Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nếu đưa bộ hiệu chỉnh PID kinh điển cho việc dò đường robocon? nên hay ko?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi AFH
    Tớ kô đồng ý với quan điểm này của bạn. Việc đưa code mẫu là rất không nên, vì 4 lý do sau:
    Thứ nhất: có code mẫu rồi, các bạn sẽ kô chịu học cơ bản nó là cái gì.
    Thứ hai: Bạn bị bó buộc với tư tưởng của người viết code mẫu.
    Thứ ba: Nếu bạn muốn tìm code mẫu thì thường dưới dạng phương trình thuật toán thôi chứ có mấy code mẫu về đk đâu?
    Thứ tư: (lý do này ít thôi), đem code mẫu đi làm một cái gì thực tế, ---> trả giá đắt nếu như kô phù hợp
    Tuy nhiên, hưởng ứng theo quan điểm bạn đã nêu. Những ai chưa học hoặc đã học nhưng đôi khi vướng mắc thì hãy nêu lên diễn đàn để cùng mổ xẻ.
    vi dụ có bạn hỏi tớ là: với bộ đk PID, em đã viết code cho nó rất đúng, và có thử nghiệm quá trình hoạt động tính toán của nó trên C++ thì thấy rất tốt. Nhưng kô hiểu sao khi đem ra đk động cơ thì nó chạy một lúc thì tự nhiên kô chạy nữa, rồi lại chạy..........
    Tớ đã trả lời bạn ấy lý do vì sao như thế và cách khắc phục.
    Ở đây, tớ muốn nhấn mạnh một quan điểm đó là: muốn học cái gì thì phải lăn vào cái đó, đừng trông chờ vào CODE mẫu. Nhất là những lãnh vực kỹ thuật sáng tạo như phương pháp điều khiển hay thuật toán đk.
    AFH
    Ý kiến mình đưa ra là nhìn nhận của mình, có thể không hài lòng với người này nhưng cũng có thể được lòng những người còn lại. Còn những lý do bạn đưa ra tui thấy đúng nhưng chưa thuyết phục. Lý do bạn đưa ra là nếu có code mẫu thì sẽ bị bó buột, cái đó phụ thuộc vào người khai thác nó như thế nào, nên xem nó là cái để học, tham khảo hay là đem đi áp đặt. Code mẫu ở đây không phải là có gì cũng đem ra hết, mà đem ra giải thích bàn luận sẽ cụ thể và sát thực hơn, nhất là các vấn đề không dễ như vậy. Mình chỉ nghĩ thế thôi.
    Mong moderator xóa bài này để không làm cho luồng kém hấp dẫn. Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi BinhAnh
      Trên dien đàn tại box "Điều khiển tự động" , F cũng có post lên đoạn code = CCS viết cho PIC để điều khiển động cơ. Mọi người đã tìm hiểu về nó có thể tự chứng minh ra phương trình PID số, sau đó kiểm nghiệm và so sánh với các đoạn code mẫu xem sao.
      Hhehehe... có cái avatar nhìn gấu phết....

http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=351

Các bạn lưu ý, một số chỗ của diễn đàn cài đặt chế độ chỉ hiện thị bài trong vòng 1 tháng đổ lại, vì lượng bài viết quá nhiều. Vì vậy, nếu các bạn không tim thấy một bài viết nào đó, các bạn view ở chế độ Beginning, tức là view tất cả ác bài viết có trong box luôn.

Sorry, cái bài này viết lâu rồi, nên cũng chẳng nhớ viết ở đâu luôn. Chắc để copy lại dán qua picvietnam phần luồng điều khiển để dễ tìm.

Hẹn tuần sau sẽ viết sơ sơ về điều khiển PID vị trí, nhưng mà trên cái bài viết này đã khá rõ rồi, nếu ai nhìn vào biết về PID sẽ hiểu ngay thôi.

Chúc vui.
      Falleaf
      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Hôm nay mới đọc bài này
        To : sphinx

-Về ROBOCON 2006 quốc tế- Nhật Bản có 1 robot tự động sử dụng 2 Encoder và 6 cảm biến dò đường. Nó chạy tự do trên sân cho đến khi gần cột thì dò đường để thả bóng. Khi va chạm với robot của Trung Quốc (đang đi ngược chiều) nó tránh ra và đi tiếp không hề lạc!!! Trong khi con của Trung Quốc chạy lung tung!Đây là những điều mắt thấy tai nghe của tôi, một thành viên của BKCBG1.Anh nói với bọn em điều này trước khi em thi vòng loại trong nước không biết bọn em còn nhớ.Đại ý là tránh vật cản và quay lui khi cần thiết. Còn giới thiệu với em về ultrasonic sensor ( Cái đường kính 10mm vỏ nhôm ấy). Bọn anh tài trợ 8952 chắc em nhớ chứ. Thày Quốc Anh giới thiệu bọn em đến gặp anh.
        Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
        Máy giặt
        Lò vi sóng
        Bếp từ.
        Tủ lạnh.
        Điều hòa

Comment

Em vào CBG sau khi thi vòng loại trường nên có thể ko bít việc này
          Theo em robot của Nhật bản nó ko đơn thuần sử dụng cảm biến vật cản, mà nó sử dụng kĩ thuật dead-reckoning. Xác định tọa độ trên sân bằng 2 encoder.
          Các cảm biến em cũng ko rõ lắm để làm j vì ko quan sát được kĩ. Một số robot của hồng kông và Malaysia cũng sử dụng kĩ thuật này.

Năm nay ở VN chắc cũng có đội sử dụng kiểu này đấy bác ạ, hi vọng mấy thằng em nó làm thành công
          PNLab
          Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
          Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
          Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
          more...www.pnlabvn.com

Comment

Có thể làm một cánh tay máy cho robocon. Cho bọn Tây nó nể. Làm giống nó là đi sau nó. Lẽ ra năm trước các bạn phải chi TQ nó nói như bạn nói.

-Về ROBOCON 2006 quốc tế- Vietnam có 1 robot tự động sử dụng 2 Encoder và 6 cảm biến dò đường. Nó chạy tự do trên sân cho đến khi gần cột thì dò đường để thả bóng. Khi va chạm với robot của Trung Quốc (đang đi ngược chiều) nó tránh ra và đi tiếp không hề lạc!!! Trong khi con của Nhật bản chạy lung tung!Đây là những điều mắt thấy tai nghe của tôi, một thành viên của Shengzhen Technologies

Biến tần
            Máy giặt
            Lò vi sóng
            Bếp từ.
            Tủ lạnh.
            Điều hòa

Comment

Hơ hơ! Bác muốn đi một phát qua nó luôn à! Bác nói mâu thuẫn nhau rồi đấy, bác còn nhớ bác nói j trong luồng CNC ko...
              PNLab
              Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
              Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
              Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
              more...www.pnlabvn.com

Comment

To sphinx:
                Những cái này hoàn toàn có thể đi trước nó chứ. Hai vấn đề khác nhau. Chẳng lẽ cái gì cũng phải đi sau nó. Cái gì mình thua nó thì phải học, cái gì hơn nó thì phải thể hiện cho nó biết chứ.

Biến tần
                Máy giặt
                Lò vi sóng
                Bếp từ.
                Tủ lạnh.
                Điều hòa

Comment

Các bạn rất giỏi nhưng mình thấy còn thiếu 1 cái gì đó, Có lẽ vì thế mà Việt nam mình còn nghèo.

Phú quý sinh lễ nghĩa.

Nếu áp dụng trong trường hợp này vẫn đúng

Biến tần
                  Máy giặt
                  Lò vi sóng
                  Bếp từ.
                  Tủ lạnh.
                  Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi MinhHa
                    Các bạn rất giỏi nhưng mình thấy còn thiếu 1 cái gì đó, Có lẽ vì thế mà Việt nam mình còn nghèo.

Phú quý sinh lễ nghĩa.

Nếu áp dụng trong trường hợp này vẫn đúng
                    Sắp họp offline mong anh D đến cho bọn em bài phát biểu nhé.

Comment

• he he sphinx nói đúng đó
                      chắc mấy thằng cu nhật nó dùng dead-reckoning, còn có dùng pid hay ko thì ko rõ, mình nghĩ fluzzi cũng đủ lắm rồi, ko thì mù mờ có khi ổn.
                      mình có xem băng thi đấu ở Bắc kinh mà
                      |

Comment

• hihi mọi người bàn luận sôi nổi quá.....năm nay BK TPHCM co 1 đội dùng PID để dò đường BKauto đó,ai chơi robo năm nay ở BK, nghe tên thằng này đều sợ hết ráo....nói thiệt nó chạy tốt lắm,chưa thấy nó chạy 1 mình mà sai bao giờ...tiếc là bkauto bị bktech loại rồi (cản phá ì xèo đó mà) với lại bằng tay thằng auto yếu quá......
                        thấy PID rất hay,tại sao ta hông áp dụng nhỉ ^-^......ai có kinh nghiệm thì chỉ giáo đi,ai ko thích thì thôi, phản đối mần chi

Comment

• http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=485

Thảo luận về điều khiển PID ở đây.

Chúc vui
                          Falleaf
                          Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                          58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                          mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

• Xin loi ACE vi minh khong type tieng viet.

Theo minh PID la thuat toan dung de giam Error hoac Tracking (tat ca cac loai Error: speed, position, current, torque...). Thong tin can thiet la: Referent value and Feedback value.

"Co nen ap dung PID vao robocon khong ? "
                            Theo minh thi:
                            - Tham gia "de ma thang" --> thi khong can phai ap dung PID lam gi. Vi co rat nhieu viec phai lam va yeu to on dinh, don gian la rat quan trong.

- Tham gia "de hoc hoi va tot cho sau nay" --> thi hay ap dung PID, va tam quen viec "chien thang" di --> nghien cuu la cho su hieu biet cua minh thoi.

Trong Robocon: Technique and "Winning" are totally different.

Comment

• E bit co nguoi da dung thu PID, thuc ra chi PI vao RBC,khon noi san loi lom khac nhau ghe ghom,ma sat cung khac nhau ghe ghom ,ket cau robot cung lech chut xiu' cho nen ca vi tri va toc do deu sai bet nhe ah`.Toc do co the chap nhan duoc,con vi tri thi .....dung hoi? . Tru khi cho con robo co banh rang chay tren thanh rang co dan huong va boi tron. Y kien cua em non not. Mong cac anh cac chi chi? giao.
                              PSOC CY8C29466/27643 SOIC 60K CY8C29566 SOIC 80K
                              CY8C29666 SOIC 90K CY8C29866 QFN 100K. CY8C24894 80K CY8C 24994 100K. Đthoai : 0934550968 Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X