Thông báo

Collapse
No announcement yet.

:cafe:Tương lai nghề sửa chữa điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các bác,dự định tương lai của em làm nghề sửa chữa điện tử, mặc dù biết rằng có nhiều lĩnh vực điện tử như điện tử dân dụng, điện tử cá nhân,điện tử công nghiệp,em vẫn băn khoăn không biết chọ lĩnh vực nào?...Em ở TPHCM, em thấy có nhiều tiệm sửa chữa thiết bị điện tử như điện thoại , máy tính, laptop hay điện lạnh , điện cơ,Còn lĩnh vực sửa chữa điện tử công nghiệp ở TPHCM thì em thấy chủ yếu người ta chuyên buôn bán hơn là sửa chữa. Các bác là người đi trước nên em xin hỏi ý kiến của các bác về xu hướng sửa chữa điện từ hiện tại? Xu hướng của em lúc ban đầu muốn làm nghề sửa chữa điện tử công nghiệp, em có search trên google nhưng toàn là quảng cáo nhiều hơn so với diễn đàn về lĩnh vực điện tử. Được biết diễn đàn Điện tử Việt Nam là nơi hội tụ nhiều người chuyên môn trong công việc lĩnh vực điện tử chuyên ngành, nên em xin phép hỏi kinh nghiệm đàn anh đi trước ? Cuối cùng, em xin cám ơn các bác trước về điều này.

Comment

Nguyên văn bởi power77 Xem bài viết
      Chào các bác,dự định tương lai của em làm nghề sửa chữa điện tử, mặc dù biết rằng có nhiều lĩnh vực điện tử như điện tử dân dụng, điện tử cá nhân,điện tử công nghiệp,em vẫn băn khoăn không biết chọ lĩnh vực nào?...Em ở TPHCM, em thấy có nhiều tiệm sửa chữa thiết bị điện tử như điện thoại , máy tính, laptop hay điện lạnh , điện cơ,Còn lĩnh vực sửa chữa điện tử công nghiệp ở TPHCM thì em thấy chủ yếu người ta chuyên buôn bán hơn là sửa chữa. Các bác là người đi trước nên em xin hỏi ý kiến của các bác về xu hướng sửa chữa điện từ hiện tại? Xu hướng của em lúc ban đầu muốn làm nghề sửa chữa điện tử công nghiệp, em có search trên google nhưng toàn là quảng cáo nhiều hơn so với diễn đàn về lĩnh vực điện tử. Được biết diễn đàn Điện tử Việt Nam là nơi hội tụ nhiều người chuyên môn trong công việc lĩnh vực điện tử chuyên ngành, nên em xin phép hỏi kinh nghiệm đàn anh đi trước ? Cuối cùng, em xin cám ơn các bác trước về điều này.
      đam mê thì cứ sửa, còn muốn kiếm xiền thì làm việc khác, bán đồ điện tử chẳng hạn!
      Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
      SĐT: 0542234068

Comment

Nguyên văn bởi vanphan85 Xem bài viết
        đam mê thì cứ sửa, còn muốn kiếm xiền thì làm việc khác, bán đồ điện tử chẳng hạn!
        Bác vanphan85 có thể nói rõ và cụ thể được không? Bộ nhu cầu sửa chữa điện tử không cao hay là việc sửa chữa điện tử ngày càng gặp nhiều khó khăn nên khó sửa chữa? Em không hiểu ý của bác lắm, mong bác giải thích rõ hơn.

Comment

Bác vanphan85 có thể nói rõ và cụ thể được không? Bộ nhu cầu sửa chữa điện tử không cao hay là việc sửa chữa điện tử ngày càng gặp nhiều khó khăn nên khó sửa chữa? Em không hiểu ý của bác lắm, mong bác giải thích rõ hơn.
          ko biết chỗ các bác thế nào chứ quê tui bà con nghèo quá mình khó kiếm xiền. khó là vậy chứ sửa chữa điện tử thì ko bao giờ lo thất nghiệp!
          Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
          SĐT: 0542234068

Comment

Cám ơn bác vanphan85 đã thông tin cho em, em thì ở gần các khu công nghiệp (ở TPHCM)... Vì em nghĩ đơn giản rằng thì ở gần các khu công nghiệp sẽ có nhiều nhu cầu sửa chữa điện tử nên dự định học sửa chữa điện tử, nhưng có một điều thật lạ, em chủ yếu thấy người ta sửa chữa điện cơ, hay thậm chí có rất nhiều tiệm quán ăn phục vu cho công nhân... còn sửa chữa điện tử thì ít, nếu có thì là sửa chữa điện tử dân dụng như điện thoại, máy tính bảng, laptop, tivi LCD, Plasma, LED, bếp từ, bếp hồng ngoại... lâu lâu đi lòng vòng thì thấy tiệm bán đồ điện công nghiệp, điện tử công nghiệp nhưng chưa thấy tiệm sửa chữa điện tử công nghiệp nào, chỉ thấy có tiệm nhận sửa chữa máy hàn điện. Cho em hỏi các bác 1 tí nữa thôi , tính chất công việc sửa chữa điện tử công nghiệp như thế nào mà tại sao (theo cá nhân của em) chưa thấy xuất hiện (hay nếu có tồn tại mà chưa nhiều)? Liệu không có nhu cầu nhiều trong việc sửa chữa điện tử công nghiệp hay là do tính chất của việc sửa chữa này là khó nên chưa xuất hiện nhiều?hay còn yếu tố nào khác nữa? Mong các bác thông cảm cho em vì đặt quá nhiều câu hỏi. Em trẻ tuổi non dạ, lần đầu tiên bước vào ngành nghề, đi tới đâu vấp ngã tới đó. Rất mong nhận được lời khuyên của các bác

Comment

Điện tử dân dụng bây giờ ít sửa vì ít nhu cầu do thiết bị đổi mới liên tục, ngày càng hiện đại, phân từng modul, hư là bỏ luôn, thay mới. Ví như cái TV led LCD, xài 1 2 năm hư màn hình miễn sửa, nếu thay thì giá tiền thay ít nhất bằng nửa cái TV, thế là bỏ thùng rác, họ mua cái mới cho rẻ!

Điện tử công nghiệp không phải không có hay ít, mà vì nhà máy sx thì không thể chờ được, có kĩ sư hoặc NV bảo trì trong cty rồi, ai mà đem ra ngoài sửa chứ!

Comment

Cám ơn bác vanphan85 đã thông tin cho em, em thì ở gần các khu công nghiệp (ở TPHCM)... Vì em nghĩ đơn giản rằng thì ở gần các khu công nghiệp sẽ có nhiều nhu cầu sửa chữa điện tử nên dự định học sửa chữa điện tử, nhưng có một điều thật lạ, em chủ yếu thấy người ta sửa chữa điện cơ, hay thậm chí có rất nhiều tiệm quán ăn phục vu cho công nhân... còn sửa chữa điện tử thì ít, nếu có thì là sửa chữa điện tử dân dụng như điện thoại, máy tính bảng, laptop, tivi LCD, Plasma, LED, bếp từ, bếp hồng ngoại... lâu lâu đi lòng vòng thì thấy tiệm bán đồ điện công nghiệp, điện tử công nghiệp nhưng chưa thấy tiệm sửa chữa điện tử công nghiệp nào, chỉ thấy có tiệm nhận sửa chữa máy hàn điện. Cho em hỏi các bác 1 tí nữa thôi , tính chất công việc sửa chữa điện tử công nghiệp như thế nào mà tại sao (theo cá nhân của em) chưa thấy xuất hiện (hay nếu có tồn tại mà chưa nhiều)? Liệu không có nhu cầu nhiều trong việc sửa chữa điện tử công nghiệp hay là do tính chất của việc sửa chữa này là khó nên chưa xuất hiện nhiều?hay còn yếu tố nào khác nữa? Mong các bác thông cảm cho em vì đặt quá nhiều câu hỏi. Em trẻ tuổi non dạ, lần đầu tiên bước vào ngành nghề, đi tới đâu vấp ngã tới đó. Rất mong nhận được lời khuyên của các bác

Làm đồ CN khó hơn đồ dân dụng nhiều . Cần có trình cao hơn . Và tay nghề cao hơn . Ngoài điện điện tử , còn phải có tay nghề gia công cơ khí cũng như mấy công nghệ khác nữa .
                Làm CN phải có chuyên môn cao , thời gian khắc phục phải nhanh , Vì nhà máy không thể dừng lại lâu . Mỗi nhà máy có nhiều đội thợ khác nhau . Họ phụ trách các vấn đề nhỏ , vấn đề lớn có các cty chuyên nghiệp .
                Nhiều nhà máy , việc bảo trì sửa chữa nâng cấp .... là độc quyền của đơn vị khác . Người ngoài không thò vào được . Thậm chí cả việc hiệu chỉnh máy móc , thì người trong nhà máy đó không tùy tiện điều chỉnh được . Nó không giống như làm đồ dân dụng .
                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nhiều ý kiến hay,sâu sắc, thẳng thắn, chân thành

Comment

hãy chọn làm thợ điện tử khi bạn đã có: vợ + nguồn tài chính để hok bị chết đói trog 3 năm + đam mê điện tử + tư duy iq từ trung bình trở lên

Comment

• Nghề sửa điện tử thay đổi theo thời gian, không còn dễ vặt tiền khách như xưa nhưng vẫn kiếm sống được tốt trong khi tốn tương đối ít sức so với nhiều nghề khác.

Tất nhiên công nghệ thay đổi liên tục nên người thợ phải bổ sung kiến thức liên tục, trang bị thêm đồ nghề, thường xuyên rèn luyện tay nghề. Nhưng đó không phải là nhược điểm. Có nghề kiếm tiền đàng hoàng nào mà không phải như vậy ?

Ví dụ thông dụng bậc nhất là sửa xe máy : cũng phải học thêm kiểu xe mới, cũng vẫn phải làm thường xuyên kẻo lụt nghề, cũng vẫn phải trang bị thêm đồ nghề cho các loại xe tay ga, tản nhiệt nước, bơm phun xăng điện tử, đánh lửa kiểu khác ... Rồi thì các loại xe đắt tiền cũng dùng ECU khiển chung, cũng dùng chìa khoá điện tử ... Rồi thì xe điện ngày càng thông dụng, hàng sửa xe nếu muốn sống còn phải học thêm sửa xe điện nữa.

Còn chuyện sửa hàng điện tử công nghiệp, điện tử y sinh, điện tử hàng hải ... là những lĩnh vực chuyên sâu rồi. Đó lại là những câu chuyện riêng khác.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Ngạch sửa chữa là ngạch có thu nhập thấp nhất trong số các ngạch của ngành điện . Không thể tính giá trị thu nhập mà phải tính tổng chi phí . Thì hiệu suất rất thấp .
                        Bác Việt nói về chuyện nâng cấp ( chất xám lẫn trang bị ) . Nhưng xét lại thì chi phí cho nâng cấp đó rất lớn . Khấu hao vào thu nhập thì hiệu suất không còn bao nhiêu .
                        Ví dụ sửa xe máy . Anh làm cái chế đời cũ dùng phao thì với máy nén khí , với ống đếm giọt , anh làm chủ được kỹ thuật .
                        Nhưng động vào kim phun điện tử . Anh phải đầu tư vào đó trang thiết bị 5 7 chục, đến cả trăm triệu . Để có thể đo được xung phụ xăng độ dài mấy mili giây . Để thông rửa được kim phụn, để đo được lượng xăng phun trong mỗi chu kỳ , để biết được tốc độ phụ xăng theo vòng quay máy ...
                        Nên lực bất tòng tâm là như thế . Bỏ ra một đống tiền để nhờ Thần tài,Thần thổ công thu hộ về . Cũng khó .

Về ngành thì ngành điện tử là lương thấp . So với người cùng trình độ bằng cấp ở nhiều ngành khác .
                        Ví dụ một bản thiết kế điện tử sẽ có giá thua xa so với một bản thiết kế kiến trúc . Cứ cho là công và bằng cấp như nhau .
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

nowdaygood Tìm hiểu thêm về nowdaygood

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X