Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Động cơ xăng vs Diesel

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Động cơ xăng vs Diesel

Hồi còn nhỏ, trong lớp T.L.M có 1 thằng, ba nó chạy xe tải. Nó nói rằng động cơ xe tải không có bugi. Lúc đó T.L.M không tin vì cứ nghĩ rằng không có bugi đánh lửa thì làm sao nổ máy được. Một thời gian lâu sau, khi biết về động cơ Diesel thì mới biết thằng đó nói đúng.

Kể từ lúc đó, T.L.M trở nên đa nghi. Khi thấy một sự việc lạ thì không vội kết luận ngay là thật hay bịa. Mà cố gắng tìm hiểu xem người ta làm điều đó như thế nào. Thí dụ như đồng hồ đeo tay không có kim thì chỉ giờ bằng cái gì (Casio)? Cục đen đen nhỏ xíu sao lại khuếch đại âm thanh to hơn cái ampli to đùng (IC)? Tại sao biến áp trong bộ nguồn máy tính bé tí xíu mà ra được công suất tới mấy trăm W (BA xung)?...

Vào diễn đàn này, thấy 1 số mem khi gặp chuyện lạ lại cứ cho là bịa. Cảm giác như T.L.M đang trở lại tuổi thơ ngây vậy.
    sau.ph

Tôi cũng vậy, luôn trở về tuổi thơ sau khi đọc các bài viết của Tờ Lờ Mờ.
    Các bài viết về kỹ thuật do suy diễn từ Google thật vui nhộn, chỉ có trẻ thơ mới nghĩ ra.

Comment

Hì hì, chào bác. Dạo này em cũng hay lên DĐ xem ít tin tức giải trí, thấy bác có nhiều đóng góp tích cực và đồng thời thấy bác cũng bị ném đá tích cực. Em xin mạo muội góp chút phương án hạn chế bị ném đá của em:
      _Đây là diễn đàn chuyên về công nghệ, nên những gì ko thuộc về công nghệ thì ko nên đem vào ( Ý kiến cá nhân, tình cảm, động lực, tinh thần và ...Cãi là những thứ không thuộc về công nghệ), có thể điều này sẽ làm diễn đàn hơi hoặc rất buồn nhưng sẽ tránh được nhiều việc không mang tính công nghệ.
      _Khi đăng bài cần hình ảnh và chứng thực mang tính đúng tuyệt đối (đã được ông bác học nào đó chứng minh và được hội đồng khoa học thế giới khẳng định đúng và có tài liệu sách vở làm chứng).
      _Em để ý bác thường bị các tiền bối tiếng tăm lẫy lừng gạch vữa. Đừng giận và buồn, bởi vì sau đó do bất bình, bực tức, bác sẽ về kiểm chứng kỹ lại những kiến thức của mình để ...... bật lại, vô tình điều tiêu cực nhỏ này mang lại tích cực lớn hơn mặc dù ko tự nguyện lắm.
      Chúc bác nhiều sức khỏe và tự tin để hộ trợ các anh em trong DĐ nhiều hơn nữa.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Hì hì, chào bác. Dạo này em cũng hay lên DĐ xem ít tin tức giải trí, thấy bác có nhiều đóng góp tích cực và đồng thời thấy bác cũng bị ném đá tích cực. Em xin mạo muội góp chút phương án hạn chế bị ném đá của em:
        _Đây là diễn đàn chuyên về công nghệ, nên những gì ko thuộc về công nghệ thì ko nên đem vào ( Ý kiến cá nhân, tình cảm, động lực, tinh thần và ...Cãi là những thứ không thuộc về công nghệ), có thể điều này sẽ làm diễn đàn hơi hoặc rất buồn nhưng sẽ tránh được nhiều việc không mang tính công nghệ.
        _Khi đăng bài cần hình ảnh và chứng thực mang tính đúng tuyệt đối (đã được ông bác học nào đó chứng minh và được hội đồng khoa học thế giới khẳng định đúng và có tài liệu sách vở làm chứng).
        _Em để ý bác thường bị các tiền bối tiếng tăm lẫy lừng gạch vữa. Đừng giận và buồn, bởi vì sau đó do bất bình, bực tức, bác sẽ về kiểm chứng kỹ lại những kiến thức của mình để ...... bật lại, vô tình điều tiêu cực nhỏ này mang lại tích cực lớn hơn mặc dù ko tự nguyện lắm.
        Chúc bác nhiều sức khỏe và tự tin để hộ trợ các anh em trong DĐ nhiều hơn nữa.

- họ ko chửi nhau, viết những lời thô tục là được rùi. cứ để họ thỏai mái xíu khi vô đây tranh luận cho diễn đàn rôm rả đỡ buồn...

Comment

Có chuyện người lớn chưa biết một cái gì đó rồi cho nó là bịa, rồi bị đánh giá là ngây thơ.

Nhưng chuyện người lớn khác dùng câu chuyện từ thời trẻ con của mình để suy rộng ra, áp đặt cho người khác, cũng hàm hồ không kém.

Bắt đầu từ chính câu chuyện này : bugi là cái quái gì ? nếu là bộ phận để đánh lửa (spark plug) thì đúng là xe tải động cơ diesel không có, nhưng xe tải động cơ chạy xăng vẫn có. Và cái xe tải động cơ diesel nhiều loại vẫn có cái gọi là glow plug để sưởi động cơ khi trời lạnh. Vậy cái bugi là bộ phận đánh lửa hay bộ phận sưởi ?

Suy rộng ra chút, ngay cả động cơ diesel cũng có loại dùng thêm spark plug để tăng hiệu suất
          http://www.gizmag.com/diesel-spark-plug-gasoline/12484/

Và động cơ chạy xăng truyền thống có thể không cần bộ phận đánh lửa
          http://www.caranddriver.com/features...-plugs-feature

Đại bộ phận động cơ nhỏ dùng cho máy bay mô hình chạy cồn (nguyên lý tương tự động cơ xăng) nhưng lại không có spark plug, có dùng glow plug lúc khởi động tương tự động cơ diesel.
          https://en.wikipedia.org/wiki/Glow_p...odel_engine%29

Vậy cái nào là cái nào đây ?
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Diễn đàn có đủ kiểu thành viên. Có người học ít, có người học nhiều. Có người còn trẻ, có người đã già. Có người đầu óc nhanh nhạy, có người đã chậm lại. Có người tiếp xúc nhiều nguồn thông tin, có người hầu như ít cập nhật và vẫn còn lưu luyến với những thứ mình học trong quá khứ.

Tất cả những điều trên có nghĩa là thành viên diễn đàn nên học cách chung sống cùng nhau, thậm chí chấp nhận cả những phần thiếu sót của nhau thay vì suốt ngày đi phủ định lẫn nhau (dù cả hai cùng đúng, đồng thời cả hai phía đều có điểm sai). Hạn chế viết những thứ nhăng cuội mà không có dữ liệu kiểm chứng.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              ... Hạn chế viết những thứ nhăng cuội mà không có dữ liệu kiểm chứng.
              Tôi xin hỏi: Tôi viết những thứ do tôi tự nghĩ ra và có ghi rõ là "Theo tôi thì..."; "Tôi đoán rằng..." thì có được không ?

Sau này, nếu tôi được giải Lang ben, diễn đàn có thể trưng bằng chứng rằng "bản thảo của công trình được giải Lang ben đã được công bố lần đầu tiên trên diễn đàn dien....net, vào ngày ..."

Tự hào quá điiiiiiiiiii.
              Last edited by HTTTTH; 27-06-2016, 18:10.
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

T.L.M Tìm hiểu thêm về T.L.M

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X