Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Yêu thơ mê nhạc, mời các bác vào đây!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Rảnh thì làm cho vui mình thấy đỡ lãng phí như chơi game tối ngày , trên youtube mình thấy có còm hỏi về lời Việt kia giả dụ như đặt được lời hay được nhiều người hâm mộ cũng khoái nhỉ .

Thôi thì mình làm mình hát lâu dần cũng khá lên thôi như là lúc mình mới làm điện tử đó .
    Cũng như ai bỏ thuốc lào,
    Cứ chôn điếu xuống lại...đào điếu lên!
    "Mộ này" vừa đắp, chưa tên,
    Thế mà giờ lại...đào lên tư tình!!!
    Biết làm sao để...lặng thinh,
    Khi lòng đầy những tâm tình triền miên!
    Mặc ai làm bởi vì tiền
    Riêng ta đây cứ vì...niềm đam mê.
    Mặc cho ai kẻ khen chê
    Ta không từ bỏ...đam mê ban đầu!
    Trong lòng tâm niệm một câu,
    Cho ai đồng cảm giải sầu tâm tư!

Bài thơ thô kệch trên thay lời xin lỗi các bạn vì đã nuốt lời, khui lại chủ đề không liên quan điện tử này!
    Chỉ là muốn nhờ bạn tuyennhan, đã rất nhiệt tình giúp đỡ ủng hộ mình trong chủ đề này, một lần nữa xem giúp mình lời hát mới cho bài "Người yêu ơi, em đâu rồi" như dưới đã thật ổn chưa, phần có 2 lời thì dùng lời trên hay dưới hay hơn để mình...đăng kí bản quyền. Và theo bạn thì bài này giọng ca sĩ Tuấn Vũ có hợp không để mình...làm người điên thử nhé! Cảm ơn bạn rất nhiều.
    https://youtu.be/1__iPvlhAsI

Comment

Cháu thấy chú tuyen... Nhìu nhìu tuổi rùi ấy. Chú phải gọi là anh chứ gọi là bạn thì chú ấy giận dỗi hông vào trả lời đâu ạ...

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Cũng như ai bỏ thuốc lào,
        Cứ chôn điếu xuống lại...đào điếu lên!
        "Mộ này" vừa đắp, chưa tên,
        Thế mà giờ lại...đào lên tư tình!!!
        Biết làm sao để...lặng thinh,
        Khi lòng đầy những tâm tình triền miên!
        Mặc ai làm bởi vì tiền
        Riêng ta đây cứ vì...niềm đam mê.
        Mặc cho ai kẻ khen chê
        Ta không từ bỏ...đam mê ban đầu!
        Trong lòng tâm niệm một câu,
        Cho ai đồng cảm giải sầu tâm tư!

Bài thơ thô kệch trên thay lời xin lỗi các bạn vì đã nuốt lời, khui lại chủ đề không liên quan điện tử này!
        Chỉ là muốn nhờ bạn tuyennhan, đã rất nhiệt tình giúp đỡ ủng hộ mình trong chủ đề này, một lần nữa xem giúp mình lời hát mới cho bài "Người yêu ơi, em đâu rồi" như dưới đã thật ổn chưa, phần có 2 lời thì dùng lời trên hay dưới hay hơn để mình...đăng kí bản quyền. Và theo bạn thì bài này giọng ca sĩ Tuấn Vũ có hợp không để mình...làm người điên thử nhé! Cảm ơn bạn rất nhiều.
        https://youtu.be/9sxnKItJOmk
        Tới bài này thì khá rồi càng làm trình càng cao , nên giữ 2 lời vì sở thích của mỗi người khác nhau và nhận được nhiều nhận xét góp ý hơn .

Bản quyền thuộc về người đăng trước nên không cần đăng ký bản quyền làm gì .

Giọng Tuấn vũ hợp với rất nhiều bài chỉ có điều là ổng có thích bài đó hay không thôi .

Comment

Cảm ơn bác tuyennhan rất nhiều vì sự quan tâm khích lệ. Cũng nhờ bác mà em mới can đảm viết lời mới cho 2 bài hát chứ ban đầu chỉ muốn chuyển ngữ giữ nghĩa thôi.
          Em đã tìm và nhờ được giọng ca rất giống cs Tuấn Vũ hát giúp bài Mùa xuân phương Bắc, khi nào có sẽ mời bác và mời người nghe thử nhé. Chúc bác tuần mới đầy năng lượng và vui vẻ.

PS: Xin được giới thiệu luôn bản ghép 2 lời của bài hát trên, lời 1 theo nghĩa gốc hát trước, lời mới 2 hát sau (hát trên soft Starmaker): có lẽ có thể ghép luôn 2 lời thành một bản như bài Đôi Bướm, vì nội dung cũng gần như nhau, giống nhau là nhớ người yêu.

https://youtu.be/Y_Xwo7Q2oFM

Comment

Cảm ơn bác tuyennhan rất nhiều vì sự quan tâm khích lệ. Cũng nhờ bác mà em mới can đảm viết lời mới cho 2 bài hát chứ ban đầu chỉ muốn chuyển ngữ giữ nghĩa thôi.
            Em đã tìm và nhờ được giọng ca rất giống cs Tuấn Vũ hát giúp bài Mùa xuân phương Bắc, khi nào có sẽ mời bác và mời người nghe thử nhé. Chúc bác tuần mới đầy năng lượng và vui vẻ.

PS: Xin được giới thiệu luôn bản ghép 2 lời của bài hát trên, lời 1 theo nghĩa gốc hát trước, lời mới 2 hát sau (hát trên soft Starmaker): có lẽ có thể ghép luôn 2 lời thành một bản như bài Đôi Bướm, vì nội dung cũng gần như nhau, giống nhau là nhớ người yêu.

Nên tìm đọc thêm về nhịp là cái ghi ở đầu bài nhạc như là 1/4 , 2/4 ... và cách đánh nhịp thế nào để khi đặt lời xong hát thử theo nhịp có suông sẻ trôi chảy không để biết chỗ nào bị vấp mà sửa .

Tập cách nghe nhịp trống nghe quen thì nghe bất kỳ bài nào cũng biết bài đó điệu gì và bắt lời theo nhịp dễ dàng , bài mới mình thấy lời hay đó nhưng sao khúc trên là đôi mi mà khúc dưới lại là hoen mi vậy mình thích hoen mi hơn .

Comment

Khi mình hát không hay thì nên để người khác hát hay hơn để giới thiệu tác phẩm của mình tốt hơn .

Comment

Nên tìm đọc thêm về nhịp là cái ghi ở đầu bài nhạc như là 1/4 , 2/4 ... và cách đánh nhịp thế nào để khi đặt lời xong hát thử theo nhịp có suông sẻ trôi chảy không để biết chỗ nào bị vấp mà sửa .

Tập cách nghe nhịp trống nghe quen thì nghe bất kỳ bài nào cũng biết bài đó điệu gì và bắt lời theo nhịp dễ dàng , bài mới mình thấy lời hay đó nhưng sao khúc trên là đôi mi mà khúc dưới lại là hoen mi vậy mình thích hoen mi hơn .
                Đúng là 'hoen mi' thì văn vẻ hơn 'đôi mi' nhưng chúng gần nhau quá bác ạ, dùng 1 từ thì sẽ bị lặp lại mất hay, nên câu trên là 'đôi' thì câu dưới em lấy 'hoen' và ngược lại.

Nghĩa thực của nó là:

"Thành phố xa lạ chỉ còn lưu lại nước mắt ta,
                Đôi mắt mơ hồ này nhìn ai cũng thành ra người",

có lẽ nên viết lại như sau thì sát nghĩa hơn, ca cũng tạm được:

"Nơi con(đây) phố xa lạ giờ chỉ còn nước mắt ta,
                Đôi mắt mơ hồ đây(Hoen mi cay lệ rơi) nhìn ai ai cũng ra người thôi"

Bữa nào tới nhà sách tậu cuốn nhạc căn bản mới được!

Comment

Khi mình hát không hay thì nên để người khác hát hay hơn để giới thiệu tác phẩm của mình tốt hơn .
                  https://youtu.be/UCeKD0tK6I0
                  Mời bác xem qua và nghe thử bản Mùa Xuân Miền Bắc thuần Việt em hát này có tạm ok không nhé! Vẫn còn 1 2 câu hơi vấp và mấy chỗ phân vân không biết chọn câu từ nào cho hay hơn.
                  Cảm ơn bác đã hữu tình cổ động để em có bài hát ưng ý nhất nhì này. Chúc bác nhiều sức khỏe và ngày cuối tuần vui vẻ.
                  Attached Files
                  Last edited by dinhthuong80; 26-10-2020, 05:29. Lý do: Hình minh họa

Comment

Ngắm trăng sáng đêm nay, nghe bài hát Đêm Trăng Tình Tương Tư thì đúng...khẩu vị luôn:
                    https://youtu.be/9LmipTGDevg
                    Mời bạn nghe nhạc và giúp mình chỉnh sửa cho lời hát hay hơn nhé!

Comment

•••Chúc Xuân••••
                      Ngày đầu xuân ta chúc nhau:
                      Tài vào lộc đến cùng nhau song hành!
                      Tràn đầy sinh lực ta mình,
                      Đẩy lùi co-vid, bệnh tình thế gian!
                      Mồng hai chúc khắp nhân gian
                      Phúc sinh, tâm phát bi tan hỉ tồn
                      Li tan, dịch bệnh không còn
                      Năm châu bốn bể hết buồn...chia li!
                      Mồng ba chẳng biết chúc chi
                      Chỉ mong co-vid một đi không về
                      Người người sức khỏe tràn trề
                      Vẹn toàn hạnh phúc, ta về bên ta.

Comment

Tầm này chẳng còn mong cầu tài lộc gì gì nữa, chỉ mong sớm hết dịch để còn làm ăn và có sức mà cày cuốc tiếp. Năm mới chỉ mong đến vậy.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Đúng đó bác, bác ở HN chắc bí bách lắm, không đi đâu, làm ăn gì được. E ở BD, có người mới từ HD tết xong giờ vào làm ở gara gần nhà, nghe bà con nói chiều giờ CA...chạy lòng vòng tìm kiếm, nghĩ tơu1 cảnh bị phing tỏa 14-21 ngày bỗng giật mình! Chỉ mong mau khống chế được sự lây lan của dịch thôi!

Comment

Nhưng dù dịch dã vẫn còn được sống trong hòa bình. Đúng ngày này 22 năm trước trên đài phát thanh đã vang lên bài hát mà tới nay vẫn chưa cũ. Đất nước vừa hết chiến tranh vài năm nhưng nào có được yên, đã lại phải bước vào cuộc chiến mới. Rất tiếc vì bác dinhthuong80 thích nhạc Hoa mà bqviet không tài nào hưởng ứng nổi, cứ nghe thấy tiếng xủng xẻng đó là lại ngán ngẩm

Last edited by bqviet; 17-02-2021, 23:44.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                              Nhưng dù dịch dã vẫn còn được sống trong hòa bình. Đúng ngày này 22 năm trước trên đài phát thanh đã vang lên bài hát mà tới nay vẫn chưa cũ. Đất nước vừa hết chiến tranh vài năm nhưng nào có được yên, đã lại phải bước vào cuộc chiến mới. Rất tiếc vì bác dinhthuong80 thích nhạc Hoa mà bqviet không tài nào hưởng ứng nổi, cứ nghe thấy tiếng xủng xẻng đó là lại ngán ngẩm

Có vẻ như bác bqviet...thù dai quá nhỉ, nên cay cú bất cứ thứ gì có dính líu tới...Hoa!!!😏
                              Nói tới âm nhạc hay văn hóa khoa học,... thì không nên đề cập tới chính trị bác ạ. Thực sự là nhạc Hoa, nhất là thể loại POP này rất gần gũi nhạc Việt cả về lời và ý, chứ không như mấy bản nhạc Tây, nghe nhức óc chói tai, cứ như là tiếng bom đạn Mĩ đổ vào miền Bắc vậy!!! Tuy nhiên, đó chỉ là gu âm nhạc từng người thôi.

Comment

Một bài hát về cha mẹ khá tình cảm, lắng đọng tâm tư. Cha ơi mẹ ơi, nhạc Hoa lời Việt và hát: Đình Thường
                                https://youtu.be/jV-uT8Qskv0

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X