẩm thực chưa có điều kiện giới thiệu.
      Đây là hội thảo "nửa chừng". Nó mang cả tính "nghiên cứu" và "thực tiễn". Chứ không phải một buổi quảng bá sản phẩm cho một hãng/công ty nào đó.

Vì vậy không có chuyện mang sản phẩm lên khoe, bởi rất mất thời gian. Ví dụ tớ hoặc QD vác sản phẩm ra, sẽ mất cả ngày với 1 đơn vị sản phẩm... QD nhỉ?

Nói chung, đã là hội thảo, thì phải mang đúng nghĩa "ngày hội thảo luận", chứ không phải "triển lãm". Tiếc rằng, những thảo luận trên diễn đàn cực kỳ sôi nổi thì chưa đưa vào hội thảo.

Mong rằng sau này, chúng ta sẽ rút kinh nghiệm về tổ chức (cả về thời gian và nhân sự) để thực tế hơn.

Tớ lần này tham gia lần đầu tiên, nên không dám ho he... Nhưng quả thực cũng rút ra được 1 "cục" kinh nghiệm cho lần sau. Chắc chắn lần sau, nếu được thì tớ sẽ mời các thành viên tham gia "chọc ngoáy" cho nó khách quan, và thực tế.
      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
        ............ Tớ lần này tham gia lần đầu tiên, nên không dám ho he... Nhưng quả thực cũng rút ra được 1 "cục" kinh nghiệm cho lần s................

May quá ! Có cậu Hùng điện thoại nhắc nhở liên tục từ mấy hôm trước . Nếu không thì tôi cũng quên mất cuộc hội thảo lần này đấy !
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
          May quá ! Có cậu Hùng điện thoại nhắc nhở liên tục từ mấy hôm trước . Nếu không thì tôi cũng quên mất cuộc hội thảo lần này đấy !
          Lỗi quá!!! Lỗi quá!!! Quên không nhắc bác ăn sáng trước khi đi... Nhìn bác lúc bị "tụt huyết áp" thật là... thảm quá!!!!

Comment

Trich:
            Nguyên văn bởi bqviet
            /*
            Nguyên văn bởi Rbcteam
            - Nhất trí với bác đúng là thái độ của dân kĩ thuật là khách quan,dám nói dám làm.Nhưng:

Theo em hôm đó các bác có dội 1 gáo nước lạnh thật nhưng ko vào đầu ai cả.Những "sinh viên trẻ có ý định không học hành mà vẫn thích tương lai hưởng thành quả" như bác nói theo em chúng nó không có mặt ở đấy đâu,1 ngày chủ nhật mưa dầm dề như thế thì phải thằng nào nó tâm huyết thì nó mới đi nghe,còn ko thì ở nhà ngủ cho sướng chứ.bác nhỉ.

- Thứ 2,đối với các bác đã thành đạt,Robocon hay nghiên cứu,đồ án nó chẳng là gì.Quá đúng!-Nhưng:
            Đối với chúng em,cũng thấy rằng chuyện danh hiệu này nọ phục vụ cho mình thì ko hề nghĩ đến,chỉ muốn làm 1 cái gì đấy cho lòng đam mê của mình và tích lũy cho kinh nghiệm của mình.Mà đã làm là muốn có kết quả.Không thể phủ nhận đã rất nhiều người ra trường đi làm thành công nhờ kinh nghiệm của những năm tháng lăn lộn,vật vã với RBC hay ấp ủ 1 cái đồ án tâm huyết.

- Vì thế,thiết nghĩ:Khi đã đến với 1 buổi Off mang tính chất hội thảo như thế này,các bác nên động viên các em nó đi theo 1 con đường nào đấy do chính các em nó chọn,vì toàn những thằng rất tâm huyết với điện tử nhưng do tuổi đời còn quá trẻ và nhiều tham vọng(thằng nào không có nó đã không đến).Có thể những gáo nước lạnh của các bác sẽ cũng có tác dụng làm chúng nó điên lên mà cố gắng,nhưng nếu có những chia sẻ và động viên của các bậc tiền bối thì những gì đọng lại trong chúng nó sau buổi hội thảo sẽ nhiều hơn là những gáo nước lạnh.
            ----Đôi điều suy nghĩ----
            Dân kĩ thuật-dám nói-dám làm.

Khi phát biểu, bqviet đã nhấn mạnh rằng đứng từ vị trí nhà tuyển dụng.

Đứng từ vị trí người làm kỹ thuật, tôi thừa nhận rằng làm rô-bốt phải bỏ công nhiều; và rằng tôi cũng từng là SV cách đây vài năm, không có gì ghê gớm hơn người khác. Nếu tôi là người đi xin việc, tôi cũng sẽ trưng kết quả thi Roboncon (nếu có làm) ra cho thêm phần nặng ký.

Nhưng khi đứng từ vị trí người tuyển dụng, tôi nói rằng ý kiến của mình, của Sếp và nhiều người tuyển dụng khác về việc (1) cuộc thi Robocon là cuộc chơi, ít giá trị công việc, và càng ít giá trị hơn nữa nếu có thầy đứng đằng sau; (2) đề tài tốt nghiệp chỉ mang tính chất tham khảo, đề tài NCKH SV còn ít giá trị hơn nữa. Tôi không phủ định hoàn toàn giá trị của Robocon hay đề tài SV.

Điều mà bất kỳ doanh nghiệp quan tâm cuối cùng đối với người kỹ thuật là : Anh làm được bao nhiêu $$$ cho chúng tôi, có thể trực tiếp (tự làm) hoặc gián tiếp (hướng dẫn, lãnh đạo nhóm, tư vấn ...) Những thứ còn lại xếp sau hết, theo thứ tự sau
            Những việc anh làm được (vì làm được chưa chắc ra $$$, chưa chắc hiệu quả)
            Kiến thức của anh (vì kiến thức chưa chắc làm được việc)
            Những việc anh đã làm (vì đã từng làm và sẽ làm là khác nhau)
            Bằng cấp của anh (cái này chắc khỏi cần nói)
            ... những thứ còn lại khác.
            /*

Vâng đúng là trên cương vị lãnh đạo là như vậy!
            Nhưng thử hỏi rằng thời sv bác bqviet hoạt động những gì????
            Là một sinh viên họ không nghiên cứu sáng tạo thì họ có thể là được việc sao???
            Hay có lẽ cty bác bqviet tuyển nhân viên theo hình thức kỳ lạ ah?????
            Với em cũng là một sv nên em hiểu rằng sv được nghiên cứu thì đó là niềm đam mê của họ! đó là mong muôn được nghiên cứu được sáng toạ của họ! họ có thể làm Robocon, nghiên cứu khoa học, hay tự mình nghiên cứu sáng tạo khác!
            Nếu nói như bác bqviet thì hàng triệu cty trên thế giới này họ đều sai lầm khi tuyển dụng nhân viên ah???????????????????????????????????

------------------RBCteam-------------------------
            sức sống lớn nhất đó là "niềm đam mê"
            Last edited by tran truong; 27-08-2008, 00:49. Lý do: rbcteam

Comment

Anh em đến đông ngoài mức dự kiến khiến công việc lấy thông tin từ các thành viên khô

[QUOTE=techpro;127796]Một số lỗi kỹ thuật không may mắn:
              - Anh em đến đông ngoài mức dự kiến khiến công việc lấy thông tin từ các thành viên không đủ nhân lực ?
              SINH VIEN DHGT DC LUA DEN HON 2/3 HOI TRUOG DAY (chắc là thành viên chưa đăng ký ?)

Comment

Ôi, ở đâu cũng "robocon"... chán nhắc đến nó lắm rồi, anh em kĩ thuật cơ mà, chẳng lẽ cứ nhắc đến kĩ thuật là nhắc đến robocon? Bởi nhắc đến nó quá nhiều gây ra cho người ta sự nhàm chán.
                " Nói thật mất lòng" bác BqViet ạ. Em hiểu ý bác, song bác nói gay gắt quá làm sinh viên họ tự ái. Các bác đến cuộc họp, với một cương vị mới, một nhà tuyển dụng hay một người kinh doanh, không còn thuần kĩ thuật như ...sinh viên họ nghĩ.
                Last edited by mrcuongcon; 27-08-2008, 09:42.

Comment

Đứng về phía nhà tuyển dụng tôi có đồng ý kiến với bqviet

--- Còn đối với các bạn sinh viên , Robo giời đi chăng nữa ... thì cái mác ấy vẫn chỉ là bỏ vào sọt nếu không làm được việc yêu cầu từ phía nhà tuyển dụng .

Bởi một công ty kỹ thuật hay bất cứ công ty nào tuyển người bao giờ cũng đặt tiêu chí " được việc " lên hàng đầu .

Bởi thế bài TEST là phải đạt được . Vô địch Châu Á Thái Bình Dương thì sao ??? , thắng Nhật Bản thì sao ???

Không qua bài Test thì ... NGỒI Ở NHÀ !

--- Còn đối với sinh viên , được thực hành cái gì cứ làm đi , cứ học đi ... rồi học thêm ngoài đời ...
                  Hoặc ví như lên các diễn đàn ... học hỏi trao đổi thêm ...

Một số công ty kỹ thuật như anh Việt lại rất hay xem trên diễn đàn để tuyển dụng ( Bởi những ai có năng lực , khả năng phù hợp thông qua các trao đổi , phong các làm việc ... là họ biết ngay ).

Lúc đó họ sẽ : HÂN HẠNH MỜI BẠN VỀ CÔNG TY LÀM VIỆC ( khi ấy bạn cũng có quyền tự cao " chấp nhận hay không chấp nhận " )

chứ không phải " Đi xin việc "

--- Giá trị lương bổng giữa MỜI và XIN là hoàn toàn khác nhau đấy

--- Các bạn sinh viên Robocon hay đề tài khoa học ... trong mắt nhà tuyển dụng cái đó cũng chỉ ở dạng a , b , c ( kiểu xóa mù ) ... Còn đâu tự các bạn trong quá trình ở Giảng đường ... cũng phải tự trau đồi kỹ năng của mình ... Đấy là điều người ta muốn nhắn nhủ .

Còn chuyện bằng cấp quốc tế ... không có tác dụng ở VN thì ... nhiều lắm !
                  Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết

--- Còn đối với các bạn sinh viên , Robo giời đi chăng nữa ... thì cái mác ấy vẫn chỉ là bỏ vào sọt nếu không làm được việc yêu cầu từ phía nhà tuyển dụng .

Bởi một công ty kỹ thuật hay bất cứ công ty nào tuyển người bao giờ cũng đặt tiêu chí " được việc " lên hàng đầu .

Bởi thế bài TEST là phải đạt được . Vô địch Châu Á Thái Bình Dương thì sao ??? , thắng Nhật Bản thì sao ???

--- Còn đối với sinh viên , được thực hành cái gì cứ làm đi , cứ học đi ... rồi học thêm ngoài đời ...

Một số công ty kỹ thuật như anh Việt lại rất hay xem trên diễn đàn để tuyển dụng ( Bởi những ai có năng lực , khả năng phù hợp thông qua các trao đổi , phong các làm việc ... là họ biết ngay ).

Lúc đó họ sẽ : HÂN HẠNH MỜI BẠN VỀ CÔNG TY LÀM VIỆC ( khi ấy bạn cũng có quyền tự cao " chấp nhận hay không chấp nhận " )

--- Các bạn sinh viên Robocon hay đề tài khoa học ... trong mắt nhà tuyển dụng cái đó cũng chỉ ở dạng a , b , c ( kiểu xóa mù ) ... Còn đâu tự các bạn trong quá trình ở Giảng đường ... cũng phải tự trau đồi kỹ năng của mình ... Đấy là điều người ta muốn nhắn nhủ .

Đôi lời của khách ngoại đạo ...
                    Tôi ko phải là người trong ngành kỹ thuật, tuy nhiên, có dịp cùng bạn đến trường GT và tham dự buổi off của diễn đàn mình. Tôi đã tham gia buổi off của một vài diễn đàn, nhưng chưa bao giờ thấy một buổi off nào ấn tượng như buổi off của các bạn, cả về hình thức và nội dung. Sự chuẩn bị địa điểm thể hiện sự chu đáo. Có nhiều người đến, không khí nhiệt tình, và trao đổi với nhau rất thẳn thắn. Diễn đàn đã thể hiện vai trò là cầu nối chia sẻ kiến thức chuyên ngành và quan điểm làm việc. Đó có lẽ là nguồn động viên rất lớn đến những người sáng lập diễn đàn và đang nỗ lực đóng góp vào sự lớn mạnh của diễn đàn.
                    "Dám nói thẳng, dám nói thật", đó là câu tôi thấy nhiều người tự hào mình là dân kỹ thuật nên mới làm được như vậy. Theo tôi, "dám nói thẳng" chính xác, nhưng "dám nói thật" chưa đúng, vì các bác mới "nói thật" suy nghĩ của mình, chứ chưa chắc đã là "sự thật" của thực tế khách quan.
                    Giá trị của một con người được cấu thành bởi ba phần:
                    Phần gốc: hoài bão, nhân cách, tinh thần hợp tác
                    Phần thân: tài năng và kiến thức
                    Phần hoa-quả: bằng cấp và thành tích.
                    Đã có ý kiến cho rằng, một trong những khuyết tật chính của giáo dục Việt Nam là chúng ta dường như chú trọng quá nhiều vào phần hoa-quả và coi nhẹ phần gốc. Vì vậy, chúng ta thường quá chú trọng vào giải thưởng, bằng cấp, danh hiệu, trong khi coi nhẹ hoài bão, nhân cách, và khả năng hợp tác. Kết quả là, bằng cấp thành tích giả tràn lan; đồng thời người có thành tích và bằng cấp thật cũng vẫn thiếu vắng một nền tảng cội rễ cho sức phát triển lâu bền. Nhưng như vậy ko có nghĩa là một cây ko cần có hoa có quả. Cái cây đó còn có ý nghĩa gì cho đời? Để toàn diện, cần coi trọng đặc biệt phần gốc, rồi mới đến phần thân. Phần hoa quả sẽ là thành quả tự nhiên của nỗ lực vun trồng phần gốc và chăm sóc phần thân.
                    Đứng từ góc độ những nhà tuyển dụng, họ luôn muốn tuyển được những người giỏi nhất cho công ty của mình phát triển. Họ ko quan những thành tích của bạn ư? Nói vậy phải chăng phiến diện. Một người có hoài bão và nhân cách, có tài năng và kiến thức, mà chẳng ra được một sản phẩm được kiểm chứng xác nhận, thì cũng như cây to ko ra quả. Cây cớm.
                    Robocon chính là một sân chơi trí tuệ cho dân kỹ thuật, để những suy nghĩ, những sản phẩm của các bạn sinh viên được công khai lên sàn đọ sức. Cuộc thi Robocon thu hút được sự quan tâm tham gia, đầu tư của rất nhiều nước, ko chỉ VN, mà cả các cường quốc công nghệ như Nhật Bản, Trung Quốc... Nếu nó vô bổ (như lời mấy bác) thì ko có sức hút mạnh mẽ như vậy. Và ko chỉ đơn giản hiểu "đầu tư" là cho tiền, mà còn là đầu tư chất xám, đầu tư tinh thần và sức khoẻ.
                    Tôi, được nhiều người nhận xét là, thực dụng. Cái gì ko đem lại lợi ích thì tôi nhất định ko làm (có lẽ đó cũng là quan điểm của người tuyển dụng khi tìm người tài. Nếu cái ko có lợi cho công ty thì ko làm, phải ko các bác). Vài năm trước, khi có người bạn hỏi ý kiến tôi về việc tham gia robocon. Ngay lập tức, tôi đã đồng ý và ủng hộ người bạn trong việc tham gia cuộc thi robốt đó. Mặc dù tôi biết chắc chắn rằng khả năng giành chiến thẳng của người bạn chỉ 1%, hoặc 0.1%, hoặc thậm chí 0%. Ngoài hiệu quả chiến thắng thấp, bạn tôi làm robocon sẽ tốn thời gian, tốn sức khoẻ, tốn rất nhiều tiền (nhất là đối với sinh viên). Vậy vì sao một người thực dụng như tôi lại ủng hộ ngay khi được hỏi? Vì tôi nhận thấy một điều rõ ràng, tham gia robocon bạn tôi sẽ được nhiều thứ hơn là thành tích chiến thắng. Đó là việc ko ngừng tìm hiểu và nâng cao chuyên môn, tinh thần làm việc đồng đội, sự bình tĩnh trong giao tiếp xã hội (đi xin tài trợ), sự tôi luyện nhiệt huyết với công việc của mình trong mọi hoàn cảnh thuận lợi hay khó khăn, để đến được mục tiêu đã đề ra.
                    Nếu phủ nhận sạch trơn, rằng kinh nghiệm tham gia robocon là vô bổ với việc ra trường đời đi làm, thì liệu có phải đó là những người thiếu trải nghiệm với một công việc thực tế - ra sản phẩm cụ thể - trong điều kiện thiếu thốn và gần như ko có lợi ích về mặt vật chất.
                    Tôi biết các bác "cao tuổi" hơn chúng tôi, từng trải hơn chúng tôi, và cũng đã có những thành công nhất định trong cuộc đời. Các bác đã đi trước, mong các bác, nếu ko hỗ trợ về vật chất, thì cũng nên rộng lượng động viên về tinh thần, làm thế hệ kỹ thuật "mầm non" tin tưởng vào thế hệ đi trước, có tin tưởng thì mới có chia sẻ, có hiểu biết chung, có tự tin để phát triển ngành điện tử VN.
                    "Thuốc đắng giã tật", nhưng dù thuốc đắng hay thuốc ngọt thì cũng phải có dạng chung, dễ hấp thụ, chứ để nguyên cả tảng thô thì chẳng bệnh nhân nào nuốt được.
                    Thêm nữa, dù sao thì những điều nhận xét gây sốc từ các nhà tuyển dụng hôm off về robocon, NCKH, ... cũng là một trải nghiệm thú vị chứng minh cuộc sống là muôn hình vạn trạng, phải biết bứt phá, cần biết nhận diện thử thách, để tới mục tiêu của mình. Những lời đó, nếu làm nhuệ khí thi robocon giảm thì chỉ vì niềm tin vào việc mình làm của các thành viên robocon còn yếu. Vậy nên rất cám ơn các bác

Đôi lời mạn đàm của dân ngoại đạo ...
                    "Lời quê góp nhặt dông dài
                    Mua vui cũng được một vài trống canh"
                    (bật mí nhỏ, bác Việt còn là một người yêu thơ, đôi dòng thơ trên em xin trích lại từ bác)

Comment

vấn đề năng lực của những người tham gia các hoạt động nghiên cứu và điển hình như robocon chỉ cần 1 câu so sánh nhỏ :" trong 1 lớp tự động hóa của trường GT hay bất cứ trường nào khác , thì những thành viên tham gia robocon so sánh như thế nào với các thành viên còn lại về các mảng : tư duy , kiến thức , thực hành , đam mê , sáng tạo ...".Qua kiểm nghiệm thì thấy được các bạn đó có khả năng tốt hơn rất nhiều những thành viên ì ạch ko có niềm đam mê ( đa phần sinh viên việt nam ) . Trả lẽ nhà tuyển dụng lại bỏ qua 1 yếu tố có kết quả rõ dàng như vậy ư

- hôm đó em có đi cùng 1 anh giám đốc( xin được dấu tên) của 1 công ty do chính anh dựng nên chỉ trong vòng 4 năm ra trường .Và trùng hợp là : anh được như ngày hôm nay là do niềm đam mê robocon của thời sinh viên . Em xin trích 1 câu nói của anh ấy nên đây ( tất nhiên là anh ấy nói với em ) :" liệu anh bqviet có đủ tầm đứng trên tư cách 1 nhà tuyển dụng chuyên nghiệp ko mà nói vậy " . Hay câu " nếu học thành công trong robocon thì họ cũng trả làm đơn xin việc vào mấy công ty các bác "
                      Last edited by _Transistor_; 28-08-2008, 10:19.
                      Biết nhiều , biết ít , khó biết đủ :D

Comment

Bác Quế Dương nói hơi quá rồi nên có khi sai đó.Những cuộc thi được tạo ra là để tăng sự sáng tạo khoa học và ứng dụng phát triển của khoa học (Ở đây ta đang nói đến điện tử).Nếu như thi ở khu vực nhỏ mà có thành tich thì "có thể" gọi là Hữu Danh Vô Thực nhưng khi đã vô địch Châu Á TBD hay Nhật Bản(như lời bác QD nói) thì không đơn giản như bác nói đâu.Mục đích của cuộc thi cũng là học hỏi nữa.Ở địa vị tôi,tin chắc rằng khi mà họ đã đạt được thành tích đó thì mọi việc không còn khó với họ nữa rồi.
                        Thân ái!
                        |

Comment

Quả là chủ đề này còn thu hút nhiều người quan tâm. Ai cũng có thể mạnh bạo nói lên quan điểm của mình. Mỗi người tự chọn cho mình một hướng đi khác nhau và không ai có thể phủ định sạch trơn một con đường của người khác nếu nó cũng bắt đầu thành "đường mòn". Chúng ta cứ đi rồi chúng ta sẽ thành công như lời của một bạn trên diễn đàn cũng nói hôm đó: "chỉ sợ lười nhác không chịu học hỏi để làm một điều gì đó".
                          Quả thực được gặp gỡ và nhìn thấy nhiều anh em thành công trong nghề điện tử như vậy tôi cũng mừng lắm. Ít nhất là chúng ta những người làm trong ngành, những sinh viên ngành điện tử có quyền tự tin vào tương lai của mình.
                          http://techpal.vn
                          Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Chào các bác!
                            quả là chủ đề này hấp dẫn hơn !
                            em cũng muốn bầy tỏ quan điểm của minh!
                            "Đúng là bác queduong nói như vậy em thấy chưa thực sự đúng!
                            đúng là trên cương vị nhà tuyển dụng thì cần quan tâm đến khả năng làm được việc và hoàn thành công việc mà nhà tuyển dụng nào cũng quan tâm!
                            nhưng em phủ định ở chỗ xin trích một đoạn bác queduong nói: "--- Còn đối với các bạn sinh viên , Robo giời đi chăng nữa ... thì cái mác ấy vẫn chỉ là bỏ vào sọt nếu không làm được việc yêu cầu từ phía nhà tuyển dụng .

Không qua bài Test thì ... NGỒI Ở NHÀ ! ".
                            vậy thì đất nước Trung Quốc, Nhật Bản... họ tổ chức cuộc thi robocon bằng thừa ư!
                            trong khi họ là một nước công nghệ cao! và các nhà tuyển dụng của họ cũng là những người không biết hướng tuyển dụng! thế mà công ty của họ mà các công ty Viêt Nam cũng không bằng họ! nếu không muốn nói hơn là không co công ty Việt Nam nào bằng!
                            thự tế là sinh viên được nghiên cứu khoa học, sáng tọa robocon đó là niềm đam mê khoa học của họ! vậy tất cả hộ đều không là gì sao????????????????????????????????!
                            ---------------**^^o0o^^**-----------------
                            "đôi lời, bày tỏ lòng hư không;
                            ngẫm thử cuộc đời cũng xông xêng"

Comment

Chủ đề ngày càng hấp dẫn, nhưng bắt đầu lạc đề thì phải?

Trước đây không lâu, tôi cũng có tư vấn cho một cu cậu ở trường GTVT về chuyện robot. Mặc dù trong thâm tâm tôi thấy cậu đó nên tập trung vào chuyện học hành thì tốt hơn, nhưng vẫn vui vẻ giúp sức.

Vì sao vây? Vì tôi thấy cậu đó có cảm hứng, và cảm hứng có thể dẫn đến sáng tạo. Sáng tạo thì lại cần phải có cơ bản về khoa học. Bằng chứng là cậu ta chưa hiểu nhiều về một bộ nguồn đơn giản, nhưng sau đó đã hiểu biết hơn nhiều...

Tóm lại, kích thích sự sáng tạo là một điều rất tốt... Và đó là điều mà diễn đàn muốn thể hiện trong hội thảo.

Nhưng sáng tạo để đi đến kết quả thực tế, để có "giá" trong mắt các nhà tuyển dụng, thì phụ thuộc ở nhiều vấn đề. Mà điều diễn đàn muốn các bạn hiểu, là phải thực tế.

Diễn đàn muốn các bạn hiểu rằng: Các bạn cần nhìn xa hơn cái ánh hào quang chiến thắng, nhìn đến hiện thực của cuộc sống. Các doanh nghiệp luôn triệt để khai thác thế mạnh của từng người, để ra được sản phẩm hữu ích có tính đại trà... Sau đó họ phải làm cho khách hàng quên đi sản phẩm đó để dùng sản phẩm mới hơn của họ. Chứ họ không bao giờ ngủ quên trong chiến thắng, sống mãi với một sản phẩm.

Chỉ đơn giản vậy thôi! Có ai chê trách gì chuyện robot đâu? Miễn là các bạn sử dụng được những kinh nghiệm đó vào công việc sau này là tốt rồi.

Comment

Đứng về phía nhà tuyển .......................

..........lắm !
                                Hai vấn đề này còn khác nhau cả ở đẳng cấp nữa đấy
                                Khi nói đến lao động , việc làm thì nó chỉ có ý nghĩa khi hội tụ đủ 4 yếu tố
                                :
                                VINH QUANG
                                QUYỀN LỢI
                                TRÁCH NHIỆM
                                NGHĨA VỤ .

Thiếu một trong các yếu tố trên thì việc làm của bạn vô ý nghĩa .
                                " Đã là Quyền lợi thì không cần phải Xin " . Khi đã phải đi xin thì theo tôi cả 4 yếu tố của lao động đều không còn nữa .
                                Nếu đã xin được , thì tốt nhất là xin được lĩnh lương hàng tháng luôn , cần gì phải xin được làm việc nữa ?
                                Nhiều trường hợp người ta không trả lương cho người lao động vì một lý do đơn giản là : Người lao động xin việc làm chứ có xin được trả lương đâu
                                Cũng có lần đi tìm việc làm . Người ta dưa cho tôi cái tờ giấy : Đơn xin việc làm . Tôi liền trả lại cô thư ký và đi về .
                                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X